Thank <laughs> you. zaj mwishoni mwa mwezi julai mwaka huu baraza kuu la umoja wa mataifa lilipitisha azimio kwamba kila mtu ana haki ya mazingira safi yenye afya na endelevu azimio kama hili lilipitishwa mwaka 221 na baraza hilo ambalo lilitoa wito kwa mataifa mashirika na makampuni ya biashara kuongeza juhudi za kuhakikisha kuna mazingira yenye afya kwa wote anze maakala haya kwa kusikiliza mjumbe wa baraza kuu la umoja wa mataifa wa costa rika matsa chan valvad wakati wa kupitishwa kwa azimio hilo hii ni hatua moja mbele kuelekea siku za usoni ambayo tunajua inawezekana kwa sababu tumekuwa tukifanyia kazi kwa zaidi ya miaka hamsi tangu i kulinda na kuimarisha mazingira kwa ajili ya kizazi cha sasa na cha baadaye kama lengo muhimu la wanadamu wote lengo la kutekelezwa kwa pamoja malengo ya amani na maendeleo ya kiuchumi na jamii duniani kote kwenye laini ya simu nimemwalika isa mtaalamu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi kutoka nchini tanzania hapa anaanza kueleza umuhimu wa azimio hili kwanza kabisa kwa kuanza ni hatua kubwa kwa umoja wa mataifa akubaliana azimio hilo la kufanya mazingira safi kuwa haki za binadamu na takribani mwezi mmoja uliopita na tunafahamu azimio kama hili ilipitishwa tena mwaka jana mwezi wa kumi na shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia haki za za binadamu kwa hiyo ni ni, ni hatua kubwa kwa ana mazingira na na watu wanaofuatilia maswala yaaiika tabia nchi hasa kwa sababu maswala ya mazingira yameonekana muda mrefu kama tu swala mtambuka lakini athari zake nyingi sana zinaingilia haki za binadamu ukiangalia kwa upande mwingine uharibifu wa mazingira kwa namna tofauti edha kwa shughuli za kiuchumi zinazoathiri na kuleta magonjwa na kupelekea vifo lakini pia uharibifu wa mazingira kutokana na migogoro na vita mbalimbali kwa hiyo ni hatua kubwa sana ambayo imepigwa na, na wanachama wa umoja wa mataifa aa, kupigia aa, kura aa, na kuleta azimio hili la mazingira safi kuwa uh, haki za binadamu aidha anafafanua namna azimio hili litachangia katika mchakato wa dunia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi e, ukiangalia katika uh, azimio lenyewe uh, kwanza linatambua e, haki hizo uh, lakini pia linataka nchi zote kuweza kuhamasisha uh, swala hili la mazingira uh, uh, kuwa haki za binadamu lakini la muhimu pia wanasema kwamba ili azimio hili liweze kutekelezwa moja lazima mikataba ya kimataifa inaohusiana na mazingira itekelezwe kama tukiangalia kipengele namba tatu cha azimio hili kama nilivyosema hapo awali wanasema kwamba utekelezaji kamili wa azimio hili pia utahitaji utekelezaji kamili wa mikataba ya kimataifa ya mazingira lakini mingine ambayo pia inasaidia katika mabandiliko a tabia y nchi hapa Uh, kipengele hichi kinahamasisha zaidi nchi kutekeleza uh, mikataba hiyo lakini tunajua pia uh, katika azimio hili kuweka kwamba uh, haki za binadamu likahamasisha pia jitihada za utunzaji mazingira ambao unajenga uwezo wa uhimili wa mbaliliko tabia nchi na labda pia la muhimu zaidi kuliongelea uh, kumekuwa na jitihada uh, nyingi ambazo zinafanyika katika nchi zilizoendelea na sasa tunaona hamasa katika nchi za kiafrika katika kupata haki hizi katika mahakama kwa hiyo uvunjifu wa haki hizi unapotokea kwamba shirika au mtu anaweza kwenda mahakamani na kudai haki hiyo kwa hiyo kama kuingereza unavyosema zile public litigation zinaweza kufanyika na Uh, azimio hilo hili limeweza kusaidia uh, kuhamasisha uh, jitihada hizo kuweza kufanyika baada ya kupitishwa kwa azimio hilo mkurugenzi wa shirika la mazingira la umoja wa mataifa unep ine anderson naye alikuwa na haya ya kusema tumesubiri hili kwa muda mrefu lakini hili linaashiria kwamba sasa kuna mshikamano ya mabilioni ya watu wanaoathirika na mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi mgogoro wa kupotea kwa asili na mgogoro wa uchafuzi wa mazingira kwa kweli baraza kuu la umoja wa mataifa limeandikisha historia azimio hili linachochea hatua za kimazingira linatoa ulinzi linawasaidia watu kuwa na haki ya kusimama na kushinikiza kuwepo kwa haki ya kupumua hewa safi upatikanaji wa maji safi na salama mazingira safi na salama pa kuishi na kufanya kazi kusoma na kucheza hakuna anayeweza kuchukua asili hewa safi maji safi kutoka kwetu msikilizaji kwa kipindi kirefu serikali zimekuwa zikitoa ahadi za kulinda mazingira na kushughulikia dharura ya mabadiliko ya tabia nchi baadhi ya ahadi hata hivyo zikikosa kutimizwa anafafanua namna azimio hili litasaidia mataifa kuharakisha utekelezaji wa majukumu na ahadi za mazingira na haki za binadamu e, ni hatua nyingine katika uh, kuelekea katika njia nzuri ya kuhamasisha nchi hizo kufanya kama ulivyosema Uh, nchi uh, binafsi zimeweza kutoa ahadi lakini pia uh, ripoti mbalimbali za kisayansi uh, ikiwemo ambayo uh, iko chini yajepo uh, la wanasayansi wa umoja wa mataifa ipcc linaonyesha kwamba nchi ziko nyuma katika ahadi uh, hizo kwa hiyo azimio kama hili linakwenda kutoa tena hamasa nyingine kwa nchi hizo kuweza uh, kuingia uh, katika mipango yao uh, ya kisera lakini pia ya kisheria kuweza kuongeza zaidi jitihada kwao tunajua zile wanazozita uh, ahadi za nchi katika uh, jitihada za kukabiliana mabadiliko ya tabia nchi uh, zinaenda sasa ku, kuongeza kwa sababu tunajua mwakani elfu mbili na ishiii na tatu chini yashirika la umoja mataifa linaoshughulikia mabadiliko ya tabia nchi kutakuwa kuna mapitio a ahadi hizi zote kwa hiyo azimio uh, kama hili kuelekea mwakani linatoa hamasa zaidi kwa nchi hizi kuweza kuongeza jitihada hizo na kupunguza utoaji wa gesi joto zinazosababisha tabia nchi lakini pia kuimarisha jitihada za kwenye nchi husika kuweza kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi haki ya waathiriwa wa mabadiliko ya tabia nchi imekuwa ni moja ya maswala muhimu wanaharakati na wataalam wa mazingira kutoka afrika wamekuwa wakipigania hapa faizl anaeleza azimio hili litakuwa na maana gani kwao kuelekea mkutano waop ishirini na saba zimio hili ni hatua kubwa sana ha, kama nilivyoeleza awali nchi zilizoendelea tayari tumeona ha, kesi mbalimbali zikipelekwa kwa uvunjaji wahaki za binadamu zinazohusiana na mazingira lakini tumekuwa na mifano michache sana uh, kwa nchi zetu za kiafrika tukiangalia labda kesi Uh, mojawapo ni ya ya, ya mawe labda kule uh, lamu uh, kenya uh, tumeona baadhi ya kesi ikiwemo katika labda bomba la mafuta gafi linalopita kutoka uh, uganda kwenda tanzania kwa hiyo ni mifano mi, mi, michache ambayo tunayo lakini kwa sasa uh, baada ya zamio hili U, uh, tegemea kwamba uvunjifu uh, wa, wa um, haki za binadamu zinazohusiana na mazingira zitapata hamasa zaidi na watu na mashirika yatapata nguvu zaidi uh, uh, kwenda uh, kuku, kuanzisha kesi hizo lakini tunaojuabaadhi uh, ya nchi zimezuia uh, mashirika Uh, labda kuenda mahakamani kwa niaba ya watu lakini nchi nyingi za afrika mashariki zinaruhusu hilo kuweza kufanyika kwahiyo uh, moja ya kitu kilichosemwa uh, hapa ni kubadilisha sera na nana-na na, na, uh, sheria katika nchi husika na pengine inaweza kuhamasisha sheria kama hizo ambazo zinaweza kuzuia mashirika au kikundi cha watu kwenda kufungua kesi kwa, kwa niaba au kwa maslahi ya jamii kuhusiana na mazingira kuweza kupata haki zao najua mambo mengi yanayoendelea kiwemo uchafuzi wa mazingira kutokana na kemikali zinazotoka kwenye viwanda au katika uh, migodi ya madini uh, kwahio hivi vyote kwa sasa uh, kitambulika kama uvunjifu wa haki za binadamu kwahiyo mashirika yanapata nguvu zaidi ya kwenda mahakamani na kufungua kesi kudai haki kwa namna tofauti aidha kusimamisha mchakato unaoharibu mazingira au kwa watu hao kuhukumiwa kifungo cha, cha kwenda jela lakini pia kupata fidia mbalimbali kwa hiyo kuna uh, namna tofauti tofauti ya faida ya, ya baada ya kuenda kufungua kesi hizi na kwa maneno yake fazal isa mtaalam wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi kutoka nchini tanzania ndio tunaafikia mwisho wa makala haya jina langu miletjai jai kwaheri