啊。Yo Yo wataalam wa hali ya hewa katika nchi za pembe ya afrika wameonya kuwa kwa msimu wa sita eneo hilo litaendelea kushuhudia uhaba wa mvua swala wanalosema linaleta hofu zaidi wakati huo mvua ambayo huonyesha kati ya mwezi machi na mei ikisubiriwa baadhi ya maeneo ya ethiopia kenya somalia na uganda yanatarajiwa kuathirika zaidi na kusababisha ukame ambao utasababisha baa la njaa na kufariki kwa mifugo katika makala yetu hivi leo mwanahabari wetu vikta moturi ametndalia kuhusu chakula ukame na sekta ya kilimo nchini Kenya. Up, die, junior, union, katika kijiji cha ketoni masi kaunti ya machakos anton mnyao joshua anatayarisha shamba lake la hekari tatu kwa minajile ya upanzi msimu huu mnyao anadokeza kuwa kwa muda mrefu amekuwa mkulima hajawahi kupokea mazao duni kuliko miaka ya hivi karibuni heria yetu iko na changamoto sana Uh, upande wa kilimo kwa sababu mvua ainyeshi vile ilikuwa inanyesha zamani e, mwezi wa kumi ukianza hapo tarehe kumi tunatarajia mvua tena inakuja kwa wingi lakini hivi inakuja winginakua mwezi wa kumi namoaaosananyesha mpaka disemba tareh ishirinatotunapata hivi hatuna mavuno ilikuwa tu ni kidogo kidogo mvua ilinyesha tukalima tukapalilia then mvua ikapotea sasa hakuna hata chakula mnyao anasema kuwa uchafuzi wa mazingira hasa uchafuzi unaotokana na kemikali shambani pamoja na ukataji miti kiolela ndiko kunakochangia masaibu mengi ambayo wakulima wanapitia kwa sasa nchini kenya na hata duniani tumeweza kuwa katika digital world so the katikan ziko kwa wingi hata kwa zimeweza kuharibu na hizo um, hizo zinasababisha hata michanga yetu unapo, mfua ni na ziko kwa hewa so ile mchanga mimea yetu nonesat mmoanesangaaudogsikali hmm. ambao wanasimamiadara ya kilimo an kuomba anama watusaidie ili tuweze kupata maji sau e, imebadilika kabisa tupate maji kama ni bohol, kwa mito iliwaweze kufungia e, maji pale kwa mto mvua ikinyesha mito hiko imejaa maji na pia e, kuna ambazo zinaweza kusaidia sana ili watu waweze e, kupata maji ya kutosha kilomita 2 kutoka katika shamba la mnyao judith mumbua ni makulima hodari katika eneo hili la mwania mpakani mwa kaunti ya makweni na ile kaunti ya machakozi mumbua ni mmoja wa wakulima ambao wameanza kuangazia kilimo hai ili kuimarisha mazao yao hapo mwanzo nilikuwa natumia howanzoka lakini sasa natumia organic na nimeona nikifaidika sana mekua na mafuno zaidi ya vile ka nikipata hapo mwanzo ukitumia chemicals kama hizo ee tunaendea kwa maduka kwanza inaharibika ngumu na kwa mimea bado inakuwa ukitumia kama ni mahindi ama maragwe zingine zinakuwa na athari sana lakini kwa organic huwezi pata chochote kile kenye kinathuru mwanadamu ama mifugo nimesomesha nimefanya mambo mengi kwa kilimo cha organic wakulima wengi hasa kutoka maeneo ambayo hushuhudia mvua chache wameanza kuchangamkia kilimo hai hasa baada ya kubadilika kwa tobea nchi kuanza kushuhudiwa maeneo mbalimbali duniani mumbua anasema kuwa tangu aanze kuangazia kilimo hiki vilevile kutumia madawa ya kiasili ya shambani mwake mazao yameimarika shambani japo mikakati zaidi inahitajika kuna madawa ya organic na kuna chemicals. na ukiendea madawa ya organic kwa afya kwa chochote kile ni nzuri hata kuna zile mwenyewe unaweza kujitengenezea mbolea ya matawi kuku ng'ombe taki mbuzi kuna kondoo na majivu hizo zote ukiweka kwa shamba mimea yako inakuwa sawa hata kama umepiga dawa asubuhi na mtoto akimbia chune chochote ya kule aimdhuru kulingana na mamlaka ya maendeleo ya kiserikali katika pembe ya afrika huenda hali mbaya ya mabadiliko ya tabia nchi ikazidi kushuhudiwa barani afrika siku za usoni iwapo mikakati kabambe haitawekwa kukabiliana na hali hiyo kwa sasa zaidi ya mifugo milioni ki namoja imeangamia kutokana na ukame unis koach ni mtaalamu wa hali ya hewa katika Igard. kwa miaka miwili sasa tumeshuhudia ukame mkubwa nchini na tunatarajia hali hiyo kuwa mbaya sana hasa maeneo kame nchini ethiopia pamoja na somalia na maeneo ya magharibi mwa nchi huenda pia yakapokea kiwango kidogo cha mvua kwa hivyo tunaendelea kuangazia kwa kina yale maeneo kame na yale yanayopokea mvua hata hivyo tunatarajia hali hiyo kutoimarika tunachokisema ni kuwa mvua ilifeli kunyesha msimu wa machi hadi mei mwaka 2220 ambao msimu huo ndio ulikuwa mbaya zaidi kwa hivyo kwa jumla tutatarajia ukame zaidikwa mujibu wa waeg tayari mashirika kama vile lile shirika la msalaba mwekundu yameweza kuhusishwa kushughulikia majanga mbalimbali mbali katika mataifa wanachama wa wanachama waeg kama anavyodokeza daktari gudaid atani ambaye ni mkurugenzi mkuu katika kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha igad ipo haja mbinu kuanzishwa ili kuimarisha mifumo ya chakula vilevile vile kukabiliana na mabadiliko ya hewa uh, madhumuni makuu uh, ni kuhakikisha mikakati really, imewekwa kushirikiana na idara mbalimbali uh, mbali za humu nchini uh, na hata za kimataifa uh, na kuwepo mipango and, and ya pamoja kuhusu kukabiliana na ukame like and, uh, hata hivyo baadhi ya wa wataalamu wa kilimo wanazidi kupendekeza kenya kuchangamkia kilimo kinachotokana na bioteknolojia ili kuimarisha uzalishaji wa chakula nchini profesa richard odor ni mtaalamu wa utafiti na uvumbuzi katika chuo kikuu cha kenyatta nchini kenya nadhani serikali hii imeanza kutia bidii ili il maanake sasakwa mfano sasa hivi kuna ukame na wanasayansi wanatuelezea ya kwamba itakuwa hivi mpaka oktoba hukoa end of the year hivi tukiendelea lazima sasa sisi kama wanasayansi tuanze kuangalia haswa ni mimea zipi ama niamssiptuanzanuzti kind of hayo uzuri ni kwamba tayari tuko na mahindi ambayo tumewekasasa you know, kilichobaki ni sisi kuipeleka kwa field trials, ili tuone vipi tafanya ipo haja ya serikali pamoja na hata viongozi mbalimbali kuwaelimisha wakulimambinu za kisasa za kilimo hasa baada ya taifa kuendelea kukumbwa na changamoto zinazotokana na kubadilika kwa tabia nchi daktari roy mugira ni afisa mkuu mtendaji katika mamlaka ya kitaifa ya usalama wa viumbe yani national biosafety authority hii teknolojia ya biotecnolojy ni rahisi na ni ya upesi zaidi kuliko ile teknolojia ya zamani ya yabi teknolojia yoyote mpya inakuja kuongeza uwezo kama vile mobile phone ilikuja kuongeza uwezo wa matumizi ya simu za rununu hata hivyo wanaharakati wa kutetea haki za chakula na wakulima wameanzisha mpango unaojulikana kama the blind kamath ili kuhamasisha wakulima wadogo wadogo kuhusu haki zao za kutumia mbegu safi kuimarisha mazao mazaomimi ka majina naitwadn mimi ni katibu mkuu wa vuguvugu la wakulima ambayo league unapata sheria ya kenya ya, ya mbegu inasema kama mkulima apaswi ukuwa na mbegu yake maana nandiomana saizi tunaungana na wale wameenda kotini kusema kwamba hiyo sheria ambayo nasema mkulima asiku na mbegu yake iondolewe kwa sababu sisi tumekuwa na mbegu kutoka wa, wazee wetu wa kitambo na kama tukiambueinaota mbegu, mbegu za kiasili kiasil eh, uaotaa na zile aasaakampui makubwa ambayo ndi atakuja kusimamia mambo ya, ya mbegu kulingana na shirika la kilimo na chakula fao kilimo ndichotegemewa kwa uchumi wa kenya huku kikichangia asilimia 26 katika pato la taifa vilevile asilimia 27 katika sekta mbalimbali mbali. sekta ya kilimo imeajiri zaidi ya asilimia 40 ya watu huku asilimia 7 ya idadi ya wakulima wakiwa mashinani victa muturi machakos rafi kiswahili wa ripoti yake mwenzangu victa muturi ndio tunafikia tamati ya makala yetu hivi leo hadi makala yajayo kwaheri