thank you msikilizaji jumamoja tangu mkutano wa kimataifa wa mazingira op 27 kuanza shamsheh nchini misri mengi yamezungumziwa lakini kikuu zaidi kumekuwa na mjadala kuhusu mataifa kukoma kutoa ahadi zaidi na badala yake kuanza utekelezwaji wa ahadi ambazo zilitolewa kwenye mikutano iliyotangulia wakuu wa nchi tofauti zinazoshiriki kwenye mkutano huo pia walipata nafasi kuelezea mipango yao ya kitaifa katika kuendeleza juhudi za kukabiliana na kasi ya hali ya mabadiliko ya tabia katika makala yetu hivi leo tunaungana na daktari kinyanjui koimbori mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi na kilimo moja kwa moja kutoka shamel shamelsheh nchini misri daktari wiki ya kwanza ya mkutano wa kop ishirini na saba umetamatika mtazamo wako ni upi kuhusu yale yaliyojadiliwa hadi sasa labda kuna matumaini yoyote ya viongozi kuongeza umakini katika suala hili la mabadiliko ya tabia nchi maana watu wanasema wamechuka na ahadi utekelezaji ndio unahitajika sasa katika kongamano hili la ishirini na saba hapa egypt tumeona ya kwamba watu wengi wameanza kuona umuhimu wa mabadiliko ya tabia che na kwa maana tumeona viongozia zaidi miamoja thelathinie hapa kuna umuhimu watu wameona ya kwamba ni vyema washikane na waone vyo rasilimali zinawezapelekwa afrika ili tuweze kujikinga na ardhari ambazo zinatokana na mabadiliko ya tabia naam kopi ishirini na m- saba inafanyika barani ya afrika jumaa hili nchi zilitoa mipango yao kuhusu swala hili la mabadiliko ya tabia y nchi kwa mtazamo wako ni mipango ya kuridhisha kukabili changamoto hii ya mabadiliko ya tabiay nchi kile ambacho tumeona ama kile tumekuwa tukfanya kwa wiki hii yoote ni wa na na wanasayansi nawa tumekuwa akikutana tukijaribu kuweka vichwa vyetu pamoja tuangalie vile ambavyo ni nini tunaweza kutumia ama ni mbinu zipi zimetumika nchi zingine zinaweza kutumika nchi zingine za bara za afrika kukumbana na mabadiliko ya tambiache tumeona kuna mbinu tofauti kama vile za kukuza vyakula tumeona kuna mbinu tofauti pia za kuweza kuhamasisha na kuambia watu kama kuna janga la ukame ama ama mafuriko wanaweza kuelezwa kabla ili uweze kukumbana na, na, na maafa lakini tuna matumaini kwa sababu tumeona nchi kadhaa zimeweza ku Utenga, rationalizo wengi eh, wa viongozi ambao waliweza kuzungumza ni wale wa afrika sababu nakumbuka kongamano hili la ishirini na saa haswa linaangazia mambo ya afrika kwa hiyo viongozi ambao walikuja kuongea hapa wamekuja kuonyesha vile ambavyo eh, janga la mabadiliko ya tambiachi limeweza kuwaadhiri ili wahisani waweze kutoa pesa eh, kwa wingi lakini sijaona ile ambao sema ni suluhisho ambalo moja wao amekuja nalo akasema hili ndilo suluhisho lakini wale ambao wako na kitu kama msuluhisho kwa kwa ufupi ni nchi ambazo zimeendelea kama ni ya japan ilisema ya, ya kwamba iko na mashini kadhaa ambayo inaweza kuny, kunyonya ile kuta ilehewa chafu uh, angani na ilete ile safi kwa hivyo hizi ni vifaa ambavyo wako navyo lakini havijaweza kuwekwa katika uh, utumizi ile tunasema ni prototype kwa hivyo niv kuona suluhisho ile ambalo tunasema kwa uhakika ya kwamba tukilitumia itasaidia lakini tuko na zile ambazo tunajua kama vile upanzi wa miti kuto kutumia eh, mafuta ya gari ambayo yanatoa hewa chafu na mambo kama hayo hayoa swala la hasara na uharibifu yani loss and damage. ni miongoni mwa maswala kadhaa ambayo yamepewa kipaumbele katika mkutano huu je, je nchi zimeangazia swala hili kwa kiwango gani yes nchi imeweza kuangalia hili swala kwa undani na ukikumbuka ya kwamba rais wa kenya eh, t aliweza kuangazia hili jambo kwa undani kwa sababu yeye ndiye eh, tunasema ni chairman niama ndio amesimamia ame, ame ile ile kikao ambacho kinaangazia mambo na mabadiliko ya tambiachi afrika kwa hivyo aliweza kuangazia hilo akanga kuhusu kenya akaweza kuangia nchi zaafrica kama vile somalia pia sudan na nchi kadhaa afrika ambazo zimepatikana na loss and damage kwa hivyo rais raist aliweza kuangazia hili jambo na kueleza wale ambao tunasema ni wahifadhi ama wale watu, watu wako pale wa nations, ya kwamba tusiposaidika tutapata janga kubwa zaidi kuliko lile ambalo tuko nalo sahizi kwa hivyo janga la loss and damage liliweza kuangaziwa kwa undani na kwa sasa naamini ya kwamba kila mtu ambaye kwa ili kongamano ako na picha haswa ya lile shida ambalo linatukumba huko afrika kwenye mikutano iliyopita nchi na haswa zilizoendelea zimekuwa zikiaidi kutoa ufadhili wa dola bilioni mia moja kila mwaka kwa nchi zinazoendelea ili kuzisaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi je mkutano huu unapoendelea kuna chochote cha kujivunia kuhusu swala la ufadhili uh, huu kutoka kwa nchi zilizoendelea ndiondo kwa maana tunasema ya kwamba uh, tunataka na ile tunasema ni na pia na st- sheria ambazo zinazapitishwa kwamba nchi ambazo zimeweka eh, ahadi ya kutoa pesa zisipotoa ni nini watafanyiwa kwa sababu tumeona nchi ni chache sana ambazo ziliweza kutoa hizo pesa lakini jambo lile ambalo nadhani katika mkutano huu mwisho wa mkutano huu wataweza kukamilisha ni ya kwamba wataweza kuketi chini na ya kwamba zile nchi ambazo zilitoa ahadi zitimize kwa sababu hizo pesa hazijakuwa zikiafikiwa Ndokoma na kwa maana afrika hadi wa sasa tumekuwa tukikumbwa na hili janga na tuwezi kupigana nalo tuzungumzie vita nchini ukrain kwa kiwango fulani vita vimesababisha baadhi ya nchi hasa za ulaya kuanza kurejelea matumizi ya nishati chafuzi kama vile makaa ya mawe wakati huo huo nchi hizi zinataka bara la afrika ama nchi za afrika kuachana na matumizi ya nishati hizo wakati nchi hizi hizi hazitoi fedha za kuzisaidia nchi za afrika kuachana na matumizi ya nishati chafuzi pengine hili linatuweka wapi kama dunia katika vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi kwa ufupi unaona you know, pia ile vita pale na narasia imeweza kuongeza uchafuzi wa heo kwa sababu kuna vifaa ambavyo wanavitumia ambavyo vinaenda kuathiri hali ya anga zaidi na mabadiliko ya tambiachi na pia tunaona y kwamba nchi za kigeni zinatuhimizisha kwamba tubadilishe matumizi fossil fuel ama ile mafuta ambayo sio safi ya gari ya mambo mengine lakini eh, hawajatupa ile rasilimali ili tuweze kutafuta njia mbadala kama vile matumizi ya ya jua matumizi ya umeme matumizi ya maji katika uh, kutengeneza ile tunasema ni nguvu kwa hivyo pesa hizo ambazo tunasema tukiweza kuzipata zitaweza kutusaidia kupata ile ama kupiga hatua katika kusuluhisha mambo kama hayo ambayo umeweza kutajanam ni kushukuru sana daktari koimbori kwa kuungana nasi moja kwa moja kutoka kutokashamlsheh nchini misri kunakofanyika mkutano wa mazingira wa oishirini na asante sana msikilizaji mkutano wa wacop 27 unapoendelea wananchi mbalimbali mbali, kutoka mataifa tofauti wamekuwa wakituma ujumbe kwa viongozi wa dunia na washikadau wa mazingira nilizungumza na wageni wangu kutoka shirika lisilo la kiserikali la invest in africa ambao walikuwa na kauli hii kwa majina naitwa rafael kioko mi ni mkuu wa mawasiliano katika shirika la in africa so mkutano um, wa cop 27 ni muhimu sana katika bara la afrika mwanzo kwa sababu tumeshuhudia hivi karibuni madhara mengi kutokana na mabandiliko ya hali ya hewa na cop 27 inazingatia utekelezaji wa mipango ya kutuza haliya hewa na mazingira hii ni tofauti na mikutano iliyotagulia ambapo viongozi na wawakilishaji wengi walitoa hadi kwa niaba za inji zao na mashirika yao na hadi nyingi hazikufanywa kwa hivyo7 inatoa mwelekezo na nguvu mpya katika kutunza mazingira katika bara la afrika jina langu ni teri kenywa na mimi ni mkurugenzi mkuu wa wow invest in africa kenya wakati huu wa mkutano wa cop 27 ni wakati wa mwafaka sana haswa kwa bara letu la afrika na bila shaka kwa nchi letu la kenya tunaimiza serikali letu la kenya na sekta binafsi kwamba wakati wa ahadi umeisha na wakati wa kupanga mipango umeisha ni wakati sasa wa utekelezaji kama ulivyo ujumbe maalum waop7 ni wakati wa kupunguza uchafuzi wa hewa na kupunguza kasi ya mabadiliko ya tabia ya nchi kwa majina naitwa kutoka university aaina naitwatotaka viongozi kwanza wakuwe wakue palembele wakutekeleza mikakati ambazo zitazingatiwa kwenye hii mkutano kwa mkutanoaaenya tu nataka kuwahimiza wachukue ushukani na kutekeleza mikakati hizo pia na chukue miradi mingi za kupanda tuzingatie kila wakati kwamba tunafaa kuhifadhi mazingira na kwa kauli hizo ndio nami nafikia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa juma hili hadi makala yajayo jina langu minlet ijai kwaheri