msikilizaji malengo ya maendeleo endelevu nambari tatu inaangazia afya nzuri hata hivyo uchafuzi wa hewa maji lakini pia usimamizi duni wa kemikali hatari na taka zote hizi zinachangia kudhohufisha afya majanga ya asili pia yakionekana kuwa na athari kwa afya ya binadamu kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya jopo la umoja wa mataifa linaloundwa na serikali mbalimbali juu ya mabadiliko ya tabia nchi ipcc kunatarajiwa kuwa na ongezeko la athari za afya ya akili kutokana na kuathiriwa na kiwango cha juu cha joto matukio mabaya ya hali ya hewa na athari zingine za kiuchumi na kijamii zinazotokana na mabadiliko ya hali ya hewa shirika la afya duniani WHO kwa upad wake limethibitisha mwenendo huu na kubaini kuwa mabadiliko ya tabia nchi imeendelea kuwa na athari za muda mrefu kwa afya ya akili ya watu ripoti ya hivi punde ikionyesha kuwa msongo wa mawazo wasiwasi wasi zimeripotiwa kutokana na matukio mabaya yaliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa katika makala yetu hivi leo tutakuwa tunaangazia namna mabadiliko ya tabia nchi imechangia kuathiri afya ya akili <muchilis> kwenye laini ya simu tunaungana na tajiel urio mwanaharakati na mtaalam wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania ambaye anaanza kwa kueleza uhusiano uliopo baina ya mabadiliko ya tabia nchi na afya ya akili yeah, mabadiliko ya tabia nchi yana uhusiano mkubwa na afya ya akili uh, kwa mfano uh, tafiti zinaonyesha kwamba kukiwa na joto kubwa ongezeko uh, la jotoridi inaongeza hali ya kuwa na asira kwa, kwa wakazi au watu wa eneo fulani ambalo uh, jotoridi limeongezeka kwa hiyo sasa na watu wanapokuwa na asira au wanapoweza kuchukua uh, kufanya maamuzi wakiwa na asira inaweza ikapelekea mambo mbalimbali uh, athari mbalimbali mbali kwa watu wengine na vitu kama hivyo hivokwa hiyo moja kwa moja ongezeko tu la jotoridi lenyewe linafanya kwamba ule utulivu waakili ya, ya watu usiwepo kama ambavyo inatakiwa lakini athari nyingine unapozungumzia vitu uh, kama mafuriko unapozungumzia masuala ya ukosefu wa uhakika wa, wa chakula maswala ya maji uh, maswala ya magonjwa ambayo yanasababishwa uh, yanapelekewa mm, na, na swala zima la mabadika tabia ya nchi hivyo vyote hizo athari zote zinaweka watu katika hali ya kutokuwa na utulivu wa akili kwa hiyo afya ya akili inaathiriwa sana na athari ambazo zinatokana na mabadiliko ya tabia nchi lakini je tunapozungumzia suala la afya ya akili tunaweza kusema limepewa uzito kiasi gani na washikadau katika sekta ya mazingira ukweli ni kwamba kipaumbele bado uh, sio kikubwa sana kwa maana ya watu ambao wanafanya uh, kazi kwenye kada ya mazingira na tabia nchi kuzungumzia sana swala la afya ya akili na hii ni kwa sababu afya ya akili yenyewe ni, ni taaluma ambayo uh, inajitegemea kama yenyewe kama yenyewe lakini pia Uh, bado mwamko wa jamii kufahamu zaidi kuhusiana na swala zima la afya ya akili bado ni kitu ambacho kimekuwa kinazungumziwa kwa hizi uh, siku za karibuni kimeanza kuzungumziwa zaidi siku za karibuni kwa hiyo uh, bado kuna, kuna fursa kubwa ya kuendelea kuhamasisha kuhakikisha kwamba watu wanaelewa na kuweza kuhusianisha uh, kwamba juhudi za kuokoa dunia dhidi ya athari za mabadiliko ya tabia a nchi bado ni muhimu na zikahusianishwa na swala zima la afya ya akili na, na bado pia jamii uh, bado ufahamu wao sio mkubwa sana kwenye swala zima pia la afya ya akili achilia mbali swala la mabaliko ya tabia ya nchi hiyo uh, bado uelewa uh, anaweza kusema ni wachini na kazi kubwa inatakiwa kufanyika ya, ya kuielimisha jamii kwanza ielewe kuhusiana na afya ya akili alafu ielewe kuhusiana na mabadiliko ya tabia nchi na kuweza kuhusianisha haya mambo mawili ao uh, kwa watu ambao wanafanya kazi maya, uh, kwenye kada hii ya mazingira pamoja na mabadiliko ya tabia nchi uh, pia wanahitaji kuendelea kujifunza zaidi kwenye swala so zima la afya ya akili na ni namna gani ambavyo inahusiana na, na athari hizi ambazo tunazzungumzia a mabadlikoa tabia nchi aidha tajil anaeleza ni kwa nini suala la afya ya kili linapaswa kupewa kipaumbele katika kampeni za mazingira na maamuzi yanayohusu mabadiliko ya tabia y nchi afya ya akili ni muhimu sana kwa ustawi wa jamii Aa, jamii yoyote ile ambayo inahitaji kustawi na kukua vizuri inatakiwa iwe na afya ya akili ambayo imetulia na ambayo inaweza ikatumika vizuri kwenye uzalishaji mali na kukuza uchumi na athari hizi zinapotokea kwa kwa mfano swala la, la ukame au swala la mafuriko linaondoa kabisa ule utulivu wa akili wa watu wa eneo fulani na, na moja kwa moja wanaathirika kwenye kuweza kupanga na kusimamia shughuli za, za maendeleo pia uh, ule utulivu tu wakuakisha kwamba familia zao na mahitaji muhimu ya katika familia yanaweza kupatikana kwa wakati Kuyo, hivi vyote vinaondoa ule utulivu ambao ungeweza kusaidia sana kwenye salazima la, la, la, la uzalishaji mali ni afya ya akili inaathiriwa na mambo mengi zaidi ya tabia a mbaioa tabianchi kuna mambo mengi sana lakini kwa sababu tabia nchi akisabaubatacnay yana mchango katika kuharibu afya ya akili ya, ya jamii basi ni muhimu kuhakikisha kwamba Tuna, tunachukua hatua zaidi dhidi ya mabaliko ya tabia nchi lakini wakati huo huo tuweze kutoa elimu na kuhamasisha kwamba kwa kuchukua pia hatua dhidi ya mabaliko ya tabia nchi tunaboresha afya ya akili ya jamii kwa hiyo ni muhimu sana kuhusianisha hivi vitu na, na kukipa kipaumbele kwa sababu kinamgusa kila mmoja wetu na athari zake ni, ni kubwa sana watu hawa moja kwa moja lakini athari zake ni kubwa sana kwazia ngazi ya familia mpaka kitaifa mskilizaji kila mwaka tunashuhudia viongozi wakikutana katika mikutano ya mazingira na kuja na maamuzi ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi bwana tajel j ni kwa kiwango gani tunaweza kusema maamuzi haya yameangazia swala la afya ya akili kwenye mikutano ambayo tunakutana mara kwa mara kwa mara ya kimataifa ambayo tunazungumzia zima ya mabadiliko ya tabia nchi uh, kiueli imaafyaakili kama lilivyo uh, alizungumzi sana kinachozungumziwa zaidi ni, ni swala la uh, mabadiliko ya tabianchi pamoja na afya kwa ujumla wao uh, nasio uh, kuwa mahususi kwamba ni afya ya afyakili peke ya kwasababubdt kwa zinaigusa kada nzima ya afya kuna nchi ambazo zilishapiga hatua ya masuala ya ya afya ya, ma, ya akili na mpaka zina sheria zina ambazo zinahusiana na masuala ya afya ya akili lakini kwa ukanda wetu bado kwa hiyo uh, kwenye mazungumzo makubwa ya juu kabisa ya mabadiliko ya tabia y nchi uh, kinachozungumziwa zaidi ni afya kama sekta lakini nchi sasa wanachama ndio ambao wanatakiwa waje na, na wadau mbalimbali waje wazungumzie katika afya ni kitu gani hasa mahususi uh, tofauti na magonjwa ambayo yanapelekewa kutokea na uh, yanatokea kutokana na swala zima la tabi enchi, swala la nchi lakini je afya nalo yanaplke otona linabaki katika ngazi ya, ya utekelezaji na kwa juu kabisa ni, ni swala la tu la mabadilikoa tabia nchi pamoja na afya kwa kumaliza maakala haya katika kuangazia changamoto za kimazingira na mabadiliko ya tabia nchi labda ni vipi serikali zetu zinaweza kuhakikisha suala la afya y akili linazingatiwa kwa upana katika mipango yao ya kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi uh, swala la mabadiliko ya tabia nchi kwanza ni, ni swala mtambuka kama ambavyo swala zima la afya lilivyomtambuka kwa hiyo uh, kwa serikali na jamii na wadau wengine wote hili ni swala ambalo haliwezi kutekelezwa kwa, kwa kupitia ofisi moja lazima uh, tufanye kazi kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali na wadau mbalimbali kwa hiyo uh, kama serikali ina wajibu wa kuratibisha hizi shughuli zote na kuweza kusimamia kuhakikisha kwamba wadau wote hawa wana mazingira wezeshi ya kufanya uh, pamoja lakini pia mipango na sera i, iweze kuimiza na kuhakikisha kwamba wambahzi uh, taasisi mbalimbali na wadau wanaweza kufanya kazi pamoja kuhakikisha kwamba wanaboresha na kuchukua hatua stahiki uh, kwenye sala zima la afya ya akili pamoja na mabadiliko ya tabia nchi na kwa maneno yake tajel urio mwanaharakati na mtaalamu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania ndio tunatiananga makala yetu hivi leo jina langu minletijai kwa