athari zinazoshuhudiwa duniani kwa sasa kutokana na hali ya mabadiliko ya tabia nchi zimeathiri sio tu maisha ya kawaida ya binadamu lakini pia maeneo ya kitalii ambayo mara nyingi yanachangia kukuza uchumi wa nchi katika eneo la pwani ya kenya makavazi mengi ya kihistoria yaliyo karibu na bahari hindi yameanza kuporomoka kutokomea na mengine kuharibika kutokana na mawimbi ya upepo mkali kutoka baharini mwanahabari wetu daiana wanyonyi ametuandalia ripoti ifuatayo katika makala haya ya mazingira leo dunia yako keshosu ilijengwa karne ya 15 kufuatia amri ya mfalme philip wa kwanza wa ureno ili kulinda bandari ndogo ya old town au mji wa kale ukiangalia kavazi hiyo ukiwa angani utaona limeundwa kwa umbwa wa binadamu ni posa ikapewa jinasus mwakab kavazi hilo lilitangazwa torathi ya urathi wa dunia na shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco na kuangaziwa kama mojawapo ya mifano bora zaidi iliyohifadhiwa vizuri na ngome ya kijeshi za ureno lakini torathi hiyo iliyosimama wima kwa zaidi ya miaka miatano inakumbwa na changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi kwa kimombo climate change. mawimbi makali na upepo kutoka bahari hindi ilichangia mmomonyoko wa miamba zilizosimamishau mwakaub9 serikali ya kenya ilianza mikakati ya kujenga ukuta wa kuzunguka Fort jesus ili izuia na kupunguza madhara ya tabia nchi fatma twahib msimamizi wa jesus anafafanua zaidi With jesus ilikuwa inaathirika na mawimbi ya bahari bes yake ni ya, ya, uh, ya, ya koro ilikuwa ikiliwa na mawimbi na ikaliwa kiasi cha kuwa mpaka tulikuwa tuna wasasi kuhusu stability for jesus ndio tukaleta engineers wakafanya utafiti wakatuhakikishia kuwa hii athari ikiendelea ita italeta shida kwa fos hata inawezekana pengine iporomoke iende baharini ndio tukashughulisha uh, serikali yetu tukaweza kujenga ukuta ambao unazuia ile fors ya ya bahari kufika kwenye besi ya fo kwa fa uh, serikali ilitupatia uh, milioni 4 a 97 Uh, ndio tukaweza kupeana ta na ntat ilianza juni 07 na ikamalizika february 09 rais uhuru kenyata akiwa hapa mombasa alizuru torathi hiyo mwendo wa usiku kukagua ujenzi wa ukuta ukarabati wa eneo hilo sasa imeingia awamu ya pili kama andavyosimulia fatuma tohib msimamizi wa fort wasu at tulirudi tena kwa serikali tukawambiak okay, um, ile riski imepungua lakini kuna nafasi imetengeka hapo baina ya ukuta nafot na, na, na ingekuwa uzuri tungeweza kupaboresha pale mahali tupatengeneze vizuri ili wananchi waweze ku, kupatumia kustarehe kua na kui katika akaunti ya kilifi eneo la mtwapa kuna torathi lingine la kitaifa linalofahamika kama jumba ruins kwa jina lingine jumba la mtwana jumba la mtwana ilijengwa karne ya 1i4 na inasemekana kuwepo kwa zaidi ya miaka mi6 sasa kavazi hilo lipo karibu na fua ya bahari na majengo yake yaliyojengwa kwa mawe zimeanza kuharibika kutokana na mabadiliko ya tabia nchi huku ukuta wa msikiti mmoja ikionekana imemomonyoka sana japo msikiti huo unaendelea kutumika na wakaazi haswa wavuvi na baadhi ya wageni wanaozuru eneo hilo fatma twahib ni msimamizi wa kavazi hili jumba la mtano iko kwenye pambizoni ya bahari kwa hivyo tunapata athari za mawimbi ya bahari ambayo yanaathiri uh, majengo yetu ya makavazi mojawapo ni msikiti ambao uko katikamwisho um, wa hii jumba ambayo tunapata mawimbi sana sana yana um, chimbua Uh, msingi wau msikiti na msikiti ukichimbuliwa msingi huwa una mm, riski ya kuanguka ama kudhurika ama kupotea na maji kwa hivyo tumepata changamoto ya kujaribu ku, kuziba ama kuzuia uh, mchimbuko kama huo ili tuhakikishe msikiti kama huo unaweza kupatikana kwa vizazi vijao ili wapate kujielemisha kuhusu historia ambayo ilifanyika hapa lakini kurekebisha um, kama huku huwa ni changamoto kubwa kwa sababu ina hitaji um, ambazo kwa sasa hasa sasa vile tumetuko katika hili janga la covid-19 mapato um, yetu yamepungua na kuweza um, kuendelea kurekebisha ama ku rekebisha mijengo yetu imekuwa ni taklifu kidogo uh, juuya hapo yote kuliko kurekebisha kila baada muda uh, mfupi ni uzuri tuwe na mradi bora ambao utaweza ku, ku kuzuia kabisa athari hii yamaw ingawa huenda torathi hii ikadidimia kabisa iwapo serikali ya kenya haitaweka mikakati ya kuzuia kuharibika kwake changamoto ni kuwa sehemu ya torathi hiyo ambayo pia inapaswa kuhifadhiwa ni makavazi ya kasa yani turtles. sasa imekuwa vigumu kwa serikali ya kujenga ukuta kwa sasa tuko katika kujadiliana aa, ni ni mradi gani ambao utastahili kuwa hapo baharini mm-hmm. kwa sababu ya hao kasa ambao tunajaribu kuwazingatia lakini tuafikiria kuhusu kujenga ukuta pia Laki, ukuta ambao utaweza kuzingatia ku ya ya kilomita 120 kutoka mombasa kuelekea mjini malindi kaunti ya kilifi kuna mnara wa vascodagama mnara huu ulijengwa wa1498 na vasco dagama ambaye alikuwa mvumbuzi kutoka ureno kama shukurani kwa aliyekuwa sultani wa malindi omar abdurrahim abdalah ni msimamizi wa kavazi la mnara wa vasco dagama kule mnara ni muhimu sana ni mnara uliojengwa na vascodagama waa wa198 ule mnara ulijengwa kwa faida mbili ya kwanza ni kwamba ushirikiano yeye na shekhe wa hapa malindi na kiongozi wa malindi alipokuja baskudagama alikaribishwa vizuri na shekhe pamoja na watu wa malindi alafu sababu ya pili ule mnara pia unaonyesha kunaonyesha unaonyesha au njia ya kwenda india miaka za awali kulikuwa na wasiwasi wa mnara huo kuanguka baada ya miamba zilizojengewa mnara huo kuharibika na mawimbi pamoja na upepo mkali unaotoka baharini lakini sasa mnara huo imehifadhiwa kwa kujengewa ukuta wa kuzuia mawimbi na upepo mkali kwa hakika change au hali ya mazingira ilizorotesha sana mnara wa vasodagama kwa sababu ulikuwa umekula kwa chini kule haikawa ni hatari ya kuweza kuanguka na ukianguka ni kwamba turathi zitakuwa zimeathirika na zimepotea serikali kupitia kwa National of kenya ikafanya bidii sana kurekebisha na ikatengeneza ukuta ngome ya kuzuia maji au mawimbi kuzidi kuharibu mazingira ya mnara serikali pamoja na shirika la national za kenya imefanya juhudi na ikaweza kutengeneza ngome mwaka jana serikali hukufu ya kenya ulipata pesa ukasimamia na ukajengwa ngome ikajengwa ili kuhifadhi mazingira ya mnara ili usidudumie au usiharibike na pesa jumla zilizotumika ilikuwa ni milioni 59 fezi ya pili ni kujaza pale kwa mnara ili kuzidi kwa imara dna wanyonyi mombasa rf kiswahili kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu dayana wa kutoka mombasa kenya ndio tunakamilisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho hadi makala yajayo kwaheri