<smart> oh, <noise> zaj athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile ukame lakini pia baadhi ya maeneo kupokea mvua kupita kiasi ni baadhi ya maswala yanayochangia ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na mafuriko ambayo huathiri ukuzaji wa mimea na kuharibu mazao lakini katika ukuzaji wa mimea wa kulima wamekuwa wakihimizwa kukumbatia matumizi ya mbolea ya asili ili kuboresha mazao kule nchini drc raia lakini pia wataalam wa mimea wamethibitisha uzalishajiwa zao ya chakula kwa kutumia mbolea inayotengenezwa na mkojo wa binadamu mkoani kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo mwandishi wetu chube ngorombi kutoka goma amekutana na baadhi ya wahusika wanaotengeneza na kutumia mkojo wa binadamu katika ukuzaji wa mimea kuhusu ujansiri huu wa kutengeneza mkojo kuu wa mbolea nimekutana na mtaalamu anayenunua na kutengeneza mkojo huo bwana david akilimali lakini pia pandasi gistave aliyehutoa mkojo wake na hata pia naye mzee kamulazi kasole na mama safi lakini pia daniel makasi mshindi wa tuzo la ehop erefi moja kwa moja na mtaalamu david akilimali unasemaje kuhusu mbolea iliyotengenezwa kwa mkojo umepita miaka karibu tano tukifanya utaalamu na tumekutana kweli tumegundua ndani ya mkoja wa binadamu muna vitu vya utajiri kama vile azotosor pia na potasium ambavyo vinasaidia mmea kukomaa vizuri na kwa sasa tumeona ni muhimu kwetu unafanyaje kufikia kiwango cha kutengeneza mboleo kupitia huyu mkojo wa binadamu tunachukua mkojwa wa binadamu tunaiweka kwenye bidon muda wa mwezi mmoja ikifungwa vizuri vizuri kabisa isipitishe hata hewa na kwa hiyo ikifanya ile mwezi mmoja tunaitosha tunatia ndani ya vifaa vyombo vyetu ndani ya pulverisateur tunaenda kwenye shamba tunatumikisha ile mkojo ili iendelee kutusaidia kama mbolea mboleaipoanza kufanya utaalamu huo wa kuchukua mkojo wa binadamu tulikuwa na pesa kidogo kwa gharama yetu ambayo ilikuwa chini sana tulikuwa tukienda kwa wenzetu watu tunachukua mkojo na tunawapa pesa tukiwapa pesa wanatupatia lita za mkojo wa binadamu tukiwatumainia tunapana pesa nao wanatupatia mkojo ili tuangalie namna ya kuanza kuitumikisha ndani ya mashamba zetu tukifanya esperiense hivi kitu naita kama lita ngapi munainunua kwa pesa ngapi kwa mfano tunanunua lita makumi bili tunainunua kwa pesa uh, 2ongol munaponunua hii mkojo hakuna wanaowalaumu watu hawalaumu wa wanafurahi na wanaleta mkojo ili tunao waende kuangalia namuna mumea itaota kupitia hiyo teknoloji ya mpya ambayo tunaanza kufanya experiense serikali haijalaumu bado nao wanategemea tu na kutekeleza kuchunga nini ambacho itatokea ndani ya mashamba zetu kwa sababu uh, walianza ona kweli kweli wakati tulianzae tulilima tunatumikisha hiyo mbolea ya mkojo na walipoona mimea ambayo imetoka walifurahi sana na wakaendelea ku, kutupatia ongera sana ili tuendeleshe kazi yetu ya utafiti wetu wa mkojo ili shamba zetu zipate mbolea kamili raia hawawezi kuwadanganya kuchanganya mkojo na maji hii siyo hatarishi kwenu raia kweli tunakuwa nao konfiance E, tuna watumainia wanapotuletea mkojo huo vyombo vya kupima mkojo huo wa kibinadamu kweli kama ni mkojo viko kwenye soko lakini ni vya gharama kubwa sisi hatujakuwa bado na vyombo hivyo na ndiyo kwa maana yanawezi kuwa vema sana tukipata watu wa kutusaidia kupata vyombo hivyo ili kazi yetu ya kufanya utafiti wa mkojwa wa kibinadamu uendelee zaidi na zaidi na watu wasitegemee tena mbolea ya nje tutegemee mbolea yetu inayotoka ndani kwetu sisi mjapo kuwa mnasema kuna, kidogo kuna upungufu wa vifaa mnagunduaje gisi ya kwamba mnaotumia mkojo wa binadamu tunagundua vizuri kwa sababu tunapopita kwa wakaaji na wakaaji nao wanasikia kweli kwamba ni mpango mzuri sana wanaweka mkojo huo tunajua tofauti wa mkojo wa binadamu na tofauti wa mkojo wa wanyama hata na kujionea kwa kunusa kuna utofauti kubwa kabisa kati ya mkojo wa binadamu na mkojo wa wanyama munihire ukiwa mmoja wa wale waliohutoa mkojo wao kutengenezwa kuwa mbolea na wewe kuna kitu gani cha chakujulisha balinifundisha nikaenda tumikisha na miye mikoyo yangu mshamba yangu na kwa leo hii nishanza vuna hata sake tatu na zaidi nimeona wale watu ni wamahana kwa sababu wamenisaidia ni kwasijue nikwa niko na ile kutokuelewa sasa leo hii nimeona wale watu ni bamaana kwangu kwa sababu wamenisaidia niko naanza vuna ninafurahi sana kwa hii mpango ya kutumikisha mkoyo sababu mkoyo ishakwa mboleoa muzuri inatosaidia sie ni mboleo ya sana mkoyo serikali ya congo i- oleweshe watu kupitia ile mpango ya mikoyo kwa sababu mie nishanzavuna kupitia ile mikoyo batusaidie sana kutufundisha sana juu ya ile mikoyo kasole na weo wakati unaposikia ya kwamba mkojo unatumiwa kama mbolea ili kuhusu mila ya zamani aona kwamba ni kama kizila ama amatabuu isi wengine wanaosemaaaaa gamboyakwetu zamani kumila ya zamani tulikuwa na kama ni kizila kiund a m oa nana mbogao mtu likoyola kumboga sasa kwa leo sikia, sasa. Bijana, tembea, kama wazee tuendelee pa mboga hizimboga zikanakliwa aakwalo asikia aaamema ka moaaana aaa usu hili aongambo ya vijana leo itafurahi sana na wagesi b- b- b- ma- hapa wazidi kuendelea a mafundisho mzee yaoanafasia wazee we zetu ndani yaa vijana kazi kwafanya gopa tena apa umsha aa ni mkoo i ole safi nao naweza kushuhudia kitu gani kufuatana na hili jambo la mkojo tunafurahi sana kwa watu wenye wako na mkojoh fua saa aatu mkoyo kwa kulima tunafurahi tuko na kula mboga za mzuri za au mzuri sana na tunafurahi sana lakini na nawee unafaidika unaweza kuhakikisha kwa kuuza ndio ziko nakuwa nafika msoko watu wanaziuza mzuri na wanazifurahia juu ni za mzuri ziko nakuwa na tipuka mzuri kushindia zile zengine zenye walikuwa watumikishake ile mkoyo lakini hauogope nawee kuzitumia ama kukula hapana siezi ogopa kuzikula juu ile mkoyo nakaisha dekompose mbudongo kisha tunakula chakula saa chakulanyeiko mzuri naweza ongezea pale kidogo juu iko nakuwa natosha mboga za mzuri malegimu zenye walipompe na ile mkwe ojo ziko na nakuwa mzuri sana zaidi kushindia zile zingine na watu wanazipenda sana jusiko nakuwa na tipuka daniel makasi alipewa tuzo ehop rei na tueleze ili kuwaje makasi daniel kufikia kiwango cha kupewa hii tuzo hiyo tumewahi kuyazungumzia ndani ya filamu yetu ambayo tumeita lebidon di tabu na hiyo imekuwa ikionekana ya kama ni filamu nzuri ambayo inaleta pia wataalamu wa kimazingira waweze kufikiria ni mbinu zinazokuwa gani ambazo zinaweza kusaidia wakulima ili waweze kuzidisha mazao yao kwetu ilikuwa ni kama vile furaha furahab tena zaidi ili wakuu viongozi hata wa nchi ya kongo na hata watu wanaoweza kusaidia wakulima waweze kupata hiyo habari kwa hivyo weo umeshafaidika kwa jambo hili la mkojo unafaidika kwa hatua mbili filamu ambayo tumewahi kuyatengeneza yanawasikika ulimwenguni nzima faida ya pili ni kwamba tuna mandugu na marafiki huko shasha tarafani masisi tuna vilevile vile, eh, mandugu ambao wanapatikana huko goma ambao mara mwingine wanakuwa wakinunua mazao ya shamba kutoka shasha ya kutumikisha mkoyo ya kibinadamu kama mboleo ya shamba lakini vijana wengine una, unaweza kuambia kitu gani kwa kweli ninaweza kusema ya kama kazi ya wakulima siyo kazi ya aibu ama kazi ambayo haina faida kazi ya kulima inakomalisha na shida lingine linakuwa ni kwamba vijana wengi hawana shamba zao za kipekee ingelikuwa heri vijana wao wakifikiria sehemu nyingine kuweza kununua hata shamba ni kweli vijana wananunua simu lakini kuna shamba ambazo wanaweza kuzinunua kwa gharama ile ile kama vile ungeliweza kununua kompyuta nchi ya kongo ni miongoni ya nchi ambazo zinakuwa na shamba nyingi na udongo ambao unakuwa mzuri sana ambao hauwezi kusema uongo kama vile inakuwa ikisemeka mtaani kama shamba iseme uongo ukiweka ndani mbegu ni sherti uweze kupata mazao na kushukuru msikilizaji wetu kuwa nasi mimi ni chube ngorombi na kwa ripoti yake chube ngorombi kutoka goma drc ndiyo tunatamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho jumaa jina langu ni minzlet ijai