Thank you. sekta ya uchimbaji madini ni miongoni mwa sekta ambazo licha ya kuingizia nchi kipato pia inachangia madhara kwa mazingira na afya ya binadamu na hivyo basi kuwepo haja ya sekta hii kuboreshwa kwenye makala yetu hivi leo tunaangazia filamu iliyopewa jina vita vya kobalti iliyoonyeshwa jijini lubumbashi nchini drc ni filamu ya watangazaji wa habari kante na mwenzie arnold zeithman ambayo inazungumzia ni namna gani makampuni za zala zinashindana kuhusu swala la utengenezaji wa magari ya umeme ambazo betri zake zinatengenezwa kwa kutumia kobalti hata hivyo hali ya uchimbaji wa madini ya kobalti nchini drc inatajwa kuwa mbovu na zaidi ya hayo inachangia uchafuzi wa mazingira na pia matokeo ya kiafya mwenzangu denis mayo alihudhuria maonyesho hayo na kuzungumza na wanahabari walioandaa filamu hiyo na pia madaktari na wanaharakati wa shirika la kiraia myaka za hivi karibuni nchii zote za dunia zinaunganisha juhudi zao ili kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi mojawapo ni jukumu la kuzidisha gari za umeme zikitumia betri zikiwemo kobalti na hesabu kubwa ya kobalti zina chimbwa nchini drc nimezungumza na mpasha habari kantin mmoja kati ya waliounda filamu hii anaeleza kisa cha kuunda filamu hii lemesae trsekta ya madini ni sekta ngumu sana tulitaka kutengeneza filamu ili kutangaza maswala hayo de ili iweze kuzungumziwa na kila mtu wazungu Afrika, na waafrika oh ujumbe unaotaka kuwasilisha ni kwamba sekta madini inaweza kuonekana ni kama kitu kinachoingiza pesa bali kuna matatizo iwe ni kwa upande wa ufisadi wa viongozi wa viwanda iwe ni kwa uchafuzi wa mazingira na kwa sekta ya ufundi maswala muhimu zaidi ni mazingira ya kazi ya wachimbaji wadogo uwepo wa watoto katika migodi pia sekta ya ufundi inahatarisha afya ya wachimbaji kwa hivyo tulitaka kuzungumza juu yayote hayo tunaweza kukemewa kuwa ni filamu ambayo inaibua matatizo tu lakini wakati huo huo matatizo yanaibuliwa hapa na wakongo wanasayansi wanaharakati wana sheria lakini pia kunawaonyesha wanasiasa kuwa si ukosoaji tu unaotoka nje ya nchi bali tafakari hii inafanyika pia hapa kongo profesa celestin banzalubaba mwalimu kwenye chuo kikuu cha lubumbashi ni mtaalamu wa toksikolojia yeye alifanya utafiti ili kugundua kwa kiasi gani madini mfano wa kobalti inaharibu hali ya hewa hata pia mazingira eneo hii katanga kitu ya lazima kabisa tulipata ni namna wenyewe wenye, ko wenye, wenye, wenye, wenye, napata madini ile wanachimba wan, madini, madini wanatumika makondition iko tres difisile maanaake ni mateso ya kweli theni ya kwanza na mulifuata film inaonyesha kwamba wale wote wanakuwa katika nchi ya ulaya kama amerika au shine uliona mabiro yenye weko mabiro ya mzuri sana unaona magari magari ya elektrisité ya mzuri sana lakini wenyee wanachimba wana, wana ile majini wanakuwa katika mateso ya nguvu sana kwa sababu wanaingia katika simu mrefu sana e, na uchafu wanakuwa na, na vumbi e, katika mateso ya nguvu sana e, kunakwasa kama ni madirikatofaiti e, katikati wenyewe wanachimba wana majini na wale wenyewe wananunua wana majini ile manaake e, au wanachima madini waendelea katika hali akaskini lakini wenyewe wanakonsomea ile maini wanaendelea kupanda katikaekonom ikiwa hali ya hewa imeharibika na mazingira y kuchafuka kuna hasara zidi ya afya ya wakaaji hata waganga wanaofia kuzuka kwa magonjwa kadhaa alisema d tony kaembe kitengee magonjwa imekwea mingi sana ya mingi na iko na na wakati muda wa waese tasemaem peke yake imekuwa imeleta magonjwa ya tyid imevimbisha singo, shingo singo imevimba imeitwa ime muluga ya kifranegae kwa sababu kama wakati wamekunywa maji ambayo iko a wala wamekula chakula imelimwa panafasi ambayo madini ya b iko wale wa population wappul kwa hiyo yoyo kobalt imeweza kuleta magonjwa ya damu inaweza kuleta magonjwa ya ro inaweza kueka magonjwa ya, ya kifua imeweza kuleta magonjwa nyingi na wakati tulifaa uh, ma, maseach yetu kwa ile field tulifa, tulipata tena kwamba wale wachimbaji wa madini wamekuwa wamezala watoto wenye kuwa na ongeta alfomation donk wamekuwa na ugonjwa vilema amba hyoyote ako mzuri kwa aili ya famil kuikala mazingira ambayo a namadni amingi ail madini yao laii naaakzala watoto vilema wao wenw waakuwa magonjwa ma, ma, ma ya row wa magonjwa ma ya kwafwa ssa hiyoyote imekuwa tazo kwa ail ya <laughs> sehemu hii tunasema tuna wasiwasi kuhusu afya madini ya ba inatoka hapa uh, lakini baada ya hayo nihiyi madini ina, inaenda nchi za ulaya na wanatengeneza betri ambayo wanaitia kwenye gari ili kukinga mazingira duniani sasa leo tunaoza kusema nini eti ni kusema waache kuchimba b hapa kongo leo wamesema kwamba imekuwa lazima sana kupiganisha ile uchafuzi wa mazingira kufatana na magari mingi ambayo mepita ndani ya Sasa kwamba, eski mzuri, tu, na madini matmkwa sababu yakuenda kub climate change walaubwal wa e wanakuja kuchimbula madini wanapasha kuangalia ile maana ya kuweza kupoe mazingira yetu na ile maana ya kuprotect environment inakuwa iko ako haikose inabidi wao waheshimie ile sheria waendelee na kuchimbula madini kwa sababu madini yakuwa lazima kwa nchi yetu ya congokusaidia ku mashirika ya kirahia eneo katanga nayo pia ina wasiwasi kwanza kuhusu hali ya kazi ya wachimba madini wadogo ambao si nzuri wasiwasi wasi hii ni pia kuhusu makampuni ya uchimbaji wa madini ambao hawaheshimu sheria kuhusu ukingo wa mazingira fredi malu ni mwanaharakati wa sheria senadep hapa lubumbashi makampuni wakati nakuwa mbele yabokwanja kutumika kazi yabo banafanya ili tunaita mukifransa etude dmpact envionmental et social ile etude ikunanja na kuonesha mbele namna kani banakuta mazingira iko namna kani maji iko namna kani ewa iko Na, namna kani udongo ma, ma, ya ya uko yote ya mbaya ai namna kani y ile bitu yote sasa serikali ifanye nini sababu sheria ziko inyee tunalomba eh, serikali ine napasi ufanya shera ee banafanya ser aesiie eeleanapashiutui njuu a ufanya sheaesiie vile ai yab ilat tunaomba tuna yakusema mtu yote afanye kazi sheria kai iee shera nampatia nakmaanafanyaai e her nampatia unaeziu mabadiliko baada ya lubumbashi filamu la du cobalt ama vita ya kobalti itaonyeshwa siku zijazo mbele ya viongozi wa nti ya congo huko mjii mkuu kinshasa na msikilizaji kwa ripoti yake denis mayo ndio tunahitimisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho juma hili jina langu misletijai kwa heri