Oh, oh, ati dunia inapoendelea kukusanya mikakati ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi sekta ya utalii nchini tanzania imeboresha mfumo wa usafirishaji wa watalii kwa kutumia puto zenye njini isiyotumia mafuta kutoa moshi mwenzangu ruben lukumbuka amezungumza na john cos ni mkurugenzi wa balun serengeti safaris kuangazia mbinu zao mimi ni mtanzania na nilikuwa kwenye ndastr za utalii na usafiri ya anga kwa muda mrefu sana kwa hiyo puto na kuendesha juu ya hifadhi ni usafiri ya anga lakini pia usafiri ya utalii na kiujumla hii inasaidia nini umeona kwamba watu wengi wameifurahia mwitikio uko vipi watalii wengi wanaosafiri na kupitia hizo puto za angani huwa wanajikuta katika hali nzuri unaona wamefurahia ndio kwa ukweli ukiangalia kwenye a yoyote tunaona wageni wanasema mara nyingi sana wanasema hii ni kitu ya kwanza kwa safari ya kuja kuona uh, wanyamapori na environment ya tanzania kuenda kwenye puto kuangalia maeneo yote na wanyamapori ni safi kabisa ni, na sana sana wanasema hii ni mara moja kwa maisha na, na kupanda kwenye balon ni kitu kizuri sana lakini kupanda kwenye balon juu ya hifadhi na mardadi yake na wanyama pori ni kitu tofauti tena msikilizaji mashirika mbalimbali yamekuwa yakisisitiza umuhimu wa kulinda hifadhi za wanyamapori kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi haswa kutokana na sababu kuwa zinachangia mapato ya nchi watu wa nchi za nchi wanakuja wana hapo tanzania kulete uchumi yake kusema wanaleta hela yake hapo kwa sehemu tuna hifadhi ya wanyama pori na asili na sisi tuna jukumu kubwa sana kuendesha hizi hifadhi vizuri na kupoekti asili yake na jukumu hiyo kukaa juu ya watu wa tanzania labda kusema afrika mashariki peke yake takuwa kubwa sana lakini utalii naleta hela ya wageni toka mbali mm-hmm. kuja hapo kwa sababu wanafurahi kujua eneo hili iko asili bwana mm. john cors ni kwamba puto hili linalotumiwa kwa anga linasaidia bila shaka katika swala zima la kimazingira binafsi kama mtaalam huu umeona imesaidia kivipi je wanyama huwa hawaogopi na inafanya kazi kinamna gani well, sisi tuliendesha puto kwa hifadhi ya serengeti sasa kwa miaka ha mbili kwa hiyo wanyama pori ya serengeti wamezoea kabisa hizi puto kwa kupita kwenye anga kila asubuhi na je umeona kwamba watalii wengi wananufaika ama wamefurahi na ni kwa kiwango gani ambacho pengine wakati wanapotumia hiyo puto ya angani wenyewe wanajikuta kwamba hali ya hewa yenyewe inakuwa ni nzuri na je kuna muda maalum ambao labda huwa mnatumia kwa kuweza kuirusha hewani juu ya hifadhi mbalimbali ndio kwa sababu kukaa kwenye kikapu ya baluni uko wazi kabisa kwenye hewa kabisa na ukianza kuruka kwenye hewa na kuangalia chini unaangalia mbali sana bila bila nani glasi bila geri bila kelele na, na, na kelele ya geri au, au moshi ya geri uko kwenye hewa tu ni freshi kabisa kwa hiyo exie ya wageni ni kitu inashika moyo yake kabisa mm-hmm. na pia ukiangalia wanyamapori toka geri unaangalia kwenye horizontal na labda kwenye mbuga au kwenye mto huwezi kuangalia ndani lakini ukiwe juu kwenye puto na kikapu ya puto naangalia chini unaangalia toka juu mpaka chini kwa hiyo unaweza kuona wanyama pori nyuma ya miti nyuma ya nyasi kwenye shimo kwenye mto unaangalia kwa, kwa kutoka juu kwa hiyo ni tofauti kabisa na kuangalia kutoka magari ni kwa hiyo wageni wanafurahi sana Kuhuna kwa John Kors, pengine ni changamoto za aina gani mnazipitia katika suala zima la usafirishaji wa watalii kupitia uh, hizo puto za angani puto ni, ni very sensitive kwa hali ya hewa kwa sababu tunapita kwa asilimia mia ya mwendo na pia direction ya upepo na pia kwa sababu tunapita na upepo tu hatutaki ku enda nche ya usalama kwa hiyo kwa mfano baluni manufar wanasema hatuwezi kuzidi kilomita 30 ya upepo lakini kwa kampuni yetu tuna hatuwezi kuruka kama upepo ni zaidi ya kilomita 16 kwa sababu sisi tunataka nafasi kubwa ya usalama kwa hiyo upepo ikiwe zaidi ya kilomita 16 tunasubili mpaka jua imepita mpaka saa moja na robo sana sana upepo na punguza wakati hiyo baada ya alfu inapunguza tunaweza karuka lakini kama inafika saa moja na robo bila kupunguza chini ya kilomita 16 tuna tunarudisha hela kwenye wageni asilimia mia tunan kwa sababu usalama ni muhimu sana msikilizaji angependa kujua ni kwa futi ngapi kutoka chini mnapopaa kwenda juu ni hadi kilomita ngapi ambapo mnarusha hizo puto wahakima well, duniani mimi nasikia puto ya, ya, ya, ya hewa moto mepita mpaka futi 6 na kitu juu ya bahari lakini kwa sisi tunayo ratiba ya kampuni hatuwezi kwenda juu ya futi e2 toka ardhi hii ni pia kwa ajili ya usalama na hii ni ratiba ya kampuni kwa hiyo serengeti labda kusema kwa wastani labda ni uh, futi 5 toka bahari kwa hiyo hatuwezi kwenda juu ya elfus toka bahari au 2 toka ardhi kumalizia tu pengine nini unahimiza katika kipindi hiki ambapo dunia inakabiliana na hali ya mabadiliko ya tabia nchi ama hali ya hewa wewe unashauri nini je umeona kwamba matumizi ya balon hizi yani puto za anga ni sawa ama unaona kwamba ni huko dunia inatakiwa kuelekea ni swali nzuri sana mimi ninapenda kufikira wazi sana kwa ukweli kila kitu ambayo inatumia mafuta wala gesi wala nini inaweza kaharibu hewa ya dunia au kusema hali ya hewa ya dunia lakini kuna zaidi ya hali ya hewa pia kuna hii ya asili kwa mfano hizi uh, hifadhi hizi misitu inasaidia kutunza hewa ya dunia na bila kupata malipo toka watalii kuja hapo hakuna sababu kutunza eneo hili ambayo inasaidia hewa ya dunia kwa hiyo ingikuwa hapo tanzania bila utalii namna gani tunaweza katunza hizi hifadhi bila malipo utarudia kwa majengo na agile na kadhalika hiyo yote naharibu hewa kwa hiyo tukifikiria wazi kabisa utalii na kutunza mazingira na hewa ya dunia ni kwa hiyo ni muhimu sana kwa mimi john cors asante sana nashukuru sana pia asanteni sana kilizaji mifumo ya usafiri kama vile matumizi ya magari na ndege imekuwa changamoto katika utekelezaji wa mikataba mbalimbali ya mazingira na wakati dunia ikipambana kupunguza uchafuzi wa hewa ambao huchangia uharibifu wa tabaka la hewa hali ambayo huenda ikalemaza juhudi za kutekeleza mkataba wa mazingira wa paris ambao unaangazia upunguzaji wa joto la dunia hadi kiwango cha wastan cha nyuzi joto moj na hivyo basi juhudi kama hizi zinapochukuliwa na washikadau mbalimbali dunia inaweza ushughulikia majanga ya kimazingira yanayoshuhudiwa duniani kwa sasa hadi makala yajayo jina langu ni minletjai na asante kwa mwenzangu ruben lukumbuka kwa kushirikiana nami katika maandalizi ya makala haya