Thank <laughs> you. izaji mkutano wa kimataifa wa mazingira cop 27 ulishuhudia kuafikiwa kwa mkataba wa kuzinduliwa mfuko kushughulikia hasara na uharibifu fedha hizi zikitarajiwa kuzisaidia nchi maskini na zilizo katika hatari ya kuathirika zaidi na athari za mabadiliko ya tabia nchi jumla ya mataifa karibu 20 zilisaini mkataba huo ambao umetajwa kuwa wa kihistoria lakini maswali bado yapo kuhusu ni nani atakayetoa fedha hizi na namna ya utumizi wake katika makala yetu hivi leo tutakuatui mkataba huo ulioafikiwa shamel sheh nchini misri na kwenye laini ya simu tunaungana na falisa mtaalom wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania <muchas> mtazamo wako kuhusu mkutano wa cop 27 je uliafikia matarajio ya afrika na nchi zingine zinazoendelea asante kwa mtazamo wangu ni kwa kiasi kidogo sana matokeo ya mkutano waishi na saba mabadiliko tabia nchi uliweza kutoa fursa kwa kuondoa changamoto mbalimbali za mabadiko tabia nchi kwa nchi za afrika na nchi zinazoendelea na ukiangalia kwa ukaribu labda ni maamuzi yanaohusiana na kuanzisha au mfuko ambalo hili lilikuwa la muda mrefu zaidi za ya miongo mitatu nchi zinazoendelea zikiwemo za afrika zikipigania kuanzisha kwa mfuko huu ambao utasaidia oteuna uharibu naotokana na mabadiko tabia nchi kuweza kupata fedha za, za kuenannazo na, lakini nchi ya ya hapo uh, mambo mengi hayakufanyika kama yanavyotakiwa na pengine kupoteza fursa ya hatua kubwa ambayo ingefanyika kwenye mkutano um, huu ikiwemo katika upunguzaji wa kesi joto lakini pia kuasika masuala ya fedha kwa miaka kadhaa imekuwa ikiongelewa tangu elfu mbili na tisa ilipopitishwa lile lengo la kutoa dola bilioni mia moja kwa mwaka kwa nchi zinazoendelea lakini pia fedha za uhimili ambazo ndo mwhikimo pamoja na kuafikiwa kwa mkataba huo kuna baadhi ya maswala ambayo yalionekana kupuuzwa umetaja hapo kuhusiana na upunguzaji wa gesi joto pengine hili linakuwa na athari gani ukizingatia ripoti ya shirika la mazingira la UNEP ya mwezi uliopita kuhusu hali ya uzalishaji wa hewa chafu nam ni, ni swala zuri ambalo l uh, ibua uh, ripoti mbalimbali zinatoka kwa kuelekea katika mikutano uh, hii na ni hiyo ya shirika uh, la umoja mataifa linaloshughulikia mazingira na hasa uh, kama tunavyokumbuka lengo ni kuongeza uh, wastani wa joto duniani kufikia moja ukta tano ndio wastani ambao umekubalika lakini kwa sasa kwa hali hii ya um, mkutano huo kutoweza kuzuia hali hiyo uh, kuna uwezekano mkubwa uh, wastani huo wajoto duniani ukaongezeka zaidi ya nyuzi joto mbili lakini kwa nchi za afrika kutokana na, na kijografia tulipo kanda waweta na kupata jua la utosi mara mbili kwa mwaka kwahiyo inaweza kuzidi hata nyuzi joto uh, tatu kwa hiyo ambayo ikaleta athari zaidi na maafa zaidi siyo tu Uh, uh, kwa wanyama kilimo lakini pia katika uh, maisha ya binadamu na tumeshuhudia mikataba mingine ya kifedha na ahadi zilizotolewa na nchi uh, zilizoendelea kutoa dola bilioni mia moja kwa nchi zinazoendelea je kuna matumaini ya mkataba huu mpya kutekelezwa bado uh, sababu kama nivoeleza hapo awali uh, kiwango hichi cha dola bilioni kwa mwaka kilipangwa kutumika na mwanzoni kuishia elfu mbili na ishirini lakini baadaye kuongezwa mpaka kufikia elfu mbili na ishiri na tano kwa hiyo katika mkutano ulioisha kuna mwendelezo wa mchakato kwenda kumalizia mjadala wa kutengeneza lengo jipya la fedha kufikia elfu mbili na ishiri na nne kwahio utaona bado imesogezwa mbele tena a, ili kwamba liweze kuanza a, kwenye elfu mbili na ishii na tano lakini hata hili llilokuwepo sasa hivi halijafikiwa kwa kiwango kinachotakiwa kina, kina na hasa katika fedha za uhimili wambadiliko ya tabia nchi ambazo ndio muhimu kwa nchi za afrika kwa sasa zinapatikana tu katika fedha hizo ni kwa kiwango cha asilimia ishiinatano tu ndio kinakwenda kwenye uhimili wa mbadiliko ya tabia nchi Naku, na kuathiri athiri ina maana uh, uwezo wa nchi za afrika na zinazoendelea kuhimili kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi zinazoendelea ningependa tuzungumzie kidogo sekta ya kilimo na ni moja ya zile zimeathirika pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi kutokana na kubadilika kwa mifumo ya mvua lakini pia ukame je mkutano wa cop ishirini na saba uliangazia kwa kiwango gani sekta hii a, sekta hii kwa mara ya kwanza kulikuwa kuna a, siku maalum ambayo ilikuwa inaozungumzia masuala ya, ya kilimo pamoja na, na chakula na kuweza serikali ya Uh, nchi ya misri ambayo ndiyo walikuwa wenyeji wa mkutano huu waliweza kuanzisha uh, programu ya kufanya uh, mapinduzi ya endelevu ya chakula na kilimo kwa uhimili ambalo ilikuwa tabia nchi na hasa ni kwenda kuongeza upatikanajia fedha katika sekta hiyo lakini pia kufanya mapinduzi ya kimfumo ya upatikanaji wa chakula lakini pia na na kilimo kwa kufikia elfu mbili na thelathini lakini hii ni hatua ya kwanza ya kuanzisha uh, programu hiyo lakini utekelezaji na upatikanaji wa fedha katika utekelezaji wa programu hiyo ndiyo muhimu zaidi o iligusiwa na kuanzishwa kwa hiyo programu lakini bado watu wanasubiri namna gani utekelezaji You program. Nam katika vita via Ukraine katika hotu baaki rais Volodymyr Zelensky. You all know about the war that Russia started in Europe. nyote mnajua kuhusu vita ambavyo urusi ilianzisha nchini mwangu vita hivi vya urusi vinasababisha mgogoro wa nishati ambao umepelekea nchi nyingi kuanza kurejelea matumizi ya nishati tokanayo na makaa ya mawe ili kupunguza bei ya nishati kwa raia wao kuna hatari kubwa ya janga la mio nani atakuwa na haja kwa mfano kuhusu kiwango cha gesi hamijoto katika anga iwapo sehemu ya ulaya mashariki ya kati Northern na kaskazini mwa afrika zimefunikwa na wingu la mionzi baada ya ajali katika kino cha nyuklia cha zaporis mwaka uliopita hatungeweza kufikiri maswala kama haya lakini mwaka huu urusi imetufanya kuwa na maswali mengi kama haya mabibi na mabwana ni lazima tuwaambie wale ambao hawalichukulii suala hili la mabadiliko ya tabia nchi kwa umakini kwamba wanafanya kosa kubwa sana hakuwezi kuwa na sera madhubuti bila amani duniani sote ulaya afrika na asia amerika australia nawakaribisha nyote kuunga mkono mpango wetu ambao tumewasilisha kwenye mkutano huu kuundwa kwa jukwaa la kimataifa la kutathmini athari za hatua za kijeshi kwenye hali ya hewa na mazingira sijui mtazamo wako ni upi kuhusiana na hilia um, miaka kadhaa iliyopita nafikiri mitatu au minne katika mkutano wa umoja mataifa wa mazingira ambayo uliongelea athari hizi saa uharibifu wa mazingira kutokana na nchi au maeneo yenye migogoro au vita kitu kama hicho sasa hivi ni vita inayoendelea lakini tayari sasa hivi na baadaye tutaona athari kwa namna mbili athari moja ya kimazingira kama mazingira lakini nyingine pia ya mabadiliko ya tabia nchi sababu ya gesi a, chafuzi zinazotoka na kwenda kwenye anga hewa na kuongeza mrundikano wa gesi hizo gesi joto huko angani na baadaye kuathiri zaidi a, kwenye tabia nchi lakini kimazingira tunajua kabisa uharibifu katika ardhi lakini pia a, katika vyanzo vya maji mbalimbali kuharibu a, bayo yanawai katika maeneo husika lakini pia tabia nchi ya eneo na, tukimalizia tu ni changamoto zipi zinaikabili mkataba huu wa hmhr na nchi sasa na washikadau zinatakiwa kufanya nini ili kuhakikisha yale yaliyoafikiwa yanazaa matunda wala isiwe tena ahadi tu ha, hasa la, la, la kwanza ni utashi wa viongozi hasa wakuu wa nchi zilizoendelea na zinazoendelea kuweza kukaa pamoja na kufanya Uh, utekelezaji wa mkataba au makubaliano hayo lakini mbili upatikanaji wa fedha za utekelezaji kwao nchi zilizoendelea siendelee kutoa uh, fedha kama inavyohitajika na naujia tena si msaada kufanya hivyo kimkataba kwa umoja mataifa mazingira na pia katika mkataba wa paris ya tabia nchi lakini muhimu pia ni upunguzaji wa gesi joto uh, kama upunzawatkama kawaida hatuwezi kuendelea kukausha maji au kwa kupiga deki huku bomba limefumbuliwa kwo bomba lazima lifungwe na kwa kupunguza utoaji wa gesi joto ili watu waweze kuhimili uh, uh, tabii nchi lakini la mwisho ni ushirikishwaji wa wadau wote na kufikia hapo ndio tamati ya makala mazingira leo dunia yako kesho jumaa hili shukran kwa mgeni wangu faizal isa mtaalam wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzania jina langu menzatijai kwa heri