© transcript Emily msikilizaji wa rfi kiswahili heri ya mwaka mpya mahali popote ulipo iwapo umevuka mwaka salama bila shaka una kila sababu ya kutabasamu na kumshukuru mwenyezimungu katika makala haya ya kwanza katika mwaka 22t nitakuwa ni msikilizaji baadhi ya matukio makuu katika sekta ya mazingira yaliyofanyika katika mwaka uliopita wa 222 lengo likiwa kutukumbusha kuwa swala la mazingira yetu ni swala la dharura na nalinahitaji likiwa ipasavyo karibu jina langu ni minlet ijai kwa kuanza makala haya ya msikilizaji kuanzia mwishoni mwa mwezi februari hadi mwezi machi mwaka jana zaidi ya wajumbe elfu tatu katika sekta ya mazingira walikusanyika jijini nairobi nchini kenya kwa kikao cha tano cha baraza la mazingira la umoja wa mataifa mataifaun mkutano ambao ulishuhudia kuafikiwa kwa kuundwa kamati ya majadiliano ya serikali ikiwa na jukumu la kuunda makubaliano ya kisheria ya kimataifa ili kumaliza uchafuzi wa mazingira utokanao na plastiki kufikia mwaka wa elfubili ni mahojiano niliyofanya na jacob olonde mkurugenzi wa taasisi ya ecas na elbu saidi swale kutoka shirika la mazingira la pan african climate justice alliance kutoka nchini kenya nimefurahi sana kwa unea 5.2 kwa sababu mara ya kwanza watu wametoka uh, katika mkutano huu na resolutions kenya nimefurahia sana ni hili azimio lime the transboundary nature of thetanbundte kwamba plasti haina mpaka no. we unaitupa hapa upepo unaipeleka huko migori upepo unapereka turukana alafu inaenda kuua mnyama ama ifanye so mi kwangu nimefurahi sana lingine ni kwamba hili azimio linahusishwa lina no. na mambo ya sdg right. naona hunu muungano wa kiamataifa kupitisha hunu mtazamo marahini wa kupambana no. na ugonjwa wa plastiki limekuja kwa wakati sawasawa sawa no yasipate kufikia hapo mwaka asipate kufika utekelezaji ndio kwenye utata sana sasa mimi ushikadau ntazungumzia ule ushikadau wangu kama mwanajamii mimi jukumu langu litakuwa ni haya yaliokubaliwa hapa lazima nihakikishe jamii wanajua kahni plastiki imekuwa ni hatari na kuna sheria sasa hivi zawekwa kuja kukumbana nalo ndo pale itakapofika wakati wa utekelezaji wa sheria jamii itakuwa tayari nam msikilizaji mwaka w elfu bii2hi mbili ulishuhudia matukio mengi ya mioto ya nyika katika maeneo tofauti duniani kuanzia barani ulaya marekani na hata barani afrika matukio haya yakitajwa kuchangiwa na ongezeko la joto duniani kuhusu swala hili lilizungumza na daktari kinyanjuikoimbori mtaalamu wa nishati na mabadiliko ya tabia y nchi kutoka nchini kenya muda wa miaka kumi ambayo imeopita tumeona ya kwamba zile moto za nyika zikiongezeka madadufu na hii tumeona ikiwa na ile tunasema ni mwambataniko wa, wa, wa ile joto ambayo tumekumbana nayo dunia nzima ukiangalia wataalamu wa mambo ya hali yanga walitueleza ya kwamba eh, moto za nyika E, zimeanza kuongezeka maradufu kutoka mwaka wa elfu mbili na kumi hadi kuelekea hadi wa sasa kwa hivyo hii inasema nini inataka kusema ya kwamba kuna ile ambayo tunasema ni kuna ile uhusiano juu sana kutokana na ile tunasema ni uongezekaji wa joto wa dunia na tusipoweza tusipo kupunguza ile madhara ambayo tunaongeza kwa dunia ndio itaweza kuongezeka kwa hii asilimia jambo lile ambalo linaweza kuambia serikali kama mtaalamu kuzingatia mambo matatu ya kwanza ni kuwekeza pesa upande wa ile ambayo tunasema ni adaptation yani kuweka pesa upande wa harakati ambazo zinaweza kusaidia watu kupigana na ili janga kama vile upanzi wa miti na jambo lingine li ni serikali kutumia ile tunasema ni indigenous nini yani kutumia ile maarifa ya watu wa vtamb katika mwezi wa februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili msikilizaji urusi ilizundua kile ilitaja ni operesheni yake maalum ya kijeshi nchini ukraine hatua ambayo ilisababisha mgogoro wa nishati katika mataifa mengi duniani na hili likatishia baadhi ya mataifa kurejelea matumizi ya nishati chafuzi ambayo inachangia ongezeko la joto duniani huyu hapa tena daktari kinyanjui koimbori tumeona kwamba imeleta ile ambayo tunasema ni ma, madhara kwa mazingira huwa inasaulika na tumeona viongozi wengi wakielekeza nguvu zao na jitihada zao nyingi upande wa hizo vita na pia huyo hizi vita pia zinachangia mno upande wa machufuzi ya mazingira ukizingatia zile silaha ambazo wanatumia na kwa sasa pia ile mafuta ambazo wanatumia kwa sasa ili kuendesha ile vita yao ni baadhi ya zile vitu ambazo zinaleta mchafuko katika mazingira na katika hizi vita ambazo tumeona zikifanyika watu wamegundua kwamba kuna njia mbadala ya nguvu ambazo wangeweza kutumia kama kenya tumeona tumekumbwa na hili janga na nchi zingine kwa sababu tunategemea hizi mafuta kwa hivyo tunaonelea ile mwelekeo ambao unaweza kutufaa hapo mbeleni ni matumizi ya mambo kama vile stima kutumia nguvu kutoka kwa maji nguvu unaotoka na upepo zile bidhaa ambazo tunasema ni energy yaani zile nguvu ambazo haziwezi kudidimia kwa muda na pia haziwezi kuchangia ile tunasema ni uchafuzi wa hali ya hewa kile tunachosema ni kwamba vita ile ambayo tumeweza kuishuhudia upande wa urusi umeweza kuchangia mno uchafuzi wa hali ya hewa na tunasema ya kwamba nchi ambazo zimeendelea kama vile amerika na zingine ziweze kuweka kitu tunasema ni trade kitutunasemaikususia kununua bidhaa ya mafuta na vitu zingineama gesi kutoka nchi ya urusi na kwa hiyo hali itaweza kuzuia urusi kupata wale wateja wakuuzahzo bidhaa na mkutano wa kimataifa wa mazingira op 27 uliofanyika novemba mwaka jana jijini shamelsheh nchini misri ulishuhudia kuafikiwa kwa mkataba wa kuzinduliwa mfuko wa fedha kushughulikia hasara na uharibifu fedha hizi zikitarajiwa kuzisaidia nchi maskini na zilizo katika hatari ya kuathirika zaidi na athari za mabadiliko ya tabia nchi nilizungumza na faisal isa mtaalom wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini tanzaniatazamo wangu ni kwa kiasi kidogo sana matokeo ya mkutano Uh, wa ishii na saba mabadiko tabia nchi uliweza kutoa fursa kwa kuondoa changamoto mbalimbali za mbadiko tabia nchi kwa nchi za afrika na nchi zinazoendelea uh, na ukiangalia kwa ukaribu labda ni maamuzi yanaohusiana na, na kuanzisha au mfuko ambalo hili lilikuwa la muda mrefu zaidi ya miongo mitatu nchi zinazoendelea zikiwemo za ziki afrika zikipigania kuanzisha kwa mfuko huu ambao utasaidia potevu na uharibufuna otokana na mbadiko tabia nchi uweza kupata fedha za, za nazo lakini nje ya, ya hapo uh, mambo mengi hayakufanyika kama yanavyotakiwa na pengine kupoteza fursa ya hatua kubwa ambayo ingefanyika kwenye mkutano um, huu ikiwemo katika upunguzaji wa kesi joto lakini pia kasika masuala ya fedha kwa miaka kadhaa imekuwa ikiongelewa tangu elfu mbili na tisa ilipopitishwa lile lengo la kutoa dola bilioni mia moja kwa mwaka kwa nchi zinazoendelea lakini pia fedha za uhimili ambazo ndo mwiim kwa kumaliza makala haya katika mwezi wa disemba baada ya majadiliano ya wiki mbili wajumbe kwenye mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu bayo anuai uliofanyika jijini montreal kanada waliafikia makubaliano yenye lengo la kuzuia uharibifu wa mazingira unaotishia spishi za dunia na mifumo ya ekolojia pamoja na kulinda bayo anuai lakini kipengele muhimu cha makubaliano hayo kikiwa kulinda asilimia thelathini ya nchi kavu na bahari ambayo inatajwa kuwa sehemu muhimu katika kutunza bayo anuai hu hapa ni mtazamo wake thomas bwana mwakilishi wa tanzania katika majadiliano hayo yaliyofanyika jijini montreal lengo letu kubwa ni kwamba tunapoweka malengo mapya haya malengo mapya yaangalie kwamba sisi katika afrika na nchi zingine tunategemea sana matumizi ya bayanuai uh, moja kwa moja kwa hiyo isije ikawa kwamba uh, tuweze kuweka vizuizi vikubwa ambavyo vitawafanya wananchi wetu washindwe kutumia uh, rasilimali za bayoanuai katika maisha yao kwa hiyo tunasema kwamba sawa tutaweka malengo ya hifadhi ya bayoanuai lakini malengo hayo yaweze kutoa nafasi kwa wananchi wetu ambao wanategemea sana bayoanuai kuendelea kupata maisha yao lakini pia tunataka kwamba iwekwe uwiyano mzuri katika kutoa fedha za uhifadhi ambapo nchi zinazoendelea pia zinatakiwa ziweke t kutoa fedha zaidi kwa ajili ya kusaidia hifadhi ya bayoanuai lakini pia kusaidia maisha ya wale wanaotegemea kuishi katika yale maeneo ambayo wanatumia rasilimali za bayoanuai na kufikia hapo msikilizaji ndio tunafikia mwisho wa makala haya yaliyoangazia matukio muhimu yaliyofanyika katika mwaka uliopita shukran kwa wote waliofanikisha makala haya katika mwaka wa 222 jina langu ni miltjai kwa heri na nikutakie mwaka mwema wenye mafanikio na baraka zake mwenyezi mungu