Juma lililopita nchi ya Rwanda ilikuwa mwenyeji wa kongamano la kwanza kabisa la maeneo yanayolindwa ya Afrika ambapo zaidi ya nchi 80 ziliwakilishwa na wajumbe zaidi ya 2300 wakiwemo viongozi wa serikali . Kongamano hilo lilikuwa na mada mtambuka kuhusu changamoto na fursa katika asili na uhifadhi wa wanyamapori barani Afrika. Katika makala yetu hivi leo ya mazingira, leo dunia yako kesho, mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi ametuandalia ripoti ifuatayo kuhusu kongamano hilo. Mara baada ya kutamatika kongamano hili, nimeongea na Philip Muruthi makamu mwenyekiti wa shirika la uhifadhi wa mazingira na wanyamapori African Wildlife Foundation. Nimeanza kumuuliza umuhimu wa mkutano wenyewe. Ndio, ukweli nchi zote hamsini na tatu za Kiafrika, zingine ishirini na saba za dunia zilikuwa zimekuja hapa Rwanda. Watu zaidi ya elfu mbili na mia tano tulikuwa. Kwa nini mkutano huu ni muhimu? Mkutano huu ulikuwa muhimu kwa sababu ndio wa kwanza wa Africa Parks Congress. Ndio maana kwamba Waafrika mara yao ya kwanza hukutana kujiuliza na kujadiliana kukubaliana, tutahifadhi mazingira namna gani? Kwa nini? kwa faida ya nani? tumetoka na unaitwa Kigali Call for Action. ni vitu gani muhimu ambavyo vitafuatiliwa, vita? kwa mfano tumesema kwamba serikali za Afrika ni lazima zitilie mkazo sana uhifadhi na sio hivyo pekee, zichangie na kuweka pesa Najua Rwanda imefanya kazi nzuri e, katika uhifadhi wa mazingira ukiangalia mji wenu ni misafi, na hii ndio tunataka, hiyo gospel ao injili iende kila mahali ya Afrika. E, imeonekana hifadhi ya mazingira imekuwa na changamoto kubwa kubwa na mpaka wale wa, wafadhili, wa kutoa pesa wanaleta masharti magumu magumu. Nyiwe mnazungumziaje hili swala ili kuhakikisha kwamba, e, hata yale mashirika ambayo yanaanza ya kuundwa yaweze kufanya kazi vizuri, unazungumziaje hilo? Tunasema kwamba mwafrika wa, wa atachangia pesa kutokana na serikali yake na pia hapa Afrika tuna watu matajiri pia. Private sector, makampuni pia yahusike na kuchangia, na tujue ni kitu gani tunafanya hizo sehemu ambazo tunahifadhi. Watu wale tunawauliza watusaidie, watu kama wale wang'ambo, wafadhili wale wanaona umuhimu wa hizo, sisi wenyewe tumepatiana he, he, habari ambayo inaonyesha kweli hii sehemu ni muhimu. mm-hmm. Mwafrika achukue jukumu la kwanza, pia wanatarajia wafadhili. Utafikia hatua gani ili wajikwamue katika hiyo hali ya kutegemea wafadhili? Mwafrika lazima ajue kazi hii anafanya kwa nini, ndio maana nimeanzia. Ukijua faida yake ya uhifadhi, ujue kwamba inakuchangia kwa, kwa sababu ya maisha yako, well being kwa Kiingereza na, na huu mkutano umekubaliana kwamba hata kama tunatumia jinsi ya kuhifadhi kutoka nchi za ng'ambo na kisayansi, pia tutumie ujuzi ambao unatokana na watu ambao wanaishi katika hizo sehemu indigenous knowledge. Okay. Tumekubaliana kwamba wanawake, gender balance na youth, watu ambao wako chini ya miaka 35 ndio wanakuja kuchukua. Huu mkutano umekubaliana kwamba hawa ndio viongozi wa sasa. Mkutano huu umekubaliana tena kwamba kuna hii hali joto ambayo inakuja climate change, itakuja kutuathiri vibaya. Na unajua kwa nini? utaweza kimilia wapi? sehemu ambazo zitaifanya makali zitapunguza makali ya climate change ni hizi sehemu za uhifadhi. Nimefurahia sana mimi kama Mkenya kuona vile hapa Kigali mumeacha miti ndani ya, ya mji. Kuna sehemu ambazo ni za kimaumbile huku ndani ya mji. Nimeuliza Fosimalia ambaye ni mkurugenzi wa mipango kaskazini mwa Tanzania, wanafanyaje ili uhifadhi uwe endelevu? Tunawajumuishaje kwenye uhifadhi sasa hivi, lakini tunawajumuishaje kwenye kujipanga ili uhifadhi wanaofanya unakuwa endelevu? Yaani namna gani rasilimali za asili kwenye maeneo yao zinaweza zikatumika kuwatengenezea kipato ambacho sasa watakitumia kwenye uhifadhi, lakini pia kwenye maendeleo ya jamii kwa ujumla. Kuna hifadhi za, za taifa kadhaa, kwa mfano Tarangire lake Manyara National Park ziko pale, na kazi ni nzuri na kubwa inafanywa na serikali na wadau wengine kwenye uhifadhi. Kwenye maeneo hayo, mnafanyaje kazi na wanavijiji pale kuhakikisha kwamba, uh, wanyama wanapofika wale wanavijiji wanafaidika pia nao, yaani wanawatunza lakini wanafaidika kifedha, uh, ambazo hizo fedha sasa watazitumia kwenye uhifadhi lakini pia watazitumia kwenye maendeleo ya ya kwao ya kijamii. Kazi ni nzuri na kubwa inafanywa na serikali na wadau wengine kwenye uhifadhi kwenye maeneo hayo, kizuri na mfano wa kuigwa ni kwamba wale wataalamu walioajiriwa pia ni wa kutoka kwenye vile vile vijiji. Wanachama ambao wanamiliki lile eneo wame, wamealika wawekezaji, kuna hoteli za kitalii mule, na pesa zinavyokwenda kule za utalii, basi wanagawana na zile hoteli kwa mpango ambao umeshapangwa na umekubalika. Nimeongea pia na Bi Amin Ahmad Muhamedi, maarufu Mama Pweza, kutoka Pwani nchini Kenya, akiwa anaongoza shirika la uvuvi huko Lamu. Anaanza kueleza hatua iliyopigwa katika shirika lao. Sisi hapo awali likuwa ni wavuvi kitambo, lakini baada ya kuingia conservancy, tufanya associate conservancy, ndo tukaamua tuwe wavuvi, tuwe wavuvi halisi na tu... baada ya NRT na TNC kutupeleka Madagaskar, tukirudi makwetu tukafanya awareness wa nguvu, hasa hasa wanawake na wanaume, tukakubaliana, alafu tukapata changamoto hasa hata changamoto kubwa, lakini tukasuluhisha, tuka na tukapata jawabu mzuri na wanaume wakakubali na wanawake pia wakakubali, tukaanza kufanya shamba la pweza shangaishakani. Uh, baada ya kufanya mkutano kwa muda wa wiki nzima hapa, bila shaka umejifunza mengi. Umejifunza nini hasa hapa nchini Rwanda na unapeleka labda huko Kenya? Nimejifunza mengi. Rwanda nimeona wanawake wameshughulika sana na viongozi, wingi ni wanawake, na meona konsevasi imeshirikiana vizuri, kuna wanaume na wanawake na kuna eneo mbalimbali mbali wanafanya mambo mbalimbali mbali. Kama wengine wanafanya mambo ya plastiki. Kuna wengine wanafanya mambo ya, ya wanyama pori. Kuna wengine wanafanya, wanafanya... Nimeelewa vizuri hata rangers pia nimeona rangers wamepewa zawadi kuweza, kwa sababu gani Tubadilishe mawazo kiwa bahari haina chochote, yani season imeharibika, au kwa mfano pepo ni mkali, mvua inanyesha, tuone mradi mwingine ambao, kama tutaufanya mradi kama plastiki, kufanya usafi katika kijiji. Nimeona Rwanda hakuna uchafu, nimeona Rwanda hakuna plastiki, hata chupa ambapo kwamba ya maji watumia ni, ni tupa glasi, hasa nimeona vizuri sana, nimesoma hata makwetu, nitapeleka mambo kama hao. Nakushukuru sana. <laughs> kuna ripoti iliyochapishwa hivi karibuni na shirika linalosimamia mashirika madogo, inayofahamika kama Mali Asili, inaonyesha kuwa ufadhili uliotolewa ili kudhibiti mabadiliko ya hali ya anga duniani chini ya asilimia moja pekee ndiyo inawafikia mashirika madogo. Nimeongea na Njenga Kahero ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Mali Asili, anatoa mtazamo wake. Ripoti inaonyesha kwamba uh, kwa jumla fedha ambazo zipo duniani kwa minajili ya uhifadhi Uh, asilimia moja peke yake ndio hufikia mashirika ya Kiafrika, na pia kwa wafadhili wengine wa kibinafsi na katika sekta ya kibinafsi, asilimia tano hadi kumi peke yake ndio inafikia mashirika ya Kiafrika. Na hii ieleweke uh, kwamba Afrika ndio inabeba biodiversity kubwa, thuluthi tatu ya dunia mzima. Sasa so, ukiangalia hapo unaona kwamba Uh, jamii za Kiafrika mashirika ya Kiafrika yani yanapata ya mgao kidogo sana kwa hela ambazo zina, ziko katika uh, kikapu cha uhifadhi kikapu ambayo kinaangazia maneno ya mabadiliko ya, ya hewa kwa hivyo uh, ripoti yetu pia ikionyesha kwamba kuna baadhi mambo ama ya, ya kimsingi inasababisha Uh, a ah, mashirika yasipate hiyo fedha. Sasa ningependa kujua ni masharti gani mnawekewa ili mashirika yasipewe pesa hiyo. Inafanya uh, wafadhili wengi wa, uh, waseme uh, hela iko, lakini ntakupatia kwa kupitia mtu mwingine hmm. Na sasa uh, ile wa, wa, wa, viongozi wa mashirika wanasema sisi tupee hela ambayo inafikia jamii zetu bila kupitia kwa mtu wa tatu kwa sababu ikipita kwa mtu wa tatu nyingine inapotea. Kwa hapa, ile ripoti inaonyesha baadhi ya mapendekezo ni kwamba uh, mgao uongezeke na pia kukuwe na masharti ambayo mengi ya mashirika ambayo kweli ndio inafanya kazi ya uhifadhi pale chini. Shukrani kwa kuwa nasi na kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu Christopher Karenzi kuhusu kongamano la maeneo yanayolindwa Afrika lililotamatika mwishoni mwa juma jijini Kigali, Rwanda, ndiyo tunaafikia kikomo makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Jina langu ni Minzleti Jai. Kwa heri.