viongozi wa dunia walikutana juma liliopita jijini new york marekani katika mkutano mkuu wa umoja wa mataifa mkutano ambao baadhi ya viongozi wa afrika na wawakilishi wengine kutoka bara la afrika walihudhuria katika mkutano huo miongoni mwa maswala yaliyoibuka ni kuhusu utunzaji wa mazingira ili kuepukana na athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo dunia inashuhudia kwa sasa katika makala yetu hivi leo tutawasikia baadhi ya viongozi wa dunia wakizungumzia swala la mazingira na mabadiliko ya tabia nchi kwenye mkutano mkuu wa77 wa umoja wa mataifa juma lilopa lakini pia tutaangazia siku ya kimataifa ya kusafisha mazingira yaliyofanyika septemba 17 siku moja tu kabla ya mkutano huo ulioanza siku ya jumaatatu msikilizaji katika mkutano huo katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres kwenye ujumbe wake alidokeza kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yanaonekana kusaulika kama kipaumbele na wengi wa wale wanaoketi katika meza ya maamuzi kote duniani aidha alikuwa na haya ya kusema ni wakati mwafaka wa kuwajulisha wazalishaji wa mafuta ya visikuku wawezeshaji na wawekezaji wachafuzi wa hewa nishati walipi na leo unatoa wito kwa nji zilizoendelea kutoza ushuhuru faida za mwisho za kampuni zote za mafuta ya kisikuku faidha hizo zinafaa kutumika kwa njia mbili kwa nji zinazopata hasara na no uharibifu kutokana na janga hili la kimazingira na kwa watu wanaohangaika na kupanda kwa bei za chakula na kawi mataifa yanayoendelea yametajwa kuathirika pakubwa na athari zilitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi na kama mmoja wa viongozi wa bara la afrika rais wa kenya william ruto ambaye alihutubia mkutano wa umoja wa mataifa alitoa wito kwa nchi wanachama na washikadau kuangazia upya swala la uwekezaji katika swala la tabia nchi nchikulekea 27... mkutano wa kimazingira wa kop27 kuwafikiwa kwa hatua zilizosubiriwa na nchi wanachama ni muhimu kwa kazi ya utekelezaji iliyo mbele ytu kwa hivyo natoa wito kwetu sote kutekeleza kwa haraka hadi zote zilizotolewa kuhusu ufadhili wa mabadiliko ya tabia nchi natoa wito kwa nchi wanachama washikadau wote wanaohusika kuonyesha utashi wa kisiasa na kuonyesha ushirikiano mzuri kwa kusaidia nchi zilizoathirika zaidi kifedha na pia kupitia kusaidiana kiteknolojia za kuhakikisha urejeshi wa ardhi pamoja na kukabiliana mabadiliko ya tabia nchi kenya imejitolea kufanya kazi kwa karibu na mataifa mengine katika kutafuta njia za kisheria zinazolenga kukomesha uchafuzi wa plastiki msikilizaji vijana wamekuwa nguzo muhimu katika kupigania mazingira safi mwenzangu jupiter mayaka alipata fursa ya kujumuika na baadhi ya vijana kutoka mashirika mbalimbali yasiyo mbali ya, ya kiserikali kama vile shirika la Darin Heart foundation ambalo lilihusika katika kuandaa shughuli ya kufanya usafi wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kusafisha mazingira jina langu ni leni gicono na tumejumuika hapa leo majengo kwa masuala ya usafi na ni nini haswa kinaweza kufanyika ndio kuwe na mabadiliko katika kuhifadhi mazingira kuna mambo mengi tunaweza fanya kama sisi wenyewe wana kenya ama walio katika dunia hii kwanza vilivyo tunafaa tujumuike sisi wote bila serikali hata bila kuingiliana na, na serikali haswa tunafaa tuje pamoja sisi kama wananchi tuanze maswala ya usafi mahali tunapokaa mahali tunamo enda kazi mahali tunaposhiriki unafikiri ni changamoto zipi ambazo zinafanya kwamba mazingira hayawi safi jinsi yanastahili kuwepo ch- ch- changamoto ni kadhaa naweza anzia na kusema kwanza si wenyewe ni tunaeneza ma- ma- mazingira chafu kwani hadi mambo ndogondogo ndogo kama unapokula peremende karatasi unaitupa pali ulipo kabla ya kuiweka vizuri kisha uendo uitupe kwenye pipa mambo kama hayo tunaweza ibadilisha maana tunapata tukiena mahali kama kwenye jiji jiji kuu la nairobi ama majiji mengine madogo tunapata kuna ma, mambo tunapata kuna uchafu mwingi uliotapakaa kila mahali aidha mbali tu na kuwashirikisha wanajamii mashirika kama haya yadan hr yanashirikiana na taasisi za serikali kuendesha shughuli kama hizi mimi naitwa josh wa karajaboro mimi pomwani location lotion kampuisunt mimi kama mmoja wanaserikali ni kwamba kwambua uh, pia tunahimiza mambo ya usafi unaweza tulikuwa na mambo ya kazi mtaani ilikuwa mambo ya usafi hapa kenya hasa kenya yote kwa jumla sio nairobi pekee yake na imeandika vijana wengi zaidi. wengi zaidi zaidi kenya nairobipeke yakeeeandi iae aenya usafi na pia kuhimiza wananchi wengine mambo na usaf ku nadhifu upandaji wa miti a yeah, mambo kama hayo tunahimiza aohata serikali hu inahimiza mambo ya mambo ya upanzi wa miti u kwamba tunatumiavba akupika kwa aribu hali ya hewa wananchi wawe wasafi mazingira yawe masafi changamoto ambazo zimeshuhudiwa katika kutohifadhi mazingira ni kama zipimi uh, watu ma ma wanajaribu kua sehemu za mito kuweka nyumba zao karibu na mito sana na watu ambao wa, mb wanadamu takataka usiku wakati wengine wanafagia mchana unakuwa kuzuri gie wanakuja usiku wanamwaga hizo ni zile changamoto zinaopatana nazo lakini ni nini inawaapa baadhi ya vijana hawa msukumo wa kushiriki katika shughuli hizi za kulinda na kusafisha mazingira yeah, kwa majina naitwa juma ya green it cbo hii ni shirika la mazingira iko mtani zimaman tunashughulika na mambo ya plastiki kuelimisha kujulisha wa kenya tuseme na wana kijiji kwa ujumla kuhusu uhifadhi wa mazingira nini ilikusukuma uwe mwanaharakati wa mazingira ya, mimi kama kijanaa nilikuwa na ile msukumo wakati nilikuwa naona mtaa nakaa mtaa inakaa chafu kiwango kwamba wanaweza chukua takataka ingine lakini plastiki unaona inachukua muda sana inakaamahli hadu unaona hakuna mtu anashughulika nayo alafu inaleta uchafuzi mingi kwa wakati mwingi likuja nikona waktinini poion ni at the same time nihatarikw afya asante mskilizaji swala la uhamasishaji wa jamii kuhusu maswala ya uhifadhi wa mazingira pia linatiliwa maanani na mashirika haya kama anavyoeleza hapa shilanduta kutoka shirika la w ilianza pale Sweden, uh, mwaka wa2016 tukakuja afrika kenyamwaka wa2020 sofache tumeweza kufanya ni tumeshirikiana na vio vikuu tumefungua clubs na hizo shule Tuna awareness tunawafunza njia za kutunza mazingira yetu pia tumeweza kupanda miti tumeweza kufunza community mambo ya kutumia nature based solution apart from kuhusisha watu na mambo ya p yetu tunaweza ku kuwauliza waweze kutunza mazingira yetu tunaweza pia taka kuuliza serikali itusaidie na hii mambo ya kusafisha juu tunaweza safisha peke yake alafu hakuna wa kutunza venye tumesafisha hiyo siku tunaweza penda watusaidie tunaweza taka pia kuuliza wananchi waweze kutunza mazingira unapokaa tunza vizuri unafikiri kuna haja ya kuwepo kwa sheria kwa ule mtu ambaye hahifadhi mazingira akuwa anakabidiwa nayo ya yeah, tunaweza venye mwenzangu alisema mambo ya swden den wako na moja ukata mti moja unapanda miti 22 tunaweza kata miti hatua at h venye tunaishi sah hatuwezi bila kukata miti lakini naweza agiza mtu yeyote akikata mti anapanda ingine ukikosa unachukuliwa hatua kwa hivo inafaa kwa majina ni ezekiel kamau na mimi ndiye mwenyekiti wa green globe community s oniztion ambalo ni kudi la vijana huku nairobi kenya ambayo inafanya kazi ya kuimasisha jamii kuhusiana na mambo ya mazingira na haswa kuhusiana na mambo ya plastiki swali so, langu ni kwamba mnatoa uhamasisho gani kuhusiana na matumizi yake kwa sababu labda jamii haielewi jinsi ya kutumia uh, kuna aina mbalimbali za plastiki kwanza kuna zile ambazo zinatumika tu kwa mara moja kama hivi tuseme straws. hizo tunaimasisha jamii kuzikataa kabisa ile plastiki ambayo haiwezi katumika tena tunaimasisha jamii kuikataa kabisa e, alafu kuna aina yingine ambayo tunaweza ichukua baada ya kutumika na kuibadilisha ikatumika tena na hiyo ndio sanasana tunafanya tunaelimisha makundi ya kinamama na makundi ya vijana jinsi wanavyoweza kuchukua plastiki ambayo inaonekana kama takataka na kuitumia ama kuifanya value addition na kuitengeneza kitu ingine ambayo wanaweza tumia kwa nyumba na pia wakauza kupata mapato nam msikilizaji ni mshukuru mwenzangu jupiter mayaka kwa mchango wake mkubwa katika kuandaa makala haya jina langu minzlet ijai kwaheri