Mm-hmm. mskilizaji baada ya majadiliano ya wiki mbili wajumbe kwenye mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu bayoanuaiop15 uliofanyika jijini montreal kanada waliafikia makubaliano yaliyotajwa ya kihistoria yenye lengo la kuzuia uharibifu wa mazingira unaotishia spishi za dunia na mifumo ya ekolojia pamoja na kulinda bayo anuai ni makubaliano ambayo yalipokelewa kwa namna tofauti na wadau mbalimbali lakini kipengele muhimu muhimucha leno hayo kikiwa kulinda asilimia t ya nchi kavu na bahari ambayo inatajwa kuwa sehemu muhimu katika kutunza bayo anwai katika makala yetu hivi leo tutakuwa tunajadili mkataba huu wa kihistoria na kwenye laini ya simu tutakuwa na ghamid abdul basat mavura mkurugenzi wa shirika la tanzania biodiversity la nchini tanzania kabla ya kuungana na bwana gamid mavura tuanze kwa kupata mtazamo wake thomas bwana mwakilishi kutoka tanzania aliyeshiriki katika majadiliano hayo yaliyofanyika jijini montreal lengo letu kubwa ni kwamba tunapoweka malengo mapya haya malengo mapya yaangalie kwamba sisi katika afrika na nchi zingine tunategemea sana matumizi ya bayanuai uh, moja kwa moja kwa hiyo isije ikawa kwamba uh, tuweze kuweka vizuizi vikubwa ambavyo vitawafanya wananchi wetu washindwe kutumia uh, rasilimali za bayoanuai katika maisha yao kwa hiyo tunapojadili hili tunasema kwamba sawa tutaweka malengo ya hifadhi ya bayoanuai lakini malengo hayo yaweze kutoa nafasi kwa wananchi wetu ambao wanategemea sana bayoanuai kuendelea kupata maisha yao lakini pia tunataka kwamba iwekwe uwiyano mzuri katika kutoa fedha za uhifadhi ambapo nchi zinazoendelea pia zinatakiwa ziweke et kutoa fedha zaidi kwa ajili ya kusaidia hifadhi ya bayanuai lakini pia kusaidia maisha ya wale wanaotegemea kuishi katika yale maeneo ambao wanatumia rasilimali za baanam msikilizaji kwa kuanza baadhi ya nchi za afrika zilionyesha kuturithishwa na baadhi ya maswala kwenye mkataba huo na haswa swala la ufadhili hapa galid anaeleza nini chanzo cha baadhi ya nchi kutofautiana katika baadhi ya mjadala huu ulikuwa katika majibizano katika kkatika eh, waswahili anasema mshike mshike eh, kwa, kwa takriban siku eh, kumi na nne au zaidi kabisa ileweke kwamba e, upingaji huo unatokana na maswala yafuatayo kwanza ifahamike framework ambayo imekuwa e, jana tayari e, ina target e, zaidi ya ishirini kwa hiyo nchi kupishana katika kuwana mfano tunazungumzia swala la e, biodiversity and health je yeah, drc wameichukuliaji je yeah, tanzania wameichukuliaji je yeah, south africa wameichukuliaji tunazungumzia swala laouebliztio tunazungumzia swala laaeci tunazungumzia swala la Eh, protected areas tunazungumzia swala la eh, sheria za due diligence kwa ajili ya makampuni katika baanuai ambayo imeundwa na european union tunazungumzia human rights based approach. kwa hiyo unakuta tt mojawapo kitu ambacho kinamfanya fulani aseme bwana mimi siafiki hu mkataba kwa sababu kuna kitu ambacho mimi hakijani fedha iko kitu kinatokea tunafahamu nchi ziko zaidi ya mia tisini eh, kaka eogi yani n mia tisini maanaake kufikia mwafaka kiuhalisia ni kitu kimoja kigumu sana kwa hiyo nchi moja kusema kwamba haafiki hamaanishi kwamba hajaafiki haja, haja, mkataba mzima hiyo itakuwa ni jambo ambalo kidogo eh, linakuwa lina mshke lakini unakuta ni kipengele kimoja ambacho huenda yeye kama nchi eh, as a state anakutwa ana na changamoto fulani katika kulinda bawanuwai hiyo kutokana na kitu ambacho kinataka kuwa introduced kwa hiyo sio kwamba ameukataa ame mkataba mzima bali unakuta ni baadhi ya vipengele kwa mujibu wa mkataba huo unatoa wito wa kukusanywa dola bilioni mia mbili hadi kufikia mwaka wa elfubil thelthi0 kwa ajili ya bayanuai suala la kiasi gani cha fedha ambacho nchi tajiri zitatoa kwa nchi zinazoendelea ambako ndio kunapatikana sehemu kubwa ya viumbe hai duniani likizusha mjadala mkubwa hapa galid anaeleza hatua zinazohitajika kuchukuliwa hatua ambayo sasa imeshikiliwa sana naweza nikasema ukiachana na sustainable use of natural resources kwamba namna gani tunaweza na, na, na, na tukatumia eh, hizi resources au maliasili zetu au bayano yetu katika namna ambayo itabaki kwa ajili ya vizazi vya sasa hivi pamoja na vya baadaye kuna target resource mobilization hiki ni kitu ambacho kinazungumzia sanafedha namnanchi zimeweza kujikomit sasa kuna kitu kimeandikwa kwenye ripoti ni kwamba eh, mpaka elfu mbili na thelathini ast dola mia mbili bilioni iou and o eh, eh, sasa hii ni commitment mojawapo mbao me imetajwa namnagani lakini pia kuna nyingine ya kuam 500 by 2030. Eh, lakini tunase, hapa tunazungumzia kwamba while having developed countries countries commit to providing developing countries with dola bilioni ishirini paia mpaka elfu mbili na ishiri na tano lakinia dola bilioni thelathini paia uba hapa sa tunazungumzia fedha ambazo nchi zilizokisha endelea kujikomit namnagani tun- nawezatukalinda e, bayoanuaitu lakini tunafahamu kwamba kwa, kwa, kwa, kwa nchi kama za afrika e, kuna, kuna kuna maswali mengi yameibuka kwamba hatumaanishi kwamba e, hatuta kuja kulinki maendeleo yetu na bayoanuai yetu tunahakikisha kwamba regardless na kwa uwezo wwote ambao tunaweza tukapata hizi funding lakini tutambue kwamba kuna sheria za namna ya kupata zile kwaiyo kuna haja ya kujadili hujuwa namna gani hizi funding zinaweza zikapatikana hizi fedha zikapatikana lakini utumiaji wake upo katika misingi ipi katika kuendesha kwanza kulinda barianuai lakini pia ya nchi msikilizaji makubaliano hayo pia yanaangazia zaidi suala la kulinda asilimia thelathini ya ardhi na maji inayozingatiwa kuwa muhimu kwa byn ifikapo mwaka elfu mbili thelathini lakini hivi sasa ni asilimia kumi na saba pekee ya nchi kavu na asilimia kumi ya maeneo ya baharini yanalindwa bwana bwgi anazungumzia hili ni target ambayo imeshikiliwa sana namnagani asilimia thelathini ya ardhi eh, ma- na maji ma- freshwater pamoja na ma- aji chumvi yani pamoja na bahari zetu kwa asilimia thelathini lakini katika ku hizi tunamaanisha kwamba sheria za, e, za za protected areas zitaingia tunafahamu e, tanzania na kenya ata hii mifano kwa sababu sisi tumetokea hizo nchi kwa hiyo tunafahamu namnagani e, tumeona national mbalimbali maeneo mbalimbali ambao wamelindwa na kwa maana hiyo areas zina sheria zake je tuna uwezo wa kuongeza kufikia asilimia as- thelathini as- je as- as- inavoandikwa asilimia thelathini ilindwe nchi nyingine ambazo zina hiyo, hiyo, hiyo agenda. zina peke, zina uwezo uwezo gani huenda hizo nchi nchi bahari pekee kwa kwa wa sababu zetu hiohhiyo ewezia tanzania etusituaina asilimia as- thelathini ya maji safi yani, tuna maanisha mabwawa tunamaanisha maziwa tunamaanisha mito lakini sasa je tuna protect, manaki, tuna tunafunga je hiyo ajenda imekaa vipi tunapo kwa namna gani kwa hiyo mjadala zaidi unakwenda chini na ndani zaidi kujua namna gani tunalinda hivi vyanzo kwa asilimia thelathini hii ikawa ni kama eh, wanasema tunachezewa mchezo jukumu la kulinda bayoanuai yetu ni jukumu letu sote lakini je nchi zinatakiwa kufanya nini ili kuhakikisha hili linafanyika serikali hizi zinatakiwa zijadili namna gani kila mmoja anaweza akajikomiti kila mmoja anaweza akatoa ahadi ya namna gani anaweza akalinda e, bayoanuai yetu na kwa maana hiyo nchi ambazo tayari zimekuisha endelea zina haki kubwa sana na zinatakiwa Eh, kujimit zaidi yani kujitolea zaidi ni, ni namna ambayo inaweza ikainda bayanuwai kwa nchi ambazo sahivi zipo katika kuelekea eh, yani katika maendeleoeidha katika maendeleo katika uchumi wa kati au zaidi ya hapo lakini pia katika uchumi wa uchumi wa chini Aa, na, mu, na muundo huo wa nchi hizo kujimit bila shaka ni fedha nimshukuru bwana ghamid abdulbasat mavura mkurugenzi wa shirika la tanzania biodiversity la nchini tanzania lakini pia thomas bwana mwakilishi kutoka tanzania aliyeshiriki majadiliano ya montreal canada jina langu ni minslet ijai hadi makala yajayo kwaheri