Thank <laughs> you. juma lilopita viongozi wa afrika walikusanyika nchini senegal kwa kongamano kuhusu usalama wa chakula barani afrika ili kuiwezesha kujitegemea kwa chakula na kulingana na rekodi ya benki ya dunia bara la afrika ni nyumbani kwa watu wanaokadiriwa kuwa milioni 850 ambao wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula msikilizaji ukosefu wa usalama wa chakula ni swala ambalo haliwezi kufumbiwa macho tumeshuhudia namna vita vya ukrain viliathiri bei ya vyakula katika mataifa mengi barani afrika hili likiwadhirishwa kuwa bado afrika iko nyuma katika kujitegemea kwa chakula kwa kuanza makala haya mwenyekiti wa umoja wa afrika ambaye pia ni rais wa senegal Mark sall aliwaambia viongozi wenzake waliohudhuria kongamano hilo kwamba bara hilo lina utajiri wa kutosha ambao nchi hazijaweza kutumia kikamilifu wakati nchi zetu zinapoendelea kuteseka pandeo, na mabadiliko ya tabia nchi na janga hili ripoti kuhusu shida ya chakula mnamo mwaka wa 222 kote ulimwenguni inasema shida hiyo iliwapata watu milioni 2wtan na kwamba kuna hatari ya kutokea kwa uhaba wa chakula duniani ongezea ukosefu wa mbolea ongezeko la bei ya chakula hii ikionyesha kwamba katika bara letu kuna udharura uliopo wa kukomesha utegemezi wa chakula kutoka nje hapo zamani ya afrika haikuwa anategemea kupata chakula kutoka nje kuzungumzia hili kwa kina tunaungana na daktari kinyanjui koimbori mtaalam wa kilimo na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini kenya daktari mwanzo tuzungumzie hali ya usalama wa chakula matamshi ya rais wa wasenegal makisal je unakubaliana na matamshi yake kwamba bara la afrika lina utajiri wa kutosha na tatizo ni kwamba nchi hazijatumia kikamilifu ndio kwa hakika mkutano huu ambao unafanyika pale dakaa ambao ni wa pili ni wapili kwa sababu sababuul ulifanyika mwaka wa elfu bili kumi na tano pale daka na mkutano huo ulikuwa unaangazia mambo ya action plan for african transformation na katika ile kongamano ndilo ambalo sasa limeweza kutusaidia na mjadala wa kuongea zaidi katika daka ukizingatia dunia nzima uh, ile tunasema ni shamba ambayo imebaki ya kulimwa na kupanda mimea uh, asilimia uh, sitii na tano iko afrika na haitumiki kwa sasa kwa hivyo ile mwelekeo tunaona ni ya kwamba afrika ikiweza kutumia ile k- k- kiasi ya eh, shamba ambayo ijaweza kuipanda ama ijaweza kuitumia katika ukulima ambao ni asilimia sitini na tano tutaweza kulisha afrika na pia tutaweza kulisha dunia nzima daktari maeneo ya afrika mashariki na pembe ya afrika hivi karibuni yameshuhudia ukame na hadi sasa bado ukame uh, ungalipu ambao umesababisha njaana uhaba wa chakula uh, mabadiliko ya tabia nchi yakitajwa kuwa chanzo kiku pengine ni kwa kiwango gani hali kama hii inahatarisha uwezo wa mataifa ya afrika kujitegemea kwa chakula eh, hilo suala la mabadiliko ya tambiache ama hali ya anga ni jambo ambalo limekumba afrika ama bara la afrika kwa muda mrefu joto limekuwa likiongezeka na joto likiongezeka linakuja na madhara yake kama vile kunakuwa na ukame kunakuwa na pia ile ambayo tunasema ni floods. na hii haya yote yanaleta ama linakuja kukatiza ukulima katika afrika na ukizingatia kwamba afrika eh, asilimia tisini na tano zaidi ya tisini na tano wanategemea ukulima ambao unategemea mvua kwa hivyo mvua isipotokea pale isipomwagika wakati inahitajika ina, inasema ya kwamba eh, ukulima utakuwa umepata ile tunasema ni drop kwa hivyo ukiangalia nchi ambazo zimeendelea kama za uingereza hawategemei mvua katika upanzi wao wanatumia ile tunasema ni wanatumia irrigation wanatumiayani ile wanakusanya mvua ama maji wakati wa ukame wanapanda E, mimea yao na ile maji ambayo waliweza kukusanya wakati kulikuwa na mvua kwa hivyo afrika lazima tu, tusonge upande wa kutegemea mimea ambayo inategemea mvua twende kwa ile mimea ambayo tunaweza panda kwa kutumia irrigation hivi karibuni nchi ya kenya kumekuwa na mjadala mkali kuhusu uzalishaji wa chakula kwa kutumia mbegu zilizoboreshwa kisayansi ama mo na kukawa na mkanganyiko tu je wakulima kukumbatia um, gmo inaweza kuwa suluhu ya uhaba wa chakula barani afrika e, swala hilo la gmo ni swala ambalo limekuwa na utatanishi sana kwa sababu ukiangalia gmo ni mimea ile ambayo imetengenezwa na ikabadilishwa ikabadilishwaki ili iweze kupigana na na, na mabadiliko ya tambiaji kama vile kuongezeka kwa joto kuonge mambo na magonjwa mambo na mvua haya mambo yote kwa hivyo gmo linaweza kuwa suluhisho moja kwa kupigana na mabadiliko ya tambiachi lakini ile shida tunaona zaidi katika uh, matumizi ya gmo ni ile tunasema ni policies kama hakuna sheria ambazo zinaweza kudhibiti matumizi ya gmo basi tunaona tunawezaingia katika lile janga ambalo nchi zingine za afrika zimeweza kuingia kama vile ukumbuke hizi gmo na hizi mbegu zitakuwa zinauzwa na watu wa binafsi na inamaanisha ya kwamba tutakuwa tunawategemea kwa hivyo wakiongeza bei sisi tunaumia wakibadilisha jambo moja kwa lingine tutakuwa sasa tunakuwa sisi ni tunasema ni, ni, ni slaves kwa wale ambao wale wabenyenyi ambao wanakuja kuuza haya mambegu lakini mbegu za gmo kama kutakuwa na sheria ambazo zinafaa gmo ni kitu kizuri sana na, daktari tu, tukizungumzia gmo kwa upande mwingine kuna wakulima ambao uh, wanatumia mbegu za asili pengine matumizi ya mbegu hizi za gmo zinaweza kuathiri vipi matumizi ya mbegu za asili na hii itakuwa na athari gani kwa sekta ya ukulima ndio ukiangalia m na mbegu za asili e, m kuna vile ambavyo zimetengenezwa zimewekwa na kitu ambayo inahitwa ni chombo fulani liko pale ndani ambalo inazuia mbegu hmm. ya jemo kutangamana na zile zingine za kiasili kwa hivyo ikifika mahali ambapo zinaweza kutangamana zile hazitaweza kutoa na zitaweza kuomea na zitaweza kutoa mazao yaani ukipanda hauwezi kupanda zile mbegu ama zile ile mazao ambayo umevuna ama ile mbegu, ile gmo haiwezi enda kutangamana na mbegu za asili na kwa maana ninarelejelea kusema ya kwamba hii italeta kutegemea wale ambao wanauza hizi mbegu kwa sababu mbegu ambazo unapanda hauwezi kurudilia na mbegu ambazo umepanda haziwezi kutangamana na zingine kwa hivyo utakuwa unarudi kwa ule muuzaji miaka naenda miaka rudi au kuwa na zile mbegu na pia ukiangalia gm magonjwa yake usayansi pia ilifanywe ni kaonekana kwa ya, ya kwamba hayana magonjwa hakuna ile sayansi utafiti imefanyika kwa uhakika ya kuonyesha ya kwamba yanaleta majanga fulani ya ugonjwa ama jambo fulani kwa hivyo gm tukiangalia tunaweza kuitumia lakini ukukuwa na sheria ambazo zinaweza kuzingatia jambo hili lakini ukumbuke gmo likuwe ni suluhisho la pili suluhisho la kwanza ni tuone vile ambavyo tunawezaea rasilimali na pesa nyingi katika uh, upanzi wa zile mbegu uh, asili tukiona hazifanyi ndipo tuende upande wa gmo lakini afrika kwa sasa tunaweza kutumia mbegu asili kama pesa ziko ama zimewekezwa katika uh, sekta ya, ya, ya, ya ukulima na mwisho tu tuangazie uh, malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa nambari mbili naangazia kumaliza kabisa njaa na tunapozungumzia kutatua changamoto la, la ukosefu wa usalama wa chakula pengine serikali za afrika zinatakiwa kufanya nini ili kuhakikisha lengo hili linafikiwa nasema ya kwamba ukiangalia lile shida ambalo liko afrika tunasema ya kwamba wakati kuna janga la njaa inaleta ile tunasema ni ukosefu wa usalama sababu tumeona nchi nyingi zinapigana kwa sababu ya vyakula ama ile rasilimali ile tunasema ni natural resource kwa hivyo afrika lazima washikane na tum, imesemekana katika kongamano ile ya kwamba janga la njaa ni political yani ni kitu cha kisiasa wanasiasa lazima waingilie sababu hawa ndio wanaweza kutatua hili kutokana na zile sheria watapitisha na miswada na pesa ambazo watasema zinaweza ekezwa katika sekta ya ukulima kwa hivyo tukiendelea hapo mbele afrika ime, imepewa ile tunasema ni, ni, ni kazi kubwa kwa sababu afrika hatujafanya maendeleo mengi ya kujenga majumba makubwa maghorofa kwa hivyo tuko na shamba nyingi ya, ya kufanya ukulima kwa hivyo afrika inaangaziwa kwa kina sana kwa sababu sisi ndio tunaweza kulisha dunia nzima ikifikia eh, mwaka wa elfu mbili na hamsini nam ni kushukuru sana daktari kinyanjui koimbori kwa muda wako kuangazia swala hili la usalama wa chakula barani afrika afrikaasae sana na kufikia hapo msikilizaji mie natamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho jumaa jina langu minlet jai kwaheri