© transcript Emily mskilizaji mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi ulingoananga siku ya jumapili novemba 6 jijini Sham el elsheh nchini misri mkutano ambao mara hii unalenga kuangazia hasara na uharibifu kutokana na dharura ya hali ya hewa juma liliopita shirika la mazingira la umoja wa mataifa unep lilitoa ripoti inayoangazia hali ya uzalishaji wa hewa chafu unavyotarajiwa kuwa katika 230 na inavyopaswa kuwa ili kuzuia athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi hiyo imeonyesha kwamba ahadi zilizosasishwa za kimataifa tangu kufanyika kwa mkutano wa cop 26 mwaka uliopita mjini glasgow uingereza zinachangia mabadiliko machache ikilinganishwa na makadirio ya mwaka 230 ya uzalishaji wa hewa chafu ripoti hiyo pia ikionyesha kwamba bado tungali mbali kufikia lengo la mkataba wa paris la kudhibiti ongezeko la joto duniani lisizidi nyuzi joto bil au ikiwezekana nyuzi joto 15 aidha kulingana na ripoti hiyo utekelezaji wa sera zilizopo kwa sasa utapunguza tu ongezeko la joto hadi kati ya nyuzi joto 24 na 26 kufikia mwisho wa karne hii tumsikilize tu mkurugenzi wa unp inge anderson akizungumzia ripoti hiyo ripoti hii inatuma ujumbe ulio wazi kabisa kwamba iwapo tunaatilia maanani suala la mabadiliko ya tabia nchi tunafaa kuanza kutekeleza mabadiliko sasa tunahitaji kuangazia upya mifumo ya sekta ya umeme usafiri ujenzi na mifumo ya chakula lakini pia tunahitaji kufanyia mageuzi mifumo ya fedha najua kuna watu watasema kwamba hili hilihalie an katika miaka nane zijazo lakini hatuwezi tu kutupa mikono yetu na kusema kabla hata lazima tujaribu hata kama hatutatekeleza kila kitu kufikia mwaka23 tutakua tumeanzisha misingi ya siku za usoni zisizo na kaboni misingi itakayotusaidia kupunguza kasi ya kupanda kwa viwango vya joto kwa hivyo natoa himizo kwa serikali zote kutafakari juu ya masuluhisho yaliyotolewa katika ripoti hii na yajenga kuwa ahadi zao za hali ya hewa natoa wito kwa sekta binafsi kuanza kufanyia marekebisho shughuli zao natoa wito kwa kila mwekezaji umma na hata watu binafsi kuweka mtaji wake katika mambo yatakayochangia kuboresha ulimwengu hivi ndivyo tutaweza kuanzisha mchakato wa kubadilisha ulimwengu wetu kuwa bora kwa watu wote skilizaji wakati mkutano huo wa mazingira unapoendelea kule misri kwa miezi kadhaa kabla ya mkutano huo mashirika ya kiraia na wanaharakati wa mazingira waliendeleza kampeni za kuhamasisha wananchi kuhusu hali ya mabadiliko ya tabia nchi na mazingira nchini kenya shirika la pelam kenya kwa ushirikiano na sae limekuwa likiandaa mikutano ya kutoa hamasisho kwa jamii kuhusu swala la mabadiliko ya tabia nchi na sekta ya kilimo ikiwa miongoni mwa sekta zilizoathirika pakubwa na hali hii ya mabadiliko ya tabia nchi wakulima sasa wakiimizwa kukumbatia kilimo endelevu kama njia moja ya kukabiliana na athari ziitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi nimefanya mazungumzo na li obiero kutoka shirika la ae kenya inayofanyakazi na wakulima katika kuwaelimisha kuhusu kilimo endelevu na namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi changamoto moja kubwa ni ukame na kama unavyojua uh, wakati huu tunapata ukame ya ya kiaina yake ambayo ijaa ishuhudiwa kenya kwa muda sasa shirika moja ambayo pia ni hii tunafanya naitwa nita kenya imeweza kukuwa na mipango ya kufunza hii aina ya kilimo tunaita kilimo endelevu na kilimo endelevu mojawapo ya zile mambo ambayo tunaangazia sana ni kufunza wakulima ili waweze kuzoea panda zile mimea ambazo zinazoea ukame na pia hata kama ni mifugo wanajaribu kuweka zile mifugo ambazo haziathiriki sana na ukame kwa lugha ya kimombo tunasema wanakuwa adapted tunajaribu kuwaweka kuwafunza mambo na agriculture hapo ndio tunasaidiana nao kwa hasa kutatua yale shida ambayo yanahusika na mabadiliko ya anga haswa ukame uhamasisho ni swala ambalo kidogo katika jamii zetu wa, wan, wanajamii wengi hawalichukulii kwa umakini ama pengine katika shughuli zenu za kuhamasisha jamii wanakumbatia vipi mikutano kama hii ambayo mmeandaa pale wanajamii kuwafikia wote uh, naweza sema imekuwa changamoto lakini kwa wale ambao wako na wamepata maarifa wako tayari na hata wanajihusisha na vikundi vingine kuwafunza wakikuja wapate mafunzo kama zile mafunzo ambazo tunapeana wanaenda kuhamasisha wengine katika jamii umezungumzia kilimo endelevu ni swala ambalo kwa sasa hivi linahitaji kukumbatiwa na wakulima wengi aina ya mimea ambayo pengine mnawashawishi wakulima kukumbatia ni kama zipi zile mimea ambazo tuna peana kwa uh, tunafunza tuna, tuna wakulima uh, wapande kwa zile maeneo ambayo zimeathirika na ukame ni pamoja na begu kama ile ambayo inafanya vizuri ni aina ya maragu ambayo inafanya vizuri maeneo ya ukame uh, ukienda upande wa kitui machakos na pia ukienda hizo maeneo kwa kama ni kwa mifugo pia tunawafunza wawekeze uh, aina za mifugo ambazo waziathiriki sana kama mbuzi mbuzi wa maziwa haswa wawahathiriki sana na uh, ukame kwa sababu wanakula matawi zile majani zile miba ziliko pale kwenye msitu so wa sana na ukame po, na pia njia zingine katika kilimo endelevu ni njia ya kuwekeza maji uh, ni njia gani maji inaweza kawia sana kwenye shamba hizo ndio njia ambazo tunajaribu kufunza wakulima wajaribu kuwekeza pale na pia wakati kuna nyesha tunawafunza vile wanaweza tengeneza zile tunaita water, water pan, na maji zinaingia pale na maji zina Uh, zinaweza tumika wakati kuna mvua na pia wanaji, wanatumia zile teknolojia kama roof, water kutega ule maji ambao unatoka kwenye paa so wanatumia kunyunyuzia mimea wa. na pia wanaweza wanawezatengeneza kile garden pale na pia njia zingine pia ni ile uhai wa udongo pia tunazingatia mambo ya kuwafunza mambo ya composting njia ya kutengeneza ule mbolea labda mnajishughulisha na utafiti wa mbegu uh, hizi ambazo zina atakiwa kupandwa katika maeneo kame je kuna utafiti ambao mnafanya na ukiangalia hali ya utafiti katika sekta ya kilimo nchini kenya pengine uko katika hali gani katika mambo ya mbegu tunaweza tunawezasema ya kwamba sisi uh, kama shirika tunaangazia zile mbegu zetu za kiasili kwa sababu mbegu za kiasili ni zile mbegu ambazo hazikuwa zinahitaji mingi za kutumia kwenye shamba hazikuwa zinahitaji mbolea hazikuwa zinahitaji madawa na ukiangalia mengi ya hayo uh, mbegu kama hizi mbe, mboga za kienyeji hazihitaji dawa yoyote ukiyapanda na uweke mbolea ya kutosha kwenye shamba inafanya vizuri ukiangalia zile mbegu kama mbegu ya maharagwe ambayo inafanyiwa maeneo ya kitui machakos zile aina yao ya mbegu ya kiasili ya hiyo maharagwe mvua ukinyesha kidogo mara moja mara mbili ama mara tatu wanaweza kupata mazao na uki, ukiwaletea ile mbegu mpya ambao maybe imetoka kwa eneo tofauti hiyo mbegu haifanyi vizuri so njia moja ambayo tunajaribu kuhamasisha uh, wakulima na nanchi ni kutumia zile mbegu zetu za kiasili kwa sababu zina manufaa zaidi na hazihitaji zile ma uh, rasilimali zingine kwa kutumia kwa mambo ya kilimo nimeshuhudia kwamba katika shughuli zenu vikundi kama hivi uh, wengi ni wanawake na tunajua kwamba mabadiliko ya tabia nchi yanawathiri sana wanawake wanawake uh, wana majukumu kama wanaume katika jamii na wanafaa kuhusishwa katika kupeana maoni na pale katika jamii mambo ya mabadiliko ya anga shamba ama kumiliki rasilimali ni njia moja ambayo inapea mtu nguvu kukuwa na uoaria ama kupatiite katika kumbato mambo ya climate change ama mabadiliko ya anga so uh, mimi kwa maoni yangu ni tuweze kuelezea na kuhamasisha kina mama wajue uh, zile rights zao na haki zao katika ku resources ili ii wahusike katika kut mambo na climate change kwa sababu ukiwa na rasilimali utakuwa na kazi rahisi pia kukuwa na sauti pale mahali watu wanazungumzia mambo ya climate change na pia kuna zile njia ndogondogo ndogo ambazo wakulima ama kina mama wanahusika nayo kama kilimo kwa jamii mingi ama kwa familia mengi utapata wamama haswa ndo wanahusika sana sana na mambo ya kilimo na kilimo ni njia moja pia tunaweza tumia kwa kusaidia kujaribu kubadilisha ama makuzuia mambo ya badiliko ya anga kama kupanda miti so mama wakiwa na haki na shamba ama kuzuia mambo ya badiliko ya anga kama kupanda miti so mama wakiwa na haki na shamba pale zile wanalima watakuwa na haki pia ya kupanda miti bila kuulizia na pia tutajipata tuta tumejisaidia sisi wote na msikilizaji kufikia hapo ndio nafikia mwisho makala ya mazingira leo dunia yako kesho juma hili shukran kwa wikliff obiero kutoka shirika la sakdep kenya jina langu minslet jai kwa heri