© transcript Emily kilizaji mbali na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi kutishia wanyamapori kwa mfano nchini kenya tumeshuhudia ukame ukisababisha vifo vya wanyamapori imebainika kuwa shughuli za binadamu nazo zinatishia wanyama hawa wa porini nchini drc shughuli za uchimbaji madini za kampuni ya kichina ya kimia mining zimeonekana kutishia makazi ya mnyama wa kipekee ulimwenguni okapi kampuni hii ya kichina inajishughulisha na uchimbaji wa dhahabu ndani ya hifadhi ya okapi katika eneo la huko aidha ukataji wa miti kilimo na pia uhalifu pia umeonekana kutishia makazi ya mnyama huyu hali ambayo huenda ikapunguza kwa nusu idadi ya ukapi inayokadiriwa kuwa karibu elu 100 mwenzangu denis mayo ametuandalia ripoti ifuatayo chini drc okapi ni mnyama wa aina ya pekee na analazimisha ulizi leo hii takwimu za hivi karibuni zinaleta wasiwasi wasi kwa wataalamu hata wanaofu kuona hesabu ya mnyama wakapi kupungua nchini sababu vitisho zidi ya mnyama huyu ni vingi ameshuhudia jeff mwabilanga mkurugenzi wa kiufundi kwenye taasisi ya uhifadhi wa wanyama wanyamacn ukapya Il- ni mnyama wa msituni anaishi katika kundi dogo la wanyama wawili ama watatu ni nadra sana kumpata katika kundi la wanyama kama vile tembo ama mbogo kwa hiyo shinikizo na hatari za kuangamizwa kwa mnyama huyu mwenye thamani inatokana na kuharibiwa kwa eneo lake yaani misitu lakini vilevile uchimbaji wa migodi pia kilimo ambapo kilimo kinafanyika kwa kukata miti na jambo jingine ni biashara ya ngozi ya mnyama huyu na katika miaka ya u2 na 25 bei ya ngozi yake ilikadiriwa kwa kiasi cha kati ya dola 350 na 4 za marekani lakini leo ukiipata ngozi ya mnyama huyu katika soko la uhalifu bei hiyo inakadiriwa kwa kiwango cha zaidi ya dola e 1 katika kuimarisha siku ya kimataifa ya okapi mnamo oktoba 18 mashirika ya kiraia ilijitokeza na kutoa mwito ili ukomeshe uchimbaji wa madini katika maeneo ya uhifadhi wa okapi olivier ndole ni katibu wa shirika acdh linalofanya kampeni za kulinda mazingira olivier ndole yupo jijini goma mashariki mwa diarci tumeungana naye kwa njia ya simu asante sana ndugu denis kwa ajili ya hiyo kauli unafahamu ya kuwa zinakuwa kwa congo na inakuwa kama vile kitu ya amani ambayo inakuwa tu kongo ambayo haiwezi ikaishi fai ingine iyo inakua kama vile utajiri ambayo tunakuwa nayo na inatupatia kabisa value kwenye eh, international community na ambayo tris inaweza kufika na inapatia hata watu uchumi na inapandisha uchumi wa nchi lakini unajua hiyo msitu ya rfo oh, kwa leo ambayo inapatikana huko ituri teritoare ya mambasa kwa leo kabisa imebomoa kabisa watu wamekata miti wamechimba dongo kwa sababu wanakuwa wakitafuta madini huko kunakuwa wachini um, ile kimya mai nyingi wamepata kuweza kupata vikaratasi ya kuweza kuchimba madini ya gold environment yote wamevunja na hao wa chines hawana kabisa huruma na msitu yetu unaona hata ao vikundi ambavyo vinashika silaha uh, navyo ambavyo vimeenda kwa hiyo za mining sasa mwanaolivierdoole nyinyi kama mashirika la kiraia mnapiga kelele kuhusu ulinzi wa mnyama huyu ukapi nini serikali ya drc ingelipaswa kufanya leo hii Uh, sheria zote kabisa hata za mining zinakataza kabisa ka, msitu ambao unakuwa ukikingwa ni sherti kusikue exploitation ya maminera lakini inashangaza watu na hata goement inakuwa hapo waauthorities wote wanajua na hiyo kabisa inaacha kabisa tunasikitika sana kwa sababu gment ni sheti ieshimishe sheria za nchi kama get hairetire ile mapermis na hiwezi kuweza kussend maktivit aile uh, kampani ya uh, mining tutaweza kupoteza huyo mnyama na huyo mnyama atapotea duniani kote na tunasikitika sana asante bwana olivier o kongamano la kimataifa liliandaliwa jijini lubumbashi hivi karibuni ili wataalam watafakari tafakari kuhusu vita zidi ya uhalifu wa wanyamapori ijapo vitisho ni vingi zidi ya mnyama ukapi taasisi ya kongo ihcn husema imefaulu kuwashika mkono wanaoendesha kazi ya madini ndani ya mbuga na kuwapeleka mahakamani jemadhari albert masibamba ni mkuu kiongozi wa tume la ulinzi maeneo ya uhifazi ya wanyama pori eccn nazwa kusema preside ya republike walikree kore ya protektion ya baparke nationau ile kor kazi yaki kuchunga baparke na ndani ya ike kor tuko na waskari wetu baekogarde natuku na baforme na tuko na baékipé militreme mbele vali kuba kidogo sasa tuknaongeza banombre yavo priske etandi enyewe bukapi unaishi ikukabambisana atuelematuko naomwedesasknt ko gade enyeve ikwoe kapable ya kotenir bale babrakonie ni amue kamem tulishuka kule benyee bukunafwaa babiashara kuchumba majiwe turifunga baanje yabo tulibapeleka kuparke na oditora bunya engini wakutesha ku baprizon yayene nakatazwa ap ndani ya, katazwa, ya njia mojawapo ya kuimarisha ulinzi wa mnyamaa ukapi na wanyamapori wengine na pia kuendesha mapambano zidi ya uhalifu ni kuanzishwa kwa mahakama ya mazingira atiav ni mwanasheria wa maswala ya mazingira yeye huomba mahakama hayo asimikwe nchini je kuna haja yoyote ya kuwa na mahakama ya uhalifu uh, think, yes, na mazingira uh, nchini, uh, nchini uh, drc uh, nafikiri uh, ndio kwa sababu tunahitaji watu ambao wanaojuzi katika fani um, na ambao wanafahamu utata uliopo lakini pia tunahitaji watu watakaohakikisha kesi zinawasilishwa na haki inatolewa kulingana na sheria tofauti na kanuni tofauti mikataba ya kimataifa ambayo yalikubaliwa na kusainiwa na nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa hivyo iwapo tunataka kuzungumzia kuhusu raia je wana ufahamu wowote kuhusu haki zao nafikiri tukiwa na mahakama ya kimazingira watu watakuwa na ufahamu na uhamasisho kuhusu uhalifu wa kimazingira na nafikiri ni muhimu sana wakati huu na nakubaliana na iccn kwamba tunahitaji kuwa na mahakama ya mazingira nchini drc ikiwa vitisho hivyo dhidi ya mnyama okapii havikomeshwi asarani kuona hesabu yao kupungua hata mnyama huu kuweza kupotea ulimwenguni wasema wataalamu wa iccn na kwa ripoti yake mwenzangu denis mayo ndiyo tunatia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho jina langu ni minslet ijai hadi makala yajayo kwaheri