umekuwa na wito wa kuongeza juhudi za kuhamasisha jamii ili kuepukana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi kwa mara ya kwanza kabisa mashariki mwa drc mkoani kivu kaskazini kuliendeshwa tamasha la mazingira lililopewa jina la mazingira mazingiraa lililoandaliwa na asasi za kiraia wanaharakati wa mazingira na viongozi wa hifadhi ya taifa ya virunga kwa kushirikiana na serikali ya congo kijijini vishumbi huko raia walihamasishwa kulinda mbuga ya wanyama ya virunga kwa manu- nufaya watu wote ulimwenguni katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho mwandishi wetu wa goma chube ngorombi ametuandalia ripoti ifuatayo katika makala haya kuhusu mazingira tutazungumzia mahali na umuhimu wa hifadhi ya taifa ya virunga kama nyenzo inayochangia katika mapambano dhidi ya ongezeko la joto duniani lakini pia kuzungumzia kweli hifadhi hii ya virunga mara nyingi huwa mwathirika wa kuwepo kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa kongo daraci kwa hayo tulikutana na josuemu mkura mwanaharakati wa ulinzi wa mazingira kutoka shirika la feko peil aliyewahamasisha raiya katika mazingira festival kulinda mazingira na mbuga la wanyama virunga tutakuwa na marke changwi msikara mumoja wa husika wa ulinzi wa hifadhi ya virunga lakini pia vangi kisuu kutoka shirika la raiya kijijini vichumbi pamoja na familia moja kutoka eneo la vichumbi katika kutambua mahali na umuhimu wa hifadhi ya taifa nilikutana na mwanamazingira washirika la fekopeil josue mkura kama mbuga la wanyama virunga inakuwa na faida kubwa kwanza ambao wanajua faida yenyewe ni wakongomani kwanza na gment ya congo kwani ni gment ya congo ambayo ilitia sheria ya kutia mbuga la wanyama ya kuchunga mbuga la wanyama inajua faida yake kipesa na inakuwa na faida ya ulimwengu wakati watu walifanya utafiti wakaifanya heritage ya hiyo unesco hiyo inakuwa kwa ulimwengu mzima ndio maana inakuwa ya faida sana ni kusema inaacha kunakuwa vitu vimoja ambavyo havitapotea kwa ulimwengu na ndio maana walichagua iwe patrimwane ya unesco hivi inachangia sana kuupiganaji wa joto kali alafu miti ambayo inakuwa ndani inarahisisha pia utalii kutoka dunia nzima na sisi wakongomani tunapata pesa je katika ulinzi wa mbuga hili la virunga mnatazama lina ujio uliomwema kwa siku zijazo nikusema haina ujio mwema kwani mmekuwa vikundi ambavyo vinakuwa na silaha kama vile vikundi vya wageni e, afdila fdldfnau na kunakuwa vikundi vya ndani ya nji kama vile majimaji wote wanaingia umo wanaua nyama wanafanya hiyo makala kukatakata miti na kunakuwa hata rahia ambao wamekosa udongo kwa kulima wanavamia hiyo mbuga la wanyama kuifanya mashamba na hiyo inakuwa pigo kubwa. zaidi sana sasa hawa ambao wanalima hiyo mbuga la wanyama wanakuwa na sapoti ya awa wanasiansa ambao wanatafuta wachaguliwe ndio maana tunaomba gment ya kinchasa ione namna gani kama inawezekana waone namna gani ya kubadilisha mipaka ama wahakikishe kama mipaka ni ileile ile, na watie pesa nyingi kwa kuchunga hiyo mbuga la wanyama na nin imechangiaki sisi tunakuwa na mandaa tunashindikiza gavmenti ya congo kama vile iccn kwa ku kushindik- kiza population ichangie kwa kuheshimisha sheria wakati tunachunga kwanza mbuga la wanyama na hapo tunachangia kwa kufanya masemina za kubadilisha nia za hawa awa local community kwenye matv kwa kufundisha watu namna gani ya kuchunga mazingira kila mtu ana haki ya kuishi kwenye mazingira mazuri hiyo mazingira hatutaachia tu serikali ama vikundi ambavyo vinatoka nje kwani kama joto kali naendelea itatupiga sisi wote lakini huko ufaransa kumekuwa janga la joto kali kunakuwa mariva ambazo zinaenja kukauka na huko wanaita aseme inakuwa h ambayo inakuwa historike huko ufaransa na kama wale wanashindwa kuzuia hiyo joto kali kama inafika huku kwetu kwa nji maskini tutawezaje gani ya kuchangia na ndio maana unaona tunai hiyo mazingira fest, kwa kuimiza kwa kusema kila mtu alete mchango yake kwa kupiganisha joto kali na kuchunga mazingira na ndio maana msema ambayo kabisa Senta ya hiyo mazingira tunasema wote kwa pamoja tuone namna gani tuneza kusaidiananawo wahusika wa ulinzi wa mazingira katika mbuga la wanyama virunga wasema je kuhusu mbuga la virunga lililo muhimu ulimwenguni mark changwi musikara ni umoja wa husika wa ulinzi wa mazingira katika mbuga la wanyama virunga ni mbuga ambayo linakuwa na maana kubwa sana katika ulimwengu sababu inapana hewa inasaidia juu ya reshafement klimatike na kitaifasaidia sababu inaingiza pesa nyingi kama usalama inakuwa inaingiza pesa kwenye taifa na hata inaweza kulinda mali ya asili mkiwa mundani mkiwa miti umundani mkiwa nyama e, hata na vitu mingi ambayo vinakuwa ndani e, kwa sasa kizazi chetu walikuwa awangekiona me kinaonekana sababu kiliweza kulindwa kwa namna gani mbuga la wanyama virunga linapambana na ongezeko la joto ulimwenguni kwa miti kidogo ambayo inabaki ina, ina, ina humo ndani inasaidia kwa ile uchamsho wa dunia lakini je katika ulinzi wa mbuga hili kuna shida shida ni nyini sana shida ni nyingi sana e, shida ya kwanza ni hii mbuga la wanyama la virunga runga inakuwa kama ni ndio maficho ya wabaya au wa waasi wa kila aina na nawakati inakuwa mafasi yao ya wa maficho wanatenda kila aina yote ya vibaya humo ndani wanauwa nyama wanakata miti wanachoma makala wanapasula mbao inavamiwa kabisa za, zaidi sana na, na ile e, ya pili ni ni wakaaji wakaaji ambao wanakuwa ni hawayue samani tena ya mboga la wanyama wanalima ndani wanafaa makao makubwa au mashamba lakini unataka sasa kipi kifanyike kwa kuweza kulinda zaidi mbuga hii tawafanye nini ili mbuga hili liweze kulindwa salama serikali ayo peki kuipatia kwanja valer na kuweza kujua kama ni kitu ya maana ambayo inasaidia watu na, na ulimwengu mpaka ya parki haijulikani na ile inaacha watu wanalima kawa tunasema wanalima ndani ya parke anasema hapana mi siku ndani ya parke iyi ni miji yetu hata hivyo vangi kisugu kutoka shirika la raia kijijini vichumbi amezungumzia umuhimu wa ulinzi huu wa mbuga la virunga I, saidia watu kwa pumzi sababu inakuwa na mbuga nyingi yani miti na majani yake na hiyo inasaidia sana kwa kipindi ambacho tunapitia leo sababu atmosfere wakati inaribika watu waenda wanaishi vibaya na wakati mbuga na wanyama inajaa na pori nyingi ni kama linasaidia sisi kwanza tukiwa sawa vile wariver na taifa yote ya kongo hata vilevile na ulimwengu mzima inaenda ikifaidika nayo kusema kweli nyinyi raia wa hapa vichumbi munafaidika kweli kwa namna gani faida kwenye mbuga la wanyama la virunga ni kwamba bahari yetu inapatikana ndani ya ilo mbuga Aa, na walinda mazingira walinda hiyo mbuga ndio wanatusaidia kufanya mapatrui banatosaidia kwa kulinda bahari kutengeneza na kufuatilia wale ambao ni waharibifu wa hilo ziwa baadhi ya familia zilijulisha pia mtadhamo wao katika ulinzi na umuhimu wa mbuga la parke zamani ilikuwa inatufaidia wakati kulikuwa utalii kabisa tunajua kwanza tulifaidika tulifaidikanafika kabisa wanaona na wanaacha pesa lakini kwa siku hizi hakunakuna uharibifu wa vita ilishambulia vyote nyama haziko ndio maana siku hizi hatufaidike tunakuwa kwa shida tunakuwa na uchungu lakini sasa uchungui mama ungetaka kitu gani kifanyike wa- fanye ulinzi wa parke kusudi wafukuze wale wamiliki wa silaha na pia tena waongeze kuchunga kama vile zamani na umechangia kama mama nio nimechangia kwa ulinzi wanan wa, wa mbuga letu sababu ninajua faida yake tuungane mkono mkonowa mkono kwa ulinzi wa mbuga letu poplaio tumefaidika sana maana kasipo ulinzi wa mazingira mtu hawezi kuishi mazingira ndio yanayoacha tunapumua pamoja na kuichunga miti kuipanda inatupatia pumzi ambayo tunapumua pia maji hayo uzima wetu katika kukuletea makala haya msikilizaji ulikuwa na chube ngorombi asante sana msikilizaji wetu nasi. na kwa ripoti yake mwandishi wetu chube ngorombi kutoka goma ndio tunaafikia mwisho wa makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa heri