Thank you. mskilizaji wakati huu eneo la pembe ya afrika likishuhudia ukame mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 40 hali ya mabadiliko ya tabia nchi imetajwa kuchangia hali hii nchini kenya katika eneo la ganze lililoko pwani ya nchi hiyo jimboni kilifi zaidi ya watu laki 2 wanakumbwa na baha la njaa kufuatia kiangazi kinachoendelea kwa muda wa miaka minne sasa kwa mujibu wa wakazi hao umaskini umewasababisha kukata miti na kuchoma mkaa ili waweze kuuza na kujikimu kimaisha ukame na njaa ukisababisha wanafunzi kuacha masomo mwandishi wetu wa mombasa dayana wanyonyi ameandaa makala yafuatayo katika eneo la bamba hapa kilifi na na ringo bwago kijana wa umri wa miaka ishirini natatu na msanii aliyetunga nyimbo za kuwarahi wakazi hao kuacha kukata miti bwago anatumia lugha ya kigiriama kwa nyimbo zake kuelimisha jamii kusudi ni tunge hiyo nyimbo ni sababu ya njia y kwetu nilitunga nyimbo kuhusu makaa miti inaisha kwa sababu ya makaa tanza hiyo nyimbo hatha nango maringi namusemera ndo inagoma yo mihe duniani gandzei na ndzala be iya manateseka mihi inagome ninamwambira inazulwa visiki kwa sababu ya ndzala yiochwe makalawe at'u mapate mifuko ino mihi nagomeni ina namwambira inazulwa visiki kwa sababu ya nzala yochwe makalawe atumapate mifuko miti imeisha ka sabau amaaad malin haiwezi kumea tena kwa sababu inaisha huku kwetu hakuna msitu tena misitu ilikuwa iko huku hapo zamani kama kuna kuja mvua lazima ile mvua inasababishwa na misitu lakini sahii hakuna kumekuwa jangwa naomba serikali ya kaunti hiyo miti ipandwe huku kwetu iohii mambo ya jangwa iondoke pia takwimu kutoka idara ya majanga katika jimbo la kilifi linaonyesha kuwa zaidi ya watu laki mbili katika maeneo ya bamba na sokoke wameathirika pakubwa na ukame unaoendelea tatizo linalochangiwa pakubwa na ukataji wa miti na uharibifu wa mazingira wakaazi hapa wamesema mito zimekauka kufuatia ukame Wasenawe, kama wasichana vile tunajua huwa tunayo mahitaji tofauti tofauti wakati mwingi imetulazimu ndoa za mapema kwa sababu wazazi wetu pia hufikia kiwango cha kwamba anahitaji labda kuwe na hicho chakula nyumbani ama hata kitu chochote ambacho kingeweza kumsaidiaai jamani hku hali nimbaya simamboyaz hata mai auasama kuasaabonaeza patikana upatikani haraka si mambo ya kungoja kesho ama kesho kuta hiyo hali ni mbaya bwana si mambo ya mzaa samson koi mmoja wa wakulima wadogo amesema mito zimekauka na kuathiri shughuli za unyunyizaji maji mashamba aidha ametoa wito kwa serikali ya kenya kuchimba mabwawa kando ya mito hizo ili ziweze kuhifadhi maji msimu wa mvua mvua ni nadra kwa sababu labda ya m- mabadiliko ya hali ya anga na hiyo ndiyo imefanya watu kwa sababu ya huo ugumu wa maisha wamekata miti yote sasa aku kwetu kumekuwa bea hakuna chochote baridi kija inapita na mawingu yote yanapita sasa ili hapa kuweze kusaidika kile kitu kinaweza kusaidia hapa ni yo kama hayo mabwao ya maji kuchimbwe mabwao ambayo yakiingia ya maji yanaweza yakahifadhi hayo maji maybe kwa miaka mitatu kwa sababu tuna, tunajua kwamba ikipita miaka mitatu huo mwaka waine labda hautaisha kutanyesha mvua kubwa sana alafu hiyo mvua kubwa ikipita mna hesabu tena miaka mitatu kwa hivyo hiyo ni kama imetupatia mahesabu kwamba mtengeze kitu ambacho kitaweza kuwahifadhi kwa muda wa miaka mitatu na hiyo mvua ikinyesha hayo maji huwa mengi sana mpaka watu hayo maji kuna kwa sababu mito yote itafunga barabara zitakatika alafu maji yote hayo yanaenda baharini alafu baada ya hapo kiangazi kinakuja watu wanaanza kuteseka ziko sehemu nzuri sana kwa sababu tayari tuko na seasonal rivers sasa ni kutapu tu hayo maji mabwao makubwa yatengenezwe maji yakija yasiende baharini na hayo maji yakiwa yamekaa me, ya hapo tunaweza kutumia kwa miaka mitatu basi hiyo njaa itaondoka sehemu chifu wa lokesheni ya bamba mwathethe mapenzi amesema hali mbaya ya mazingira pia imeathiri afya huku watoto wengi wakiwa wana matatizo ya utapia mlo ukipitia huko vijijini utapata s zingine ambazo zinagusa kama utapata mtu anauza mtoto wa mbuzi ambaye bado na cord ndio apate chakula inagusa kuna s hapa inaitwa river ambayo imetoka huko juu imeshuka hivi tuliweza kupata maji si mvua na kuna benesi kadha wa kadha hapa kidogo tuliweza kutega ku, ku, ku, hiyo maji na familia ziliweza si wengi lakini kunao ambao waliweze kujisaidia kwa hizo mabenesi kwa muda ambapo sasa hata kwa serikali tunaweza toa wito wa kwamba kama kwenye huu mto ambao ni kama kmet yetu nzuri sana kwa hii area hu mto waangaliwe watujengee mabwawa makubwa makubwa hata kama mvua haijanyesha hapa ikinyesha kule lakini maji ikikuja hivi kama tunaweza itafu vizuri itapunguza ile makali ambayo kwa sasa hivi tunaipitia karisa mgoja ni mwanaharakati wa kutetea mazingira kutoka asasi ya kijamii ya kilifi social justice kilifin kilifi county ni moja zile kaunti ambazo zimeathirika pakubwa na swala la climate change mvua imebadilika majira yale ambao kwanaonyesha mvua yamebadilika na kilifi kaunti hasa katika maeneo ya magarini maeneo ya kaloleni Uh, rabai na ganze ndio yale maeneo ambao ameathirika pakubwa zaidi na tumeona miezi uh, mitano ama mi 4 iliyopita ya kwamba kilifi kilikaunti katika zile kaunti ambazo uh, zilikuwa zimepigwa na baa njaa na hii ni kwa sababu ya zile athari uh, za mageuke ya anga ama climate uh, hivyo basi uh, zile sababu ambao zimechangia Uh, kuwa hali hii kuwa mbaya zaidi katika kaunti ya kilifi ni yani vile ambavyo uh, wakazi wamekosa mbinu mbadala uh, za kuishi hivyo basi kwa sababu ya ukosefu wa kazi na kwa sababu ya janga uh, la covid ambalo lilisababisha watu wengi kukosa kazi basi watu wengi wakaonelea ni vizuri waanze kukata miti na kutengeneza mkaa ama makaa ili kujipatia uh, chakula na kujipatia lishe katika wao katika majumba zao na kwa sababu ya uukataji wa miti na kutengeneza mkaa ama makaa uh, hali hii ilikuwa mbaya mpaka sasa baa ya sehemu kubwa ya kaunti ki, ya, ya kilifi inakumbwa na baa njaa kwa sababu ya athari za climate change kwa hivyo tungependa kuambia serikali ya kaunti ikiwa inafanyakazi na, na serikali ya kitaifa ya kwamba waweze kuwekeza pakubwa katika kuweka fedha ambazo zitaweza kuangalia maswala ya climate change na tunajua tayari kuna ile climate financing kuna hazina ambazo tayari katika kaunta kilifi zimeingia kuangalia maswala ya climate change kwa hivyo tunataka jamii at the level waweze kufundishwa zile alternatives za la- i e, watu waweze kutumia e, badala ya makaa watu waweze kupanda mimea e, mimea ambayo itastahamili e, ukame kama mihogo na miti mingine ambayo itaweza ku, uh, kustahamili uh, ukame ili basi miti ile iweze pia kusaidia katika kuvut, kuvuta na kuleta mvua katika maeneo hayo sasa wakazi hao wa jimbo la kilifi hapa pwani ya kenya wameiomba serikali kuwasaidia na njia mbadala ya kiuchumi ili kukomesha uchomaji mkaa na uharibifu wa mazingira dana wanyonyi mombasa rfi kiswahili na kwa ripoti yake mwandishi wetu wa mombasa daana wanyonyi ndio tunafikia mwisho wa makala yetu juma hili hadi makala yajayo jina langu mizet ji kwa heri.