うフ matumaini yangu hujambo msikilizaji wa rfi kiswahili ni kukaribisha kwenye makala ya mazingira leo dunia yako kesho na mwishoni mwa juma iliyopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya wanyamapori siku ambayo inaadhimishwa kusherekea mchango wa wanyama kwa dunia katika makala yetu hivi leo tunaungana na efre mwangomo yeye ni kamishna msaidizi wa uhifadhi katika hifadhi ya taifa ya saadani nchini tanzania ambaye kwa pamoja tutakuwa tukiangazia siku hii ya wanyamapori lioadhimishwa machi tatu wa kuanza maakala haya mwangomo anaelezea siku hii ina gani kwao kama wahifadhi wa wanyamapori pamoja na hatua ambazo zimepigwa katika uhifadhi wa wanyamapori siku hii ya kuadhimisha siku ya wanyamapori duniani kwetu sisi hapa tanzania ni ya kipekee kwa sababu baba yetu wa taifa mwalimu julius kambarage nyerere aliweka uhifadhi wa wanyamapori kama kitu cha maana kabisa kwenye tamko lake maalum la arusha ambapo walisema uhifadhi wa wanyamapori ni swala la kufa na pona na akasema tutafanya juhudi zetu zote kuhakikisha wanyamapori hawa wanakuwa urithi wa watoto na wa watoto wetu kwahiyo yale maneno ya mwalimu nyerere ndio yamefanya uhifadhi uka, uka, ukapewa kipaumbele kikubwa katika nchi yetu ya tanzania kwa hiyo tangia wakati huo nchi imetenga eneo kubwa kabisa katika nchi hii kwa ajili ya kuhakikisha wanyamapori wanahifadhiwa vizuri na tunaona mwendelezo wa wanyamapori unaendelea wanaendelea kuongezeka kwa kwa idadi na pia wamekuwa kichocheo kikubwa cha uchumi tunaona hifadhi zetu za, za, za, za, za, za hapa tanzania zimeendelea kushika namba moja katika kuwa hifadhi bora duniani kwa hiyo hii ni kwa sababu ya juhudi kubwa ambazo zilikuwa zimeanzishwa na baba yetu wataifa wa aidha siku kama hii inatoa fursa kuangazia changamoto zinazoikabili sekta ya uhifadhi wa wanyamapori katika mataifa yetu ambazo zinarejesha nyuma juhudi za kuwalinda wanyama changamoto ambayo inaikabiliana ina sekta hii ya wanyamapori ni pamoja na kuongezeka kwa kiasi kwa shughuli za kibinadamu kwenye maeneo ambayo yalikuwa ni mapitio ya wanyama unakuta mashamba yanaenda kuanzishwa kwenye ma, kwenye makorido ya wanyamapori kwa hiyo wanyamapoli wanavyopita kwenye zile njia zao za asili wanakuta zile njia zimezuiwa zimeanzishwa na shughuli zingine za binadamu alafu ndo kunakuwa kuna, kuna mwingiliano kati ya wanyamapori na huduma zingine za binadamu ko hizo shughuli zingine za binadamu tofauti na uhifadhi zimekuwa changamoto kabisa kwenye uhifadhi wa wanyamapori msikilizaji migogoro kati ya jamii na wanyama ni swala ambalo linashuhudiwa katika mataifa yetu ya afrika mashariki na kwingineko duniani hasa jamii zinazoishi karibu na hifadhi za wanyama pori. ambapo wakati mwingine tunashuhudia wanyama wakivamia mashamba ya wakulima na kuharibu mimea hili likisababisha ghadhabu kwa wanajamii ambao huishia kuwaua wanyama hao lakini je ni kwa nini suala hili limekuwa sugu kutatuliwa mwangomo anafafanua zaidi na fikiri swala hili limekuwa gumu kutatuliwa kutokana na kuto kuwa na mpango mkakati wa uendelezaji wa ardhi ardh yani kukiwa na mpango mkakati wa matumizi bora ya ardhi alafu mpango huo ukawekwa na ukaheshimiwa tatizo hili litaondoka kabisa kwa hiyo ninatoa wito kwamba maeneo yote katika e, ardhi yetu ya afrika mashariki kuwe na mpango wa matumizi bora ya ardhi lijulikana hili ni eneo la machungo hili ni eneo la kilimo alafu hiyo ma, matumizi hayo yaheshimiwe mtu asiende kufanya shughuli za kilimo kwenye ma, maeneo ya uhifadhi au maeneo ya kuchungia kwahiyo tatizo hilo tukiwa na mpango mkakati wa matumizi bora ya ardhi tutalipunguza na kuliondoa kabisa katika mataifa mengi duniani msikilizaji uwindaji haramu umekuwa changamoto kubwa lakini licha ya sheria zilizopo kukabiliana na vitendo hivi mwangomo anaeleza iwapo sheria za kimataifa zilizopo zinatosha kukabiliana na hili uwindaji haramu uh, umeendelea kujitokeza katika maeneo yetu na nafikiri kuna haja ya wananchi wetu kwanza kuelimishwa umuhimu wa, wa wanyamapori ili wao wenyewe wajue kwamba kwa kuwapunguza wanyamapori hawa wanajiharibia maisha yao wenyewe watu wakishaelewa hiyo dhana nzima ya umuhimu wa wanyamapori poli ba, basi inakuwa rahisi hata na wao kulaani vitendo vya uwindaji haramu ambao una, unapelekea wanyama wetu kupungua au kutoweka kabisa kwa mfano unavyowinda kihalali wanyamapori poli ni marufuku kabisa kuwinda mnyamapori ike Ee, ukipewa ukawinde utawinda tu dume kwa sababu wanyama majike ndio awo anaozaa watoto na kusababisha wanyamapori waendelee kuongezeka lakini mwindaji wa haramu hawezi akachagua kati ya dume na jike yeye atauwa madume atauwa majike kwa hiyo ule uhifadhi wa wanyamapori wa unakuwa sio tena endelevu kwa hiyo watu wakiweza kuelimishwa vizuri juu ya umuhimu wa uhifadhi watapunguza kabisa uwindaji haramu na kujikita katika ue, u, u, uindaji ambao ni halali ambao ni endelevu lakini ili kukabiliana na migogoro kati ya wanyamapori na jamii serikali zetu zinawezaje kushughulikia changamoto hii ili kuwepo na mazingira mazuri kati ya wanyamapori na jamii zinazoishi karibu na hifadhi za wanyama serikali zetu jambo la kwanza ni kuwekeza bajeti nzuri ya kufanya mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa kila eneo lilioko katika nchi zetu kwa hiyo kwenye kila kijiji eh, kutengwe maeneo kwa ajili ya kilimo kwa ajili ya uchungaji kwa ajili ya uhifadhi alafu huo mpango wa uh, matumizi bora ya hayo maeneo uheshimiwe ili kila kitu kiende vizuri maana tunahitaji pia hayo matumizi mengine kwa kwa matumizi mengine kwa ajili ya shughuli zetu za maendeleo tunahitaji kilimo tunahitaji eh, mifugo tunahitaji wanyama pori E, tutengeneze tuweke mpango mkakati wa kuweka ma, matumizi bora ya ardhi kwenye kila vijiji ili matumizi hayo yapunguze changamoto ya, ya mgogoro kati ya wanyamapori na binadamu kwa kumaliza makala yetu hivi leo mwangomo anatueleza ni vipi mabadiliko ya tabia nchi imekuwa tishio kwa uhifadhi wa wanyamapori uh, katika hifadhi yetu ya sadani ambayo ni hifadhi pekee hapa uh, nchini ambayo mbuga yenye wanyamapori wa inakutana na, na, na bahari uh, changamoto ya uh, mabadiliko ya tabiay nchi ya me yanajitokeza pia katika hifadhi hii kwa sababu sisi tunapitiwa na mto wami ambao unatoka kuanzia huko dodoma mikoa ya dodoma morogoro na kuja hapa katika hifadhi ya sadani kumwaga majai katika mto wa in, in, in, bahari ya india sasa ukaukaji wa mto wami umekuwa changamoto kabisa kwa wanyamapori hasa kipindi cha kiangazi mto wami huu ni muhimu kabisa kwa ajili ya maji ya kunywa kwa wanyama katika eneo hili la sadani sasa tumekuwa tukishuhudia vipindi vya kiangazi kupungua sana kwa kutililika kwa maji ya mtowami ambayo yanasababisha uh, uhai na survival ya wanyama wetu wa, wa kuingia katika hali ya, ya shida kwa hiyo mabadiliko ao ya tabia nchi ambayo kwa sehemu moja yamechangia Kupu, kukauka kwa mtoami wakati wa kiangazi ni changamoto na ni nni changamoto ambalo linakabili ekolojia yetu ya hifadhi ya taifa ya sadani na msikilizaji kama ilivyo kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanyamapori mwaka huu ushirikiano kwa ajili ya kuwalinda wanyamapori basi ni jukumu letu sote kuchangia katika uhifadhi wa wanyamapori katika nchi zetu na kufikia hapo msikilizaji ndio natiananga makala yetu hivi leo shukran kwa mgeni wetu siku ya leo efrem mwangomo ambaye ni kamishna msaidizi wa uhifadhi katika hifadhi ya taifa ya saadani nchini tanzania jina langu minlet ijai kwa heri