zaji juma katika makala yetu tutafahamu zaidi kuhusu ardhi oevu na umuhimu wake katika mazingira yetu kila mwaka februari 2 dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya ardhi oevu ambayo lengo lake ni kuzidisha uelewa katika nyanja ya kimataifa kuhusu jukumu muhimu la ardhi oevu kwa binadamu na sayari ya dunia takriban asilimia 35 ya maeneo oevu duniani ambayo pia hupunguza athari za mafuriko na kusafisha maji machafu yalipotea kati ya mwaka wa 1970 na mwaka w 215 msikilizaji kwa kuwa ardhi owevu hufanyakazi kama sponji hivyo hunyonya hewa ya ukaa mara nne zaidi ya misitu ya mvua vilevile hufyonza hewa ukaa mara 40 kwa kasi zaidi kuliko misitu ya mvua kuzungumzia hili kwenye laini ya simu msikilizaji tutakuwa na baraka machumu mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi na nishati jadidifu akiwa nchini tanzania na hapa anaanza kwa kutueleza manufaa ya ardhi oevu ardhi owevu ina umuhimu mkubwa katika mazingira yetu maana kwanza moja aa, ni makazi ya bayonoali Uh, zu, uh, uh, nyingi ambazo tunaziona katika dunia yetu zaidi ya asilimia ya bainoali zote zinaishi katika hapa uh, na naangalia kuna wanyama kuna samaki kuna mimea na vitu kama hivyo lakini uh, ni sehemu ambayo watu wanajipatia maisha kwa maana shughuli mbali mbalimbali zinafanyika za za, ki, za uh, ambazo kwa namna moja ama nyingine zinawapa watu kuweza kuishi kuwapa kipato kwa mfano kilimo Uh, kuna ufu, ufugaji wa samaki ufugaji wa, wa mifugo mbalimbali mbali, lakini kuna kuna watu kufanya uh, shughuli mbali mbalimbali kama zile za utalii kwa kwahiyo kwa namna moja ama nyingine huo ni umuhimu wake lakini pia kun, uh, banoali ina umuhimu wa kuvuta hewauk kwa maana kutoa hewa hewauk kutoka katika anga hewa lakini hata hivyo banoali inafanya kazi ya ku, kufanya uh, Uh, utunzaji wa maji uh, kwa maana kupunguza ile um, inapotokea masika basi banoali yenyewe inafanya kazi ya kuchukua yale maji yanayokuwa yamezidi katika arizi na kuyaweka katika maeneo yake na maeneo haya yanatajwa kutoweka kwa kasi labda kwa utaalamu wako nini kinachangia kutoweka kwa uh, maeneo haya ya ardhi oevubanoali inatoweka ina kwa, kwa kasi kwa sasa hivi kwa mfano kwa tanzania tuna katika artuliyo tulionayo asilimia kumi ya tulionayo ni, ni, ni ohevu. sasa hii sa hiiaev imekuwa ikitoweka ambapo inasemekana kwenye zile kume, sasa katika asilimia nye ztuazziongetuasma zaa9ababshwa na hii inasababishwa na na, na shughuli mbali mbalimbali za kibinadamu kama vile kilimo cha kilimo olela ambacho kilalima karibu na kando kando ya lakini pia phili uh, janga la mabadiliko ya tabia nchi kwa maana ya kuongezeka kwa gesi joto kwenye uso wa dunia inasababisha joto kali ambao o joto kali linasababisha ukame wa muda mrefu ambavyo sasa moja kwa moja nake uharibifu mkubwa wa, wa uh, lakini pia uh, um, kuongezeka kwa mifugo Uh, kwa mfano uh, kwa nchi kama tanzania ni uh, nchi ya uh, pili kwa kuwa na mifugo mingi duniani uh, ukilinganisha ukiacha ethiopia na hii inaonyesha tu pia uh, tanzania uh, ina mifugo uh, sasa hivi uh, inaendea kuwa mara mbili ya wakazi wa waliopo tanzania kwa hiyo unaweza ukaona moja kwa moja kwamba ni jinsi gani mifugo kuwa mingi katika sehemu mojawapo ina, inachangiza katika kuharibu arizi hev lakini tofauti na hiyo pia kumekuepo na ongezeko pia la watu kupanuka kwa miji uh, miji vijiji vingi kubadilika kuwa miji hivyo basi watu wanaongezeka na hiyo inachangiza moja kwa moja kuhalibu, uh, kuchangiza uh, kuharibika kwa kwa haraka mara nyingi maeneo haya sisi wananchi huyaona kama maeneo ambayo uh, ni majimaji tu haya na hayana faida je uelewa kuhusu ardhi yauevu uko vipi katika jamii zetu na hasa katika ukanda wetu wa afrika mashariki je wananchi wanaelewa umuhimu wa maeneo haya uh, wananchi wamekuwa hawajui umuhimu mkuu wa aizeu kama nilivyozitaja hapo juu hawajui kwamba hizi japo wanapata wanapata vipato kule lakini hawapati elimu ya msingi kujua ni namna gani ya kuzitunza ni namna gani kuzitunza zinaweza zikawasaidia wao maisha yao kuendelea msikilizaji kama ndio mwanzo unaungana nasi kwenye maakala yetu hivi leo ya mazingira leo dunia yako kesho tunazungumzia ardhi owevu na umuhimu wake katika mazingira yetu nam uh, sera zilizopo kwa sasa pengine ni kwa kiwango gani zinasaidia kulinda maeneo haya uh, labda ni wapi tunatakiwa kukaza kamba ili kuokoa maeneo haya muhimu uh, kiwango kidogo cha sera tulizonazo ambazo uh, kwa namna moja ama nyingine ndio zinalinda na zinalinda ule uhifadhi wa arizoevu lakini hazina ule kwenda kufanyika kama implementation kufanyika kule kwenye sehemu ambazo ni husika kwamfano kuwaendea hao watu ambao wanaishi karibuu na mazingira kama yale na hiyo ikorojia ya arizowevu kwenda kwenye serikali za mitaa ambao wao ndio watekelezaji wa hizo sheria elimu yao wale watu hawajui chochote kwa hiyo hizi sela tumekuwa na sela ambazo ziko juu tu kwenye serikali za uh, serikali za juu uh, hizi central government lakini ukija kwenye serikali za, za mtaa za vijiji hakuna ha, ha, uelewa wa hizi sela ni mdogo na mara nyingi umekuta wa wawao wanatengeneza visela vile vidogo vidogo zile bail ambazo zinakuwa ni na kile ambacho kipo kwa hiyo maana zinakuwa zinajichanganya hizi sela zao kwa maana yake tunahitaji kuwa na na na, na, na sela ambazo kwa namna moja ama nyingine zinajulikana kwa wananchi zinajulikana kwa hawa viongozi wa serikali za ntaa mwisho tu pengine serikali zetu zinaweza kuimarisha uhifadhi wa ardhi yauwevu katika nchi zetu ni vipi zinaweza kufanya hivyo A- sasa ili tuweze kuimarisha uhifadhi wa alizioevu katika ukanda wetu wa nchi za afrika mashariki tunatakiwa serikali wananchi asasi za kilahia na jamii kwa ujumla kwanza kutambua umuhimu wake wa hizi ariziohevu ali, uh, lakini kuwa na sheria ndogondogo ambazo zinaanzia katika ngazi ya chini ya kijiji kulinda hizi kwa sababu tumeshaona umuhimu wake na tunaona kabisa ni namna gani zikiweza kutoweka basi kwa namna moja ama nyingine tutakuwa tunaasirika sana na labda kumalizia kuonyesha uh, arizowevu jinsi ilivo ni muhimu katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kama nilivyosema hapo awali kwamba hii inatumika kunyonya ewahewauk ambayo hewa, hewa ukaa uka ni moja ya sababu ya kusababisha uh, gesi gesi joto joto uh, ni moja moja ya ya ambayo inasababisha mabadiliko tabia kwa moja tukiwa na na na na na tukiweza kuzitunza na kuzilinda hizi na hizi kuzihifadhi tunaweza kupata kubwa ambazo zitakuwa zinanyonya zinavuta uh, ewaka, lakini pili tutaweza kupata uh, maji ya kutosha kwa sababu hizi kama nilivyosema hapo iliosema oaa aizoueu zinafanya kazi kubwa ya kulinda pia na kutunza maji yetu kwa usalama zaidi kwahio tutakapokuwa hatuna tutakuwa na hizi changamoto za ukosefu wa maji na ambazo kwa namna moja zitapelekea kutengeneza ukubwa wa haya mabadiliko ya tabia nchi fikia hapo msikilizaji na tumai umepata ufahamu zaidi kuhusu maeneo ya ardhi oevu na umuhimu wake katika mazingira yetu shukran kwa baraka machumu mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi na nishati y jadidifu akiwa nchini tanzania jina langu minletji kwaheri