Msikilizaji, wataalam wanaonya kuhusu kuongezeka kwa tishio la moto wa nyika kwa asilimia 50 kufikia mwisho wa karne hii, wakati katika nchi za magharibi tayari idadi hii ikitajwa kuongezeka mara tatu zaidi. Kulingana na ripoti ya shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP, mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko ya matumizi ya ardhi huenda vikasababisha kuongezeka kwa moto wa nyika kwa asilimia 14 kufikia mwaka 2030 na asilimia 30 kufikia mwisho wa mwaka 2050. Kuzungumzia hili tutakuwa na Daktari Jackson Kinyanjui. Yeye ni mtaalam wa mazingira na usalama wa chakula akiwa nchini Kenya. Msikilizaji, katika miaka miwili iliyopita tumeshuhudia moto wa nyika kwenye baadhi ya mataifa ya Ulaya, Amerika Kaskazini na hata Afrika. Hapa, Daktari Kinyanjui anaeleza chanzo cha matukio ya moto wa nyika kwa muda wa miaka kumi ambayo imeopita, tumeona ya kwamba zile moto za nyika zikiongezeka maradufu, na hii tumeona ikiwa na ile tunasema ni mwambataniko wa, wa, wa ile joto ambayo tumekumbana nayo dunia nzima. Ukiangalia wataalamu wa mambo ya hali yanga, ya anga walitueleza ya kwamba joto jingi lile ambalo limeweza kuwa recorded ama imeweza kuwa ndiko chini na wataalamu, kwa miaka yote tangu anze kuandika joto ambazo zimefanyika duniani, <coughs> miaka kumi e, zile joto kumi zimeonekana za juu kabisa, kumi kati ya hizo zimekuwa kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na hizi e, moto za nyika e, zimeanza kuongezeka maradufu kutoka mwaka wa elfu mbili na kumi hadi kuelekea hadi wa sasa. Kwa hivyo, ii inasema nini? Inataka kusema ya kwamba kuna ile ambayo tunasema ni kuna ile uhusiano juu sana, kutokana na ile tunasema ni uongezekaji wa joto wa dunia na wildfires. Daktari Kinyanjui, wanasayansi wamekuwa wakihusisha hali hii na mabadiliko ya tabia nchi. Je, kuna uhusiano gani kati ya moto wa nyika na mabadiliko ya tabia nchi? Kwa ufupi, kuna sababu kadhaa ambazo zinaongeza zile tunasema ni moto za nyika na kwanza, tunasema ni ile tunasema ni drought, yaani ile tunasema ni kiangazi. Pia kuna ile tunasema ni ongezekaji wa joto yani air temperatures. Pia kuna ile tunasema ni low relative humidity, yani kukosekana kwa mvua, hewa inakuwa imekauka, na pia kuna ile mambo kama vile lightning yani ile umeme wa radi, na pia upepo mwingi ambao unakuja na na uko na joto jingi. Kwa hivyo tukiangalia upande wa hali ya anga umebadilika kivipi, unaona ya kwamba binadamu haswa amekuwa katika kipao mbele kwa kuongezea joto la dunia kwa hivyo tunaona ya kwamba mambo na wildfires zimeongezeka sana na haswa inakujaga ile wakati ambapo tunaona joto la dunia limeongezeka maradufu. In fact, wanasayansi wanasema mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na mwaka wa elfu mbili ishirini na, na, na mbili joto ambalo limeweza kuwa recorded limekuwa la juu sana ukilinganishwa na miaka yote ambayo wamekuwa wakiweza kunakili eh, joto la dunia. Kulingana na ripoti ya UNEP, idadi ya moto wa nyika huenda ikaongezeka kwa asilimia kumi na nne kufikia mwaka elfu mbili thelathini. Lakini je, hii inamaanisha nini, tukizingatia kuafikiwa kwa malengo ya maendeleo endelevu, tukiangalia upande wa SDGs na pia ile mambo ile ripoti ambayo tuliweza kupeana ya nationally determined Contributions, ambapo Kenya na nchi za Afrika kwa jumla zilisema zitaweza kupunguza mvuke wao zitaweza kuelekea upande wa kutumia miale ile ambayo tunasema ni clean energy, ili tuweze kupunguza ile tunasema ni ongezekaji wa joto duniani, kwa sababu wanasema ya kwamba tusipo tusipoweza kupunguza ile madhara ambayo tunaongeza kwa dunia ndio itaweza kuongezeka kwa hii asilimia. Kwa hivyo, kwa sasa, nataka kusema ya kwamba watu wasikuwe na uoga sana, kama tutaweza kutimiza na tutaweza kubadilisha mienendo yetu, hii asilimia ya, ya, ya moto ya nyika ambao wamesema itaongezeka kwa asilimia hata zaidi ya kumi na nne mwaka wa elfu mbili na, na tatu, itaweza kubadilika kama tutaweza kuzingatia mambo kadhaa, na mambo hayo nitaweza kuyataja, ni kama vile upanzi wa miti, ni kama vile binadamu kubadilisha mwelekeo wa utumiaji wa, wa, wa nguvu, atumie clean energy kama vile maji, kutumia sti, kutumia jua, miale ya jua, solar energy, kutumia hata hydro na kutumia hata geothermal yaani ile mvuke ambao unatoka chini wa ardhi. Haya yote yataweza kupunguza ile ambayo tunasema ni chembe chembe ya uchafu tunaongeza duniani, ambao unaongezea ile tunasema ni joto duniani. UN inasema nchi zinapaswa kupunguza hatari ya moto wa nyika uliokithiri kwa kujitayarisha vyema, kwa kuwekeza katika kupunguza hatari hiyo. Lakini utayari wa mataifa yaliyoendelea katika kulikabili hili ukoje kwa sasa? Ndaya kusema ya kwamba nchi za Afrika haswa ndizo ambazo zimepatikana ya kwamba zinakumbwa na, na, na janga la moto wa nyika haswa sana kuliko zile nchi ambazo zimeendelea, kwa sababu zile nchi ambazo zimeendelea ziko na mikakati ambazo zinaweza kuwasaidia kumbana na hili janga, kama vile utumiaji wa sayansi, yaani ile tunasema ni mashine ya kuweza kujua wakati upi moto wa nyika unaweza zuka, ili watu waweze kujitahadhari mapema. Kwa hivyo tunaona nchi za Afrika tu ukosaji wa sayansi, ukosaji wa taala, wataalamu na pia vifaa zinazoweza kutusaidia kuweza kutabiri na kujua moto wa nyika unaweza kuzuka wakati upi, imekuwa ni janga kubwa kwetu sana. Aidha, Daktari Kinyanjui anasema athari za matukio ya moto wa nyika ni dhahiri kwa mazingira, haswa wakati huu dunia inaposhuhudia mabadiliko ya tabia nchi. Kama sisi watu wa mazingira, tunaona ya kwamba italeta wanyama fulani kupotea duniani na tukose kuona hapo karibuni. Pia tumeweza kuona wananchi wengi sana wame weza kupata madhara ya afya kwa sababu ukipumua ile mvuke ya, ya, ya, ya moto wa nyika inaleta mambo ya shida ya mapafu. Tumeona pia nchi na ekonomi za nchi zikiweza kudidimia, kwa sababu moto kama huu ukifanyika kama ule ambao hata ulifanyika Kenya wakati fulani, kwa hizi e, tourism site, tunakuta kwamba zinaleta ile ambayo tunasema ni tourism inaangukia chini, kwa hivyo economy inaharibika. Tumeona pia imeleta mambo na pollution, mambo mengi soil ile kizuka, meaplani, sababu ile moto wa nyika ukizuka inaharibu pia mchanga kwa hivyo hata wewe ukienda pale kupanda mmea fulani inakuwa ni shida kwa sababu yule moto uliweza kuharibu ile rutuba ya mchanga na daktari ni vipi shughuli za binadamu zinachangia hali hii? Kiangalia kama wasayansi tunasemaga kuna kuwaga na sababu mbili sababu ya kwanza tunasemaga ni natural factors yani zile sababu zimetokana na dunia ambazo binadamu hajaguzia na hizi ni vitu kama vile mlipuko zile tunasema tunasema mambo kama vile ile oscillation, yani ile ile dunia wakati wa jua jua iko wakati upi duniani, sababu kuna ile wakati tunasemaga summer solstice, kuna wakati equinox, jua imeangalia eh, inchi karibu kabisa hapo joto inakuwa ni jingi, kwa hivyo hiyo ni natural factors. Lakini tukirejelea upande wa zile sababu zimeletwa na binadamu ni nyingi, kama vile ukataji wa miti, sababu tunajua miti inasaidia kuza na kuleta mvua ambayo inapunguza joto duniani. Kwa hivyo ukikata miti na pia tumeona watu wetu upande wa Turkana na zile areas ambazo kuko na uh, ukame, wamehimizishwa wa, wa wapunguze wanyama ambao wanawaweka na pia hawa wanyama wanaongezea kwa kutoa ile hewa chafu katika hewa ile, tunasema ni methane. Methane gas ni mbaya zaidi hata kuliko carbon ile ya kuchoma kuni. Methane inasemekana ni ni, ni, ni asilimia eh, 40% arobaini hali kuliko carbon. Kwa hiyo ukiweka wanyama wengi, ujue pia unasaidia kuongeza eh, joto duniani. Kwa kumaliza makala haya, Daktari Jackson Kinyanjui anatoa mapendekezo yake kwa serikali za nchi za ukanda ya namna bora ya kuangazia suala hili, ili kuepuka athari zaidi. Jambo lile ambalo linaweza kuambia serikali kama mtaalamu kuzingatia mambo matatu, ya kwanza ni kuwekeza pesa upande wa ile ambayo tunasema ni adaptation, yani kuweka pesa upande wa harakati ambazo zinaweza kusaidia watu kupigana na ili janga, kama vile upanzi wa miti. Na jambo lingine li ni serikali kutumia ile tunasema ni indigenous knowledge, yani kutumia ile maarifa ya watu wa vitambo Sababu tumeona ya kwamba kuna zile mbinu ambazo zinaweza kupigana na moto wa nyika ama kuzizuia tukitumia ile ambayo tunasema ni eh, indigenous knowledge. Kwa hivyo serikali ikiweza kuhimizisha na kutumia indigenous knowledge hiyo itasaidia. Na ya tatu ni kwa serikali kuhifadhi zaidi kwa sayansi. Kwa hivyo tunasema ni sayansi ni muhimu sana na wekeze pesa zaidi katika idara ambazo zinahusiana na disaster management na upande wa meteorological focusing. Yani, waweze kutupatia habari ya moja kwa moja ambayo inaweza kutusaidia na tuepuke janga hili msikilizaji na hadi kufikia hapo ndio tunatamatisha makala ya mazingira leo Dunia yako Kesho. Shukran kwa Daktari Jackson Kinyanjui, mtaalam wa mazingira na usalama wa chakula kutoka nchini Kenya. Naitwa Minzilet Ijai, kwa heri.