karibu katika makala ya siha njema ukiwa na marol juma hili tunazungumzia suala la usugu wa vimelea vinavyosababisha magonjwa mbalimbali licha ya kuwa ni tatizo kubwa katika sekta ya afya kwa nini hakuna uwekezaji wa kutosha nini inachangia kasi ya shida hii na nini mataifa ya ulimwengu yanafanya kuikabili srawt brk lande mshauri wa maswala ya afya katika ubalozi wa ufaransa ukanda wa kenya na somalia akizungumza kwenye kongamano la mataifa ya afrika mashariki na pembe kujadili swala hili ameanza kwa kutupa taswira ya tatizo hili ni tishio kwa afrika mashariki na bara afrika kwa jumla kwa sababu asilimia 5 ya vimelea vinavyopatikana ni sugu kumaanyisha mtiani kwenye sekta ya afya na kuwa watu wengi biwi, hivyo idadi kubwa wanapoteza maisha na inamaana pia ni mzigo kweye c na wataalamu wanaofu changamoto hii imepata kasi wakati huu kukiwa pia magonjo, na mlipuko wa magonjwa yanayohusishwa na wanyama mimi inaitwa jan loyero uh, nafanya kazi katika shirika ulimwengu afya ya mifugo kwa kimombo tunaita hivi ukubwa wa tatizo hili ukoje tukiangazia afrika mashariki pimbe katikati hili jambo limekuwa shida kubwa ulimwenguni hasa tukiangalia sio afrika peke yake kwa sababu zile dawa tumekuwa tukitumia kutibu magonjwa tofauti tofauti katika afya ya binadamu na ya wanyama kadhalika imekuwa madawa yanakosa kuwa na nguvu za kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa kwa hivyo ni jambo l- ambalo linatakana kushughulikiwa kwa haraka tatizo hili limeongezeka kwa sababu gani na ni kwa nini kuna umuhimu wa ushikamano kati ya sekta mbalimbali ili kuweza kupambana na tatizo hile jambo hili linaongezeka kwa sababu ya mazingira mazingirale tuko nayo mambo ambayo tumekuwa ambayo hatukuwa tunazingatia kitambo kwa sababu ukiangalia kama utumizi wa madawa ya, kwa kutibu magonjwa tumekuwa tukiyapata kiholela bila uh, idhini ya daktari kwa hivyo tumeendelea kutumia haya madawa vibaya na kwa hivyo yameendelea kukosa nguvu ya kuua vimelea vinavyosababisha magonjwa ukiangalia vimelea vinavyosababisha magonjwa katika miili ya binadamu ni vile vile vinavyosababisha magonjwa katika wanyama na pia tusipotupa taka vizuri kutoka shambani na taka kutoka hospitalini vizuri tunajaza haya madawa katika mazingira yetu hivyo tunapeana nafasi ya hivi vimelea kuendelea kuwa subu na vimelea vikiwa katika mazingira yetu pia vina vina uwezo wa kusababisha magonjwa kwa binadamu vilevile vile kwa wanyama sasa nafasi ya usalama wa chakula katika swala hili chakula vile umetaja ni njia moja ya kusambaza vimelea sugu kwa hivyo chakula kile tunatakana tule kinatakana kiwe safi na salama kwa afya ya binadamu kinachouzwa kiwe safi kulingana na vile kimepandwa vile kimetayarishwa kabla kifike soko ni kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika tatizo hili bado tuna changamoto ya kuweza kubaini ama kuripoti visa vya usugu wa vimelea katika mataifa yetu hivi ni kwa nini kwa majina anaitwa um, evelin wesangula mimi ni mfamasia nafanya kazi katika east central and southern africa health community ambayo iko arusha tanzania katika kazi zangu za kila siku naangazia mambo ya antimicrobial resistance au na katika harakati ya kufanya kazi zetu tunapata changamoto sana kwa sababu tunapata maabara ambayo hayana uwezo wa kubaini ni, ni, um, ni vimelea vipi vinaonyesha usugu kwa dawa ambazo zinatumika na mara nyingi utapata changamoto hizi zinatokana uh, na kukosa uh, fedha za kutosha za kuweza kukimu mahitaji ya maabara haya kwa mfano ambazo zinahitajika au reagents ambazo zinahitajika ili maabara yaweze kufanya kazi yao anjia ambayo ina, inafaa hivi kwa nini kuna uwekezaji mdogo katika swala hili la usugu wa vimelea na unapotaja kwamba mahabara zipo lakini bado hazina uwezo unamaanisha nini kwamba ni majengo tunayo ni nini tunakosa katika mahabara hizo nitasema kwamba uwekezaji haujaweza kufikia kiwango ambacho tulikuwa tunatarajia na kwa kulingana na na information ambayo tumepata kutoka kwa mataifa mbalimbali mbali. ukikosa kujumuisha ukubwa wa shida au mambo ambayo yana changamoto katika sekta ya afya itakuwa ni vigumu sana kumshawishi yule ambaye anahusika na mambo ya kuwekeza kuwekeza katika sekta hiyo kwa hivyo jambo la kwanza ni kuweza kukusanya takwimu ili tuweze kuangazia umuhimu wa uh, usugu vimelea na pia tuweze kuangazia ni impact ipi Uh, usugu wa vimelea imeweza kuku, kuwa nayo katika uchumi wa nchi katika maisha ya wanadamu katika matibabu ambayo wagonjwa wanapokea mara kwa mara bila takwimu itakuwa ni vigumu sana kumshawishi mtu yeyote aweze kuwekeza kwa jambo ambalo hajaelewa umuhimu wake au hajaelewa ukubwa wake katika sekta ya afya na nikisema sekta ya afya zzingati tu afya ya wanadamu pia kuna afya kwa wanyama ambao pia wanatumia dawa hizi ambazo zinatumika kwa wanadamu maarifa pia katika wale ambao wanafanya kazi katika maabara maarifa lakini tunasema waka, mara kwa mara tuna changamoto changamoto kwa kwa mfano kama hizo na wakati ambapo zinafaa kupatikana pia changamoto kwa yule ambaye ako pale kwenye maabara atafanya kazi yake lakini wakati wa kujaribu labda au ni haezi kumpa ai wakw anaweza kutumia kuchagua dawa inayofaa kumtibu mwanadamu au kama ni yule daktari wa mifugo kutumia kuwatibu mifugo um, uh, katika sehemu mbalimbali daktari jn anasisitiza mataifa ya ulimwengu kuwa na muunganiko katika kupambana na tatizo hili na pia kuzingatia mwongozo ambao umetolewa na taasisi za afya za kimataifa vilevile kuanisha na mikakati ya kila taifa nam kuhusu mpango huu wa pamoja kati ya mataifa mbalimbali mbali katika kuyakabili baadhi ya matatizo ambayo yanazidi kuripotiwa katika sekta ya afyak okay, ulimwenguni sasa kuku kumetengenezwa uh, umoja wa mataifa umetengeneza mwongozo wa kuongoza mataifa uh, jinsi gani wanavyoweza kukabili haya madhara yanayotokea uh, ambayo yanachangia kuwa na uh, usugu wa vimelea na majanga yengine duniani kama magonjwa yanayosambazwa kwa binadamu kutoka kwa wanyama na hali nyingine za kimazingira ki yale yanaweza yakasababishwa magonjwa kwa binadamu kwa hivyo tunahitaji kufata mwongozo huu ili tuweze kulinda ha, ha, afya ya binadamu afya ya wanyama afya ya mazingira yetu ili kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa kila taifa linafaa kushikamana kwa kuangalia wadau wote wale wanahitajika kuchangia katika kupunguza madhara ya afya katika hizi sekta tofauti wataalam wa wakae pamoja wawe na mwongozo mmoja ili waweze kufanya kazi pamoja kupunguza magonjwa ambayo tunapata kutoka kwa haya mazingira shirika la afya duniani limeonya kuwa ukubwa wa tatizo hili ni miongoni mwa matatizo kumi yanayotishia sekta ya afya ambayo bado ina changamoto za kifedha na rasilimali kwa nukta hii tunatamatisha makala siya njema shukrani kwa wageni wangu waliofanikisha kipindi hiki mimi ni carol corel kwa heri