karibu katika makala ya siha njema upo nami carol corer wiki hii tunazungumzia namna ya kuyafanya maeneo ya kazi kuwa rafiki kwa wakinamama wanaonyonyesha vilevile tutaangazia mpango wa kenya kutoa chanjo ya kipindupindu wakati huu nchi kumi na moja za afrika zikiwa zimeripoti mlipuko katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwa kuanzia mataifa mengi ya afrika yamekuwa mbioni kupambana na mlipuko wa kipindupindu yiliyoshuhudiwa kutokana na mafuriko yanayohusishwa na athari ya mabadiliko ya tabia nchi kando na matibabu yanayotolewa hospitali kwa wagonjwa mamlaka za afya zimekuwa zikihimiza tabia zinazozingatia usafi vilevile vile chanjo hata hivyo kutokana na mataifa mengi kuwa na tatizo hili kuna uhaba wa chanjo ya kipindupindu hali inayolazimu mataifa kama kenya kutoa dozi moja ya chanjo no badala ya mbili zinazopendekezwa nilizungumza na daktari sultan matendechero naibu mkurugenzi wa huduma za afya nchini kenya ugonjwa huu wa kipindupindu umekurupuka kama vile e, mwaka jana mwezi wa oktoba e, tuliweza kuwa na mkurupuko ambapo sasa tulipata watu wengi wameanza kukuwa na ugonjwa huu na kufikia sasa tumeweza kuwapoteza watu kama96 hata ingawa idadi imeteremka kwa sababu tulikuwa na zaidi tumetoa ripoti ya zaidi watu 11 ambao wameathirika na ugonjwa huu lakini ni muhimu sasa tuweze kutoa chanjo ili wale watu ambao wanaishi kwenye hizo sehemu ambazo zimeathirika pakubwa waweze kupata kinga eh, dhidi ya ugonjwa huu wa, wa kipindupindu nam dozi mbili zinapendekezwa katika chanjo hii lakini mmetoa dozi moja sijui baada ya miezi hiyo sita mtarudia tena ama itakuwaji sasa e, dozi mbili zinatoa kinga bora zaidi lakini e, kwa hivi sasa dozi moja ita, itaweza kutupatia ile manufaa ambayo tunatafuta na tusiwe na wasiwasi kwa sababu sayansi inatuambia kwamba hata ingawaje dozi mbili zitatoa kinga bora zaidi lakini dozi moja itaweza pia kutoa kinga ambayo hata wakati tutapata tena tukifika tuki pale mbele na tupate labda tuweze kupata chanjo zingine zaidi basi tunaweza hata kuongeza lakini kwa hivi sasa tungependa kusema kwamba ni sawa kabisa hata hiyo dozi moja inatosha tu dosi hi inatolewa kwa mfumo gani na je muna uhakikisho na usalama wake sasa chanjo hii ya uh, cholera inaitwa inahitwa oraloleavie inawekwa kwenye mdomo sasa wanaangusha kama matone kidogo kwenye mdomo e, alafu e, inaweza kuingia sasa inaenda inatoa kinga kwa sababuunajua um, e, wa, kolera ni ugonjwa ambao watu o wa wanapata kwenye chakula kwa hivyo chanjo hii pia lazima ipeanwe kupitia mdomo kwa hivyo ni kitu ambacho kinawekwa E, kwenye mdomo alafu inaenda sasa inaingia kwa mwili inatoa hatujaona shida yoyote kubwa ambayo tunaweza kusema kwamba e, chanjo hii ina madhara kwa hivo ni chanjo ambayo sisi wenyewe hapa tumehakikisha kwamba ni salama pia ni chanjo ambayo ina makali ya kutosha iko imeonyesha kwamba baada ya kupata chanjo hii utaona kwamba sasa hata idadi ya watu ambao wanapata kolera baadaye inashuka kabisa sanasana sana unapata kamba hakuna watu ambao wanapata olabaada nakatika sehemu ya pili kuelekea kuhitimisha wiki ya kunyonyesha inayoadhimishwa kila agosti kuanzia tarehe meusi mwenzangu victa moturi ametuandalia ripoti inayoangazia changamoto za kina mama kunyonyesha kwa miezi sita ya kwanza ya mtoto katika chumba hiki cha kawaida eneo la sarangombe kibera jijini nairobi tunakutana na jus atieno mama mwenye watoto wane huku yule mdogo akiwa na miezi sita atieno tayari amepata mafunzo juu ya umuhimu wa kunyonyesha mwanawe malezi iko sawa kwa sababu nilifundishwa ya kwamba mtoto akizaliwa afai apewe chakula yoyote hadi afike miezi sta wakati wowote akihitaji chakula unatoa matiti unampea ananyonya akishashiba unaweza mweka hapo unaendelea na kazi yako licha ya kufanya kazi kama fundi wa kushona nguo katika duka jirani atiana anahakikisha mtoto wake anapata maziwa ya mama hata anapoondoka kwenda kazini kwa bidii anayakamua maziwa yake na kuyahifadhi sehemu ya baridi hivyokuwa rahisi kwa msaidizi wake kumpa mtoto mimi naye niko na chupa ya kidogo ya mtoto wakati wote nikitaka kutoka na nimejua sitamaliza hours asinje natoa maziwa naiweka alafu nafunga vizuri na pali pabaridi hata kama ni chini ya meza ama chini ya kitanda na ekatu hapo akilia nikimwachia mtu anaweza mpea slost ajapewa ile maziwa yote ya duka ila tu niyo ya kilomita chache kutoka nyumbani kwa teno hawa odari ni mwingi wa furaha odari anamnyonyesha mtoto wake mwenye umri wa wiki mbili ilibidi kuacha kazi yake ya kila siku ili kumshughulikia mwanawe hadi atakapofika miaka miwili mi nikizaa nawachaga kazi mpaka um, afikishe miaka tatu ndo rudi kazi klinik wanasema lazima anyonye after hours, na anyonyeshwe o bila kukula wahudumu wa afya kwa jamii hata hivyo wamekuwa mstari wa mbele kuwasaidia mama ambao wanajifungua katika mitaa ya mabanda na hata maeneo mbalimbali nchini kuwapa mawaida na kuwafunza umuhimu wa kuwanyonyesha watoto wao ani auma akuku ni mhudumu wa afya ya jamii natembea kuwadotodo naangalaa wale wako na watoto kama hii wiki ni ya wiki ya exei tunaelemisha wa mama muhimu ya kunyonyesa mtoto mi nikiingia kwa nyumba nikipata kamaa amesaa ako na mtoto mdogo namweka chini i nafanya naongea kuhzu ya hin wakati mama ana exlsi mtoto alafu namfundisha m- vila anakaa akinyonyesa mtoto ndio maziwa atoke ila mtoto atapata maziwa ya kutosha ya kunyonya hata hivyo lishe bora imepiga upato kama njia moja ya kuongeza maziwa yenye nguvu vilevile kinga mwilini kama anavyoelezea este opana mtaalamu wa lishe bora katika zahanati ya tabita jijini nairobi ipo haja ya kinamama kuzingatia vyakura bora wanaponyonyesha unapata ni njia moja ya kubonde na mtoto pili wakati mama amejifungua immediately tunasemanga ile mazio ya kwanza kolostra mtoto akinyonya inasaidia mama kutoa ile inaitwa placenta pia inafanya mama asivunje damu mingi pia mama wakinyonyesha way, yeah, study, delay men, like child opana anasisitiza mafunzo jinsi ya kumpakata mtoto wakati wa kumnyonyesha kuimarisha na kuboresha mazoea ya unyonyeshaji nyumbani na hata kazinins Into a ex, how to a express milk kunamuuliza nyumbani ana vifaa gani atakuambia kama wamama wa, wa wetu wa kijiji labda jana uwezo wa kununua jokovu manake wale wengine wanaweza nunua utafundisha venya nafaa jinsi anavyofaa anav, anav, kutoa ile matiti kisha anaiere akiwa ananawa ananawaatanawa mikono atafute konten ile safi na kiwango atoe nais anaitoa akishamaliza kukamua anai nchini kenya mashirika mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na yale ya afya yama mstari wa mbele kuhamasisha wazazi hasa akina mama kuhusu umuhimu wa kuwanyonyesha watoto wao kwa lengo la kuboresha afya yao goffrey okoro ni mkurugenzi mkuu katika shirika la carolina fokibera africa so haswa tunajihusisha y kuweza kuwaelimisha uh, jinsi 1 um, um, ya kuweza uh, kulea watoto idhe kuwapea hiyo na vyakula ambavyo yafaa that uh, uchumi pia ni ngumu wakati huu na pia tunafanya child welfare clinic ambapo tunawaprea free mkuu um, wa zanati yetu kuweza kuelimisha na pia kama kuchunguza hali ya mtoto kwa mujibu wa shirika la afya duniani nusu ya watoto wenye umri wa chini ya miezi sita ndio wanaonyonyeshwa pekee ulimwenguni vilevile nusu bilioni ya wanawake hawapati fursa ya kunyonyesha kwa sababu za kikazi ukoro anadokeza kuwa sera zinahitajika kuainishwa kuwapa nguvu wa kina mama kuwanyonyesha watoto wao bila kizuizi chochote wamama ambao wengi wako hapa kibera wanafanya kazi katika mijengo ama juakali hivyo kwamba wanachukua masaa nane ama kumi kila siku waweze kwenda kutafuta riziki kila wakati wakifanya hivyo watoto wanabaki na wale keatekas ama kuadei kea kwa hivyo hao wamama wawezi kufanya mambo ya exclusive breastfeeding na hii ina lead to alot of mambo ya uh, stanting na pia mambo tu a lot of uh, complication ya manutrition kwa watoto tunaweza ku uh, uh, kuwaprovidia at least uh, wat cheye ningetacha kwamba dignified employment na pia mashirika mengine ambayo pia wanaweza wa uh, uh, uh, manut- uh, uh, supplements kama na mengine pia waweze kuwasaidia ndio waweze kujukumwa watoto huku ulimwengu unapoadhimisha wiki ya kunyonyesha duniani serikali pamoja na makampuni mbalimbali yameomba kuhakikisha uwepo wa sehemu maalum ya kunyonyesha kuhamasisha umma umuhimu wa kunyonyesha ili kujenga mazingira mema kwa kina mama ili kuwapa watoto wao mwanzo bora wa maisha kufikia hapo tunahitimisha makala sihe njema mimi ni carol korer kwa heri