karibu katika makala ya siha njema upo nami carol corer tutakuwa tunazungumzia swala la upandikizaji viungo wakati huu mataifa ya afrika yakiwa mbioni kuifanya sehemu kubwa ya matibabu je maswala ya kisheria maadili na imani yameshughulikiwa tuanzie jijini kigali ambapo hivi majuzi serikali ilipitisha sheria kusimamia zoezi hilo linaloendeshwa katika hospitali ya king faisal huyu hapa waziri wa afya wa rwanda daktari sabin zanzimana upandikizaji wa figo unaanza hospitali ya kinga faisal hapa kigali hatua iliyohitajika ni kuwa na sheria iliyopitishwa na bunge hatua zote zimetimizwa ili tusiwe na vikwazo vya kisheria au tusiwe na msingi mwingine wa imani wakutupingawe're uh, not going to have another faith based challenge on that nchi ya tanzania mwaka huu uliweza kufanya upandikizaji wa moyo miaka mitano baada ya kupandikiza figo nchini kenya wataalam wamejibidisha kufanya upandikizaji kadha wa kadha ingawaje kwa sasa hakuna sheria moja kwa moja inayosimamia zoezi hilo kumekuwa na shinikizo za kupanua wigo wa matibabu haya ili kuruhusu upandikizaji hata kutoka kwa watu wasiohusiana waliokufa na pia kualalisha upandikizaji nimezungumza na daktari Yusuf mahat kutoka hospitali ya rufaa ya nakuru nchini kenya A, shukran karo kwa kunikaribisha kwa makala haya ya siha njema tuanze tu kuelezea msikilizaji upandikizaji ama zoezi la kuhamisha kiungo cha mwili inamaanisha nini kupandikiza kiungo inamaanisha kubadilisha kiungo ambacho kimewacha kufanya kazi vile inavyofaa katika mwili inafanyika wakati mwingi kwa viungo kama figo maini konia na viungo vingine sijui upandikizaji wa viungo hivyo umekuwa na mchango gani katika matibabu upandikizaji wa viungo arol yeah, imekuwa kiungo muhimu katika afya ya yeah, katika kupeana afya kwa wagonjwa wetu unapata wakati mwingi kuna wagonjwa wengi ambao wanahitaji kubadilishiwa viungo sasa kupandikiza viungo imetuwezesha sisi kama daktari kutumia mbinu mbinu mpya ya kusaidia wagonjwa hao kuweza kupata viungo ambavyo vinavyoweza kufanya kazi kwa hivyo tunapotumia dawa kutibu ama upasuaji sasa hivi teknolojia imeturuhusu kupandikiza viungo pia ili kuweza kubadilisha viungo ambavyo vimewachwa eh, kufanya kazi inavyofaa swala hili pengine iliko vipi tukizingatia mataifa yetu kwa mfano ya afrika mashariki katika ma- mataifa yote ya afrika mashariki uh, suala lote la upandikizaji wa viungo ni swala geni tunapoongea sasa hivi ni nchi ya kenya ambayo imeendelea kidogo kulinganisha na nchi zingine katika suala hili la upandikizaji wa vyungo maanake hapa kuna wataalam na kuna hospitali nyingi zinazo peana uh, matibabu kwa wagonjwa ambao wanahitaji kupandikiza uh, kiungo daktari bila shaka umekuwa katika kitengo cha chaisama kusafisha damu kule na kuro mara nyingi mnashughulika na upandikizaji wa figo sijui swala la maadili mnashughulikia vipi mambo mengi ambayo yanazingira kuna hofu kwamba upandikizaji unaweza kuleta soko nafasi ya kushamiri biashara haramu ya viungo vya mwili ni swali nzito sana carol maanake naam tunafanya upandikizaji wa vyungo na upandikizaji wa vyungo umesaidia wagonjwa wengi sana kuweza kupata afya njema na kuendelea na maisha yao kama kawaida tunapozungumza wakati huu arol hatuna sheria iliyobuniwa kudhibiti upandikizaji wa viungo katika nchi yetu ya kenya kwa hivyo tunapoongea sasa hivi huwa tunafanya ubadilishaji ama uhamishaji wa viungo baina ya watu ambao wanaohusiana kama kijana anampa kiungo babake ama mamake ama baina ya, ya watu ambao wanaohusiana biashara haramu ya kuuza viungo a, hili ni biashara ambayo ipo lakini hamna sheria wakati huu sisi ambao tunaweza kutumia ili kuweza kudhibiti hiyo biashara kama wataalam huwa mnazingatia nini ukija sasa mtu amekubali kutoa kiungo chake na mwenye kupewa pia wameshakubaliana ni ma, maswala gani ya maadili ambayo mnazingatia naam uh, mtu anapokubali kupeana kiungo uh, huwa kuna test ambazo huwa tunafanya tunapima uh, tunapima kama kaman yani yule mtu ambaye anayepea na kiungo na yule anayepewa wanakubaliana you know, kidamu yao inakubaliana na kuna test ambazo, ambazo zinafanywa kwenye maabara zinazoweza kufanya test kama hizo ili kuweza kutuwezesha kuhakikisha kwamba tunapohamisha tunapo kiungo hiki hakitamletea shida yule anayeipata ile kiungo bila shaka daktari yusuf mahat kuna swala la tamaduni na swala la uh, mambo ambao watu wanaamini kwa mfano kuhusiana na viungo hivyo kusababu, ndiyo, kwa sababu ndio sayansi inasema kwamba ikiwa mtu hana matumizi sana ama kwa mfano mtu anaona kwamba uh, kiungo chake cha mwili kinaweza kusaidia mtu mwingine na kwa hivyo anaweza kutoa viungo sijui swala hilo tunashughulikia vipi Yeah, kuna maswali kwa nini huyu mtu hana muda mrefu wa kuishi je anahitaji matibabu y mwenyewe atibiwe unafahamu kwa hivyo unaweza jitolea kumpea mtu na mtu ambayo mnahusiana ama rafiki yako ambao baada ya kupima damu labda mtapatikana ya kwamba mnakubaliana ama mko nafaham hiyo sasa ni maadili tu ni mtu anayopeana ama anakubali ya kwamba mimi nataka kumpea huyu kiungo yangu maanake kuna viungo ambavyo unaweza peana na bado uishi maisha mazuri kama figo una figo Uh, kuna figo uh, mbili katika mwili wa binadamu mtu anawezatoa figo moja na baki na nyinginebado awe na maisha ya kawaida na viungo vingine kama vile ini ini ini pia la weza ini ni moja lakini ile ini moja imegawika mara tisa nfamu kwa hivyo kama kuna mgonjwa ambaye anahitaji ini haimaanishi ni lote litabadilishwa tunatoa tu sehemu moja tu la ini kutoka mtu ambaye yuko unataka yu kupeana ile ini tunamekea kwenye mgonjwa na wote wawili wanakuwa na maisha kama kawaida lakini kwa sasa hivi hatuna hospitali ambayo inaweza inaweza weka ama kustoe ile viungo ili tuweze kupeana wakati ambapo inatakikana uh, unafahamu karo pia hatuwezi uh, weka kiungo kwa muda mrefu tunapotoa kiungo inakuwa ni kumwekea mtu wakati mwingi kati ya masaa sita ndio ile kiungo iwe bado ina, inafanya kazi na iko nzuri tunapozungumza sasa hivi karol hamna hospitali ambayo ina store ama ina ile utendaji, utendaji kazi wa kuweza kuweka viungo ili kuweza kupeana kwa mgonjwa wakati mwingine e, ni suala geni suala la sasa kwa sasa ma, inamaanisha ya kwamba tuna up, upandikizaji tayari una, unafanywa wakati ule unatakikana na tunapopata ile kiungo nam lakini kuna katika mataifa ya kigani suala la upandikizaji ni suala ambayo limeendelea zaidi si swala geni uh, nchi hizo zina, zina uwezo wa kuweza kuste vile viungo na wwana orodha tu ya enjile, wana, watu ambao wa wanaohitaji viungo katika nchi hile na watu hao wanapatiwa kulingana na nambari yao katika orodha ile na je raia wanautazamaji upandikizaji tulizuru eneo la nyamirambo jijini kigali kupata maoni yao na mimi ni abdu ikiwa ina ndugu yangu anaumwa huenda figo na nami na figo mbili manaake namuea manaake taza kumsaidia aa kuenya manaake nikamsaidia nikampa figo amla shila yoyote kwa urahisi kabisa naweza kumsaidia mimi naitwa kwa jina maarufu naitwa saidi ila kwa jina la mtaani wananita mungala e, kwa mimi nitaweza kuridhia juu nakuwa nasaidia na kwa kusaidia kwenyewe si mpaka ndugu yangu wala mtu hata mtu wowote ule utaweza kumsaidia kwa uwezo wenyewe utaweza kuwa nao kwa kweli kama mimi kimimi kibinafsi ntaweza kumsaidia kweli waganga si wanakuwa wameshapima wanasema tu huyu mtu akitoa hii moja hii moja itabaki nafanya vizuri naona hakuna ubaya wowote ule naitwa ishaq mimi naridhia sana na nafurahi kwamba kama mimi muislamu mafunzo ya kidini anatuambia tupendane hauwezi kuwa mtu mwenye imani kama upende ndugu yako kwa hiyo sasa nafurahia kuwa serikali na yao imetambua kama dini lina mafunzo mazuri lazima watu wapendane pendo ndiyo cha lazima kusema figo au jicho unaweza ukamsaidia ndugu yako na wee kesho haujui utakuwa wapi na nawe mwenzako anakusaidia au mtoto wako au ndugu yako hivyo mi naridhia sana kwa ukweli nauogopi kwamba pengine swala hili linaweza kugeuza kuwa sasa biashara unaona serikali yetu kitu ikitangaza kitu huwa imekuwa imeiga mambo yote na naitaendekaje mi naona sio biashara juu ndugu yako akiwa naumwa ni, ni hiari yako wo kwenda wanapima wakiona wana figo ni nzima wanampatia hamna shida kama dini haina upinzani kwa hiyo mimi naridhia hamna shida e, juu unaona binadamu kila siku sisi mungu alitupenda sana akatutia kwenye hii dunia sasa mi naona hamna ubaya wwote kama dini inaridhia mimi sina tatizo kwa hilo kufikia hapo natamatisha makala haya mimi ni carol koril hadi wakati mwingine kwa heri