karibu katika makala ya leo ya siha njema mimi ni carol kurir mada ambayo tutakuwa tunazungumzia ni kuongezeka umaarufu wa bidhaa mpya za tumbako ambazo hazina moshi inayofanana na moshi inayotoa sigara ya kawaida na je ni kwa nini wadau wanaopambana na matumizi ya tumbako wana wasiwasi kuhusu uhuru wa soko wa bidhaa hizi bidhaa hizi mbadala huwa ni kemikali ya maarufu maarufuoral niotin ambayo aina moshi na mara nyingi mtumiaji huitia mdomoni na kuibana kwa muda baina ya ufizi na mdomo ikiyeyuka na kumpa ladha kama ya sigara ya kawaida vilevile kuna sigara ya kielektroniki ambayo ni nikotini ya maji inayotoa mvuke kumekuwa na ongezeko la watu wanaotumia bidhaa hizi kwa dhana hazina madhara ikilinganishwa na uvutaji wa sigara ya kawaida hivyo basi wawekezaji wakombioni kujaribu kukidhi mahitaji ya soko nchini kenya moja ya kampuni kubwa ya kimataifa inayotengeneza tumbako imekuwa kwenye mashauriano na serikali kuhusu uwezekano wa kuwa na kiwanda maalum cha kutengeneza bidhaa hizi hatua hii inawapa kiwewe wanaharakati wanaopambana na matumizi ya sigara na nimezungumza na baadhi yao kuelewa sababu zao kwa majina naitwa david odhiambo kutoka shirika la kenya Tubako control alliance kwanza kabisa tumeweza kupinga serikali kupitia waziri wa biashara kufanya mkutano wa faraga na kampuni la bat kuidhinisha mambo ambayo yatasababisha uharibifu tunalaani na tunapinga kabisa jaribio la serikali la kenya kuweza kuanzisha kampuni ya kuweza kutengeneza zile bidhaa zinajulikana kama kwa kweli ukiangalia katika sehemu za mitaa hata katika sehemu za burudani na hata uh, vio vikuu na hata mashuleni vijana wengi wameingilia hii urahibu ya kutumia hz uh, mar- ambayo mara mingi uh, velo na ukiangalia haswa wale watu ambayo wanatumia sigara ni vijana ni wanarika vijana haswa ambayo awajafikisha umri wa miaka uh, 3 na pia tuko na wale wako katika mashule ukiangalia matumizi ya sigara katika mashule yameongezeka sana kwa hivyo basi tungependa kuhimiza serikali letu tukufu la kenya ya kwamba ikawezi kuzingatia sheria na kutekeleza sheria na uh, kukataa kata katakata uh, jaribio la makampuni hizi za tumbako kuhujumu utekelezaji ya ile sheria ya Tubako control act ya mwaka wa 207 jina langu ni ann swake kutoka kwa shirika linaitwa alliance kenya sisi ni shirika ambayo tunafanya tuna kazi katika ncd space tunasikitishwa na hatua ya serikali kwamba ni kama wana tobacco industry kuweza kukuwa na production ni kwa sababu one of the main ncd risk factors ni tobacco use ime imeonekana kwamba ina onbt pakubwa ama ncds ni magonjwa ambayo yanaishi muda niya so saa zile wanaspot saa hizi na, na kufanya kwamba ni kama hizi uh, e ni kama za um, zinasaidia kuondoa kwakweli haiwezikua nasaidia kuondoa na hali kutoka utafiti ni kuonyesha wale ambao wanatumia wamekua wanakuawzkuanasada nakama hatutakua hatutakua na kuwa addict, aan a wataiisail i wakaua ntlinom sahkasbaunaweza kupatikana ta ammrannaweaumanisam inaweza kuhi uh, so bila so masigara bilataukua naottunawaomba so m ambayo wanatekeleza uh, regulations in this countryand eve standin in the uh, space kwa sababu yaw and alsofaf tafadhali kenya uh, the goment iweze kusimama kuzuia ama kuzingatia kwamba uh, tobaco il sio vile wanasema wa, waweze kufuku, kufungulia viwanda ingekuwa bora kama wangeweza kusaidia uh, wfam wa, wa waweze kuwa na chakula na anothe susableway oflivelhoo but sio obaco vipi kuhusu wale ambao wanasema hizi bidhaa mpya kama nicotin puchis ama isiga haina moshi wanasema moshi ndio hatari zaidi sijui unazungumziaje dhana hii una iaa uh, um, uh, so, si s inayangu mi naitwa m cn nami ndio mkurugenzi mkuu wa shirika la consumer information network ambayo ni shirika la kutetea haki ya watumiaji bidhaa na huduma kwa nini mnahisi kwamba mkenya ama mtumiaji anapotoshwa kidogo kuhusiana na matumizi ya tumba kuna bidhaa ambazo zinaletwa ambazo haz ilii ama zifuati zile kanuni ambazo zimewekwa kanuni na sheria ambazo zimewekwa tumepigania sana kama mashirika yasiyo ya, ya serikali ya kuwa tuwe na ile picha ama maelezo kamili ukiwakilisha pia picha ndio wale ambao wawezi kuona wale ambao wawezi kusoma wale ambao wawezi no kufahamu vizuri waweze kuangalia zile picha na waweze kujua ya kuwa hizi bidhaa ambazo wanatumia sio bidhaa nzuri lakini kwa sasa tunaona kuna bidhaa kama hizo ambazo zimeletwa kwa soko na haijafikia ile kiwango imewekwa kulingana na sheria kuweka zile picha na bado zinauzwa ya pili kuna sheria ile inasema ya kuwa haifai sigara ama tubako iuzwe kwa moja moja maana ikiuzwa moja, moja inakuwa rahisi sana hata kwa watoto kuyafikia kwa maana bei basi inaenda chini na bado tunaona kama hiyo inafanywa zinauzwa moja moja na pia hata hizi hizitich kunapata ya kuwa wananunua katika zile maontena zao ama zao alafu sasa wanazitoa wanaziuza pia sasa moja moja na sasa samuel nikuulize vipi tutawatoa wale ambao wanashughulika na bidhaa hizo moja kwa moja nikizungumzia kwa mfano wa wakulima utawashawishi vipi kwamba tumbaku ukiachana nayo anaweza kupata maisha kwa njia nyingine kuna makaunti ambayo zinakuza tubako kaswaka uko sehemu za nyanza kama migori ukiangalia sehemu kama kurya unapata hata hao ni maskini zaidi kuna bidhaa zingine labda kama hata kuweka mifugoder inafaa waendelee kuimizwa ya kuwa kuna mimea zingine na kuna ukulima mwingine ambazo zinaweza wasaidia kushinda tobao ya pili ukiangalia ile madhara ambayo tobao inaleta inaleta madhara kwa njia mingi kuna mambo ya kiafya na hiyo umesema sana mambo ya kansa mambo ya ncds mpaka um, diabetis tumesema mambo ya magonjwa ya roho na na mambo ya moyo pia lungs and all that vile uh, inafanya na sio hiyo tu mtu yote ambaye anaguza tobaco hata iwe ni watoto wale wanakusaidia katika shamba lako la tobaco bado wanapatikana na shida ya kiafya shirika la afya duniani halijatoa mwongozo moja kwa moja kuhusu bidhaa hizi hivyo basi mataifa mbalimbali yana jukumu la kupata mwafaka wa wataalam na namna ya kuzidhibiti ili kuhakikisha hatua ambazo zimepigwa kupunguza hatari za kiafya zinazohusishwa na matumizi ya tumbaku haziishii kupotea mimi ni carol koril hadi wakati mwingine kwa heri