na kukaribisha kwa awamu nyingine ya makala ya siha njema mimi ni carol corer kwa leo tutazungumzia uhusiano wa karibu wa ongezeko la maambukizi ya virusi vya hiv miongoni mwa vijana wao kushiriki ngono zembe na hali hii kuwa tishio kwa mapambano dhidi ya saratani ya shingo ya uzazi kuanzia makala haya ni swali la mmoja moja wasikilizaji wetu kuhusu mwanaume kuwa mbibaji wa virusi vinavyosababisha magonjwa mbalimbali mbali, vikiwemo vile vinavyosababisha saratani ya shingo ya uzazi naitwa bahaya bwanga napatikana goma goma drc inakamata muda gani ule mtu anayegonjwa anagonjwa muda muda wa siku ngapi kwa, kwa kutambua magonjwa na kisha kuwa na magonjwa inawezi kujulikana na um, um, muda gani na kwa mwanaume naye anawezi kujua namna gani kama alishakamatiwa nayo nayo nawezi kufanya miaka ngapi kwa yeye na kwa kutunzwa ni namna gani naani ndio nilikuwa nayo kwa kifupi ile na kuzungumzia hili ni daktari yusuf mahat kutoka hospitali ya rufaa ya nakuru nchini kenya sasa msikilizaji alikuwa nataka kuelewa kwa mfano upande wa wanaume mtu anaweza kukaa kwa muda gani kabla ya kujua kwamba amebeba virusi hivyo vya hpv na anaweza kumwambukiza pengine mkewe. Uh, virusi HPV kwa vyawaawad ni ni vina vinabebwa na wanaume katika sehemu yake ya, ya siri ni virusi ambavyo vinaishi pale pale ndio makao yao anafahamu kwa hivyo kila mwanaume ni mbebaji wa virusi vya hpv swala sasa nilinakuja tunaweza namna gani kutoambukiza wake wetu virusi hivi vya hapo ndipo tunapoingilia swala la unadhifu kwa hivyo ni muhimu zaidi kwa wanaume kuwa na unadhifu haswa katika sehemu za siri waweze waweze kuosha sehemu za uzasiri vyema na waweze kuvikausha kila wakati ambapo wanapoosha wanapoenda haja ndogo wafanye kila juhudi waweze kunadhifisha aa, sehemu za ozasiri na kukausha aa, tunapofanya hivi tunadhibiti uwezekano wa vile virusi kusheheni ama kuweza kukua pale na hivyo basi tunaweza kubtkudhibiti kuthibiti uenezaji wa virusi hivyo kwa wake wetu kwa hivyo wanaume wote ni wabebaji wa virusi hivi Aa, hamna hatuwezi tukajua kama virusi hivi kwa kweli tunavibeba tuna, tuna sasa hivi ama hatuvibeba manake kila mwanaume anayo suala sasa linakuja madamu sisi wote tunabeba virusi hivi je tunaweza kudhibiti uh, kuenea kwa virusi hivi kwa wake wetu na najibu ni nam tunaweza kudhibiti kupitia uh, usafi na unadhifu kwa hivyo inawezekana kwamba mwanaume unaishi tu maishani mate ukiwa umebeba lakini kwako haviwezi kukudhuru uh, na si hpv peke yake ao uh, mwili ya binadamu ni makao ya virusi vingi mno uh, katika ngozi yetu kuna virusi na virusi hivi ni muhimu katika uh, uh, katika mwili ya binadamu tuna virusi katika ini um, uh, tumbo letu uh, tuna vini ka, uh, virusi katika mara kuna sehemu nyingi tu uh, katika mwili ya binadamu ambapo tuna hivi virusi hivi virusi havitudhuru sisi kama wabebaji lakini tunapo haswa pv tunapoambukiza mtu sana sana mwanamke yeye ndiye atakayeambukizwa na yee nd atakayeonyesha dalili, dalili za ugonjwa wa hpv na mara nyingi pia hpv ndo inachangia kwa kupata saratani ya kiungo anaelezea pia ni kwa nini hali ya vijana kuanza kushiriki ngono kwa umri mdogo na kuwa na wapenzi zaidi ya moja ni hatarishi um, takwimu ambazo zimetolewa juzi na uh, baraza la ukimwi nchini kenya uh, zimeweza kusema kwamba kwa sasa kuna hatari ya maambukizi zaidi ya virusi vya hiv miongoni mwa wasichana ama vijana ambao wako chini au kuanzia umri wa miaka 1 5 kwamba wanafanya ama wanashiriki ngono na watu ambao wamewazidi umri hili linamaanisha nini katika mapambano ya saratani naam uh, linamaanisha kwamba tuna njia ndefu tunapoona uh, ya kwamba uambukizaji uh, wa virusi vya hiv vinaenea inamaanisha kwamba tu, kuna uwezekano mkubwa pia wa kupata magonjwa mengine ambayo yanayoenea kwa njia ya kujamiiana ama kwa njia ya ngono kwa hivyo kuna hatari kubwa tu ya kuweza kupata uh, wasichana wale wata, wata, wata, wata, wane, wengi wao watakuja kupata uh, saratani ya shingo ya, ya uzazi kuwa na, na wale uh, multiple partners multiple partners inaongeza ile risk ama uwezekano wa kupata ile kirusi na wanapopata kirusi uwezekano wa kupata saratani p inaongezekana kuhusu mapambano ya ukimwi mahat anasisitiza raa kumakinika kuhusu matibabu ya tahadhari ya pep na prep yanayopewa watu ambao wanahisi wapo kwenye hatari ya kuambukizwa virusi vya hiv A katika hospitali zetu kumekuwa na mjadala kwamba hata hivi sasa wakati ambapo tuko na shida hiyo ya kuongezeka kwa maambukizi ya ukimwi A matibabu ile ya pep na prep bado kuna ambayo inakuja na matibabu haya sijui unaweza kuzungumziaje vipi uh, kama daktari ambao unawaona wagonjwa pale matibabu ya pep inafaa kuwa uh, kupeanwa bila kuzingatia uh, historia ya mgonjwa ama inakuaje unavyosema uh, aro ni iko katika nchi yetu ya kenya na pia ukiangalia katika jumuia ya afrika mashariki e, swala la la kuchukua dawa za ugonjwa fulani haswa ugonjwa kama virusi vya hiv huwa inaleta mtu kudhalilishwa wakati mwingi na jamii tunapopeana dawa a, dawa yoyote ile lazima tuzingatie historia ya yule mgonjwa a, na pep ni muhimu sana a, kuzingatia historia kwa nyini sasa hivi je ulijamiiana bila kutumia a, kujikinga na tunapojua historia ile tunaweza kumpatia uh, mtu ile dawa na pia niweze kuchukua wakati huu kuhamasisha jamii kuhusiana na prep ambayo ni dawa ambazo unachukua unapojua ya kwamba utenda utajamiiana hivi karibuni na, na mtu na hujui eh, hali, yake ya, hali yake ya afya vile ilivyo na pia niweze, ku, niweze kuhamasisha jamii kuhusu e ambayo tunapopeana mtu anapojamiiana bila kujikinga madawa haya ni madawa muhimu sana yanasaidia kupunguza Uh, uwezekano wa mtu kuweza kupata virusi vya hiv na ni muhimu tu pia kuasisi kama wataalamu wa afya na nchi zetu za jumuia ya afrika mashariki kuweza kuelimisha jamii kuhusu magonjwa haya na madawa haya na kuwaeleza tu ya kwamba E, virusi vya hiv ni ugonjwa kama malaria ni ugonjwa kama tyo ni ugonjwa ambapo tunapochukua dawa a, tunaweza kuishi maisha marefu na maisha ambayo tunayweza kufanya kazi yetu kama tunaweza kumpoteza kwa sababu pengine amefanya ile tunaita ngono zembenam hilo uh, ni suala ambapo lipo na kuna njia bunifu tuliobuni sisi kama wataalam ambao tunaweza kuweza ku, ku kum, kum, kum, kum, kumwelezwa tu kuweza kujua yule mtu ambaye aliyeshiriki ngono na huyu mgonjwa wetu ni nani kuna program ambayo yaitwa partner notification program partner pannotification progrm e, mgonjwa anapokuja kuchukua dawa ya pep kwa mfano nadhani na nimekuelewa suari lako mtu anapokuja kuchukua dawa la ep sisi kazi yetu ni kumjua tu yeye iwataka pep kwa nini na kuweza kumpatia dawa hatuko pale kumshurutisha hatuko pale kum, kuku, kumuuliza kwa nini ulizembea kwanini kujukinga ule mtu anapokuja tunampea dawa tunamuuliza tuna je una nambari ya yule mtu ambale, ambaye ulieshiriki uliye jamiana ulie jami yani naye anapotupatia nambari kuna njia bunifu ambaye ni kwa njia ya, ya fiche ama anonyms ambayo tunaweza kum kumfuata yule e, e, mtu ambaye aliyejamiana naye na kuweza kumleta katika matibabu na kuweza kukumpima ku, ku, ku, na kumpatia dawa kama anahitaji dawa basi kufikia hapo asante kwa kuungana nami katika makala a siha njema mimi ni carol corer hadi wakati mwingine kwaheri