ujambo msikilizaji na karibu katika awamu nyingine ya makala ya sia njema upo nami arol katika makala haya tutazungumzia swala la watu kujitoa uhai vilevile changamoto zinazotokana na matumizi ya sukari mbadala yani artificial y ambazo zimeendelea kupata umaarufu licha ya kuwa zina hatari mwilini sehemu ya kwanza nipo naye caroline gishia mtaalam na mshauri wa afya ya akili tukizungumzia ongezeko la idadi ya vijana wanaojitoa uhai ripoti hizi zinatolewa wakati dunia ukiwa umeadhimisha mwanzoni mwa juma siku ya kupambana na tatizo la watu kujitoa uhai inayoadhimishwa kila septemba tarehe kumi kwa muda wa miaka kama mitatu nimekuwa nikizungumza niki na hata nikipanga na watu ambao wanapitia hizi changamoto watu ambao wanafikiria kuhusu kujitoa uhai na kuweza kuwasaidia ili warudi katika watatua shida zao polepole na warudi katika maisha yao ya kawaida idadi ya vifo vya kujiia vinaongezeka na sana, sana vijana wa umri wa miaka k- kumi na tano hadi ishirini na tisa wameathirika pakubwa huwa kuna mambo ambayo yanachangia kwa watu kujitoa uhai kwa mfano watu ambao wako na ugonjwa wote wa kiakili watu ambao wanapitia hali ngumu katika maisha yao kwa mfano tangu wakati wa covid umekuwa na shida za kifedha katika nchi yetu kwa hivyo watu wengi walifunga biashara zao pia mtu ambaye ameathirika upande wa uhusiano uhusianokwa e, mfano mwisho wa ndoa ama kukosana na familia e, kupoteza mpendwa katika kifo hizo hali zote zinachangia kuna mambo mengine ambayo yanachangia katika nchi yetu kwa mfano kuna depression watu wengi huwa hawajui wakona huo ugonjwa kwa hivyo kuna hiyo shida ambapo watu hawajaelewa huu ugonjwa hawana ujuzi kuna, kuna mambo ambayo huwa yanaongeza yanahatarisha ukiangalia eh, jambo hilo unajua kwamba huyu mtu ako na uwezekano mkubwa wa kujaribu kujitoa uhai tena mambo hayo ni kama mtu ambaye amejaribu kujitoa uhai hapo mbeleni ako katika hati, hatari kubwa zaidi sihanjema na caroline corier na tukigeukia mjadala tata kuhusu matumizi ya sukari mbadala ambazo wengi wanatumia wakisema zinafadhali zikilinganishwa na sukari ya kawaida ni naye daktari juma maleve kutoka hospitali ya rufaa ya mombasa daktari juma maleve karibu katika makala ya siha njema nafurahi kwamba nimepata muda mdogo tuweze kujadiliana kuhusu baadhi ya changamoto ambazo shirika la afya duniani WHO, uh, limeibua kuhusiana na matumizi ya sukari mbadala ambazo zinapakiwa kwenye paketi ambazo watu wengi sana wanatumia siku hizi wakisema kwamba wanataka kuachana na matumizi ya sukari ya kawaida kwa msingi kwamba sukari ya kawaida ina matatizo ama inaleta changamoto za kiafya sijui una mtazamo gani kuhusu dhana hilo kwamba sukari ya kawaida na sukari hizi mbadala ambazo kwa kiingereza tunaita artificial sweeteners. asante sana caro ni kweli hapo uh, awali hizo sukari mbadala ama artificial zimekuwa zikitumika kwa kuweza watu walikuwa wafikiri kwamba zinaweza zinawezatumika kwa kuweza kutibu magonjwa kama vile sukari ama magonjwa ya obesity lakini kuna baadhi ya research ambazo zimefanywa zime uh, mawaida tofauti kwamba hizo sukari mbadala zina madara makubwa sana katika uh, ile ya mwanadamu vile inakuwa absorbed kwa ama vile chakula ambayo tumekula vile inavyoweza uh, kutumika vizuri mwilini ina interfere na hiyo absorption katika katikaya mwanadamu na pia ina ntfia na ile secretion ya insulin ambayo huwa ina blans ile ambayo tumepata kutoka kwa chakula enye tumekula kutumia hizi artificial pia zinachangia sana ku na zile kuna vitu normal flora zile bakteria zile ambazo zinaishi zina nazo ndani ya maini ama matumbo za mwanadamu ambazo zinaitwa normal flora zinasaidia kubalanse pale ili magonjwa na mambo mengi pale yasifanyike kwa hivyo hizi artificial atfishztu pia zina interfere na ile kazi ya normal flora katika matumba ya mwanadamu na kwa hivyo inapoitafiana hiyo nomofa zenye zinafanya kazi inatoweka katika hatari pia za kupata magonjwa mengine eh, tofauti na sasa tukilinganisha sukari hizo mbadala na sukari za kawaida ndiyo tunahitaji sukari katika miili zetu lakini sukari ile ambayo imwafaka ni ile nazila ama zile sukari za kama vile unapokula matunda na sukari ama kukula sukari kutoka kwa asali vitu kama hizo na naa ch- ile sukari ambayo tunapata kupitia kwa chakula hasa chakula yote yenyew tunakula tunaikula inatupatia nguvu kupitia kwa ile kwakwa ile chakula na hivyo basi hiyo sukari inatosha mwilini kuliko ku- kuenda kwa hizi artificial a, ambazo ni sukari mbadala u- kwa mafikira kwamba zitaweza kutuzuia ku- au kutopata magonjwa ya, ya sukari na laa hizi research ambazo um, who ama shirika la la afya duniani limeweza li, li kusema kwamba utumiaji wa hizi uh, artificial inaleta madara katika afya uh, yetu na kwaibu, kwa hivyo ni vyema kuweza kuambia msikilizaji kwamba ni vyema kutozingatia kutumia hizo sukari mbadala watumie zile natural shule hazikua kupitia kwa matunda au asali na ama sukari ambayo inapatikana kwa vyakula na iye yayatosha pekeake wanaotumia ni wale watu ambao wana changamoto za kwa mfano ugonjwa wa kisukari tafiti hizo zina maana gani kwa wagonjwa hao ambao wanauguza ugonjwa wa kisukari msikilizaji aelewe kwamba haina uh, value na kwa hivyo kitambo tulikuwa watu wanatumia hizi artificial kwa kufikiri kwamba itaweza ku kama itakuwa kama substitute ya sukari za kawaida na kampuni nyingi zikawa zinatengeneza hizi sukari mbadala lakini shirika la afya duniani lime who limeweka wazi kwamba hawapeani ruhusa kwamba hizi utumiaji wa sukari mbadala ufanyike kwa sababu hauna manufaa ya kiafya haina manufaa ya ki ama hatupati lisho bora kwa kwa kutumia hizi sukari mbadala na kwa hivyo iko nayo madara ya kwamba inachangia ina kutfia na vile luko zinakuwa kwa intestines. na ina na vile insulin inakuwa inakuwa ina, uh, ina secreted na kwa hivyo kwa sababu ya hiyo lans hivyo itawezachangia kupata wale wagonjwa wanazitumia ili kuweza ku ugonjwa ku, ku, ku wa kisukari basi inawezaleta madhara zaidi ikawa sasa ndio ugonjwa wa kisukari unazidi una kuwa mbaya wale wanatumia hizi atikish kuweza kupunguza hilo ili kuavoidila bi kwa sababu pia inaf na hiyo zetu pia inaweza changia pia mambo ya obesity na kwa sababu uh, aina aighaifai kutumika aa wagonjwa wakifikiri kwamba wanajisaidia ilali wanaendelea kuwadhiri afya yao lakini kwa kawaida watu wengi lazima kidogo watumie sukari kwa mfano wanapotengeneza juisi lazima waongeze sukari kidogo sijui kama mtaalamu wa afya unashauri kama mtu atatumia sukari kwa mfano kwa kwasi tunastahili kutumia kiasi gani ambacho tunaweza kusema ni kiasi ambacho kinakubalika utumiaji wa sukari unatumika ili kuongeza ladha mdomoni na kwa hivyo wataalamu wa afya ama wanaaa utumie sukari kiasi kidogo kwa sababu kwa mfano kama kama unatumia kikombe cha kama 50 ml, unafaa utumie ile kijikwo kidogo kile cha tablespoon. ile tunaita uweze kupata tu lada ya sukari mdomoni kwa sababu hiyo inatosha lakini kama tunataka kupata sukari mwilini mwili tayari unajua kutengeneza sukari kupitia kwa ile chakula ambacho tunakula hata kama akijaongeza sukarinam daktari juma maleve na kushukuru sana kwa mchango wako basi kufikia hapo sinabudi kutamatisha makala haya mwenyezi mungu akitujalia tena tutaungana juma lijalo mimi ni carolin kwa heri