karibu katika awamu nyingine ya makala ya siha njema ukiwa na mcarol corer leo hii tunaangazia jinsi ambavyo usalama mdogo mashariki mwa drc umechangia kuwaweka hatarini afya ya wanawake wengi haswa wakimbizi wa ndani kwa ndani kando na dhuluma za kingono walizopitia miongoni mwa watu wenye silaha wengi bado wanadhulumiwa kwenye kambi za wakimbizi wameathirika akilini kuwa kwenye hatari ya kupata maambukizi yanayohusishwa na ukosefu wa usafi wa mwili mwilina maz- zingira na wengi waliodhulumiwa hulazimika kuchukua maamuzi magumu kama kuwa vya mimba katika makala haya tutakuwa tunazungumza na daktari rebeka kiu mmoja wa madaktari wanaosaidia wanawake hao kwenye vituo vya madaktari wasio na mipaka msf inasema kila siku huwahudumia wanawake sabini kutoka kambi za lushagala bulengo elohim shabindu rusayo na karuchinya hali halisi katika vituo vya afya ambavyo vinasimamiwa na msf ambavyo vinatoa msaada kwa waathiriwa ambao ni wakimbizi wa ndani kwa ndani ka maeneo ya goma kwa majina naitwa rebecca khuu mimi ni mganga nasimamia kituo cha holandi hapa goma katika vitongoji viko kando kando ya ya mji wa goma ambavyo vina wakimbiaji wa umu ndanindani wanaketi bulengo na nasimamia bulengo na wishagala uh, kama Sexual violence program activity manager katika hizi kambi kumekuwa na wamama wengi ambao wameweza kupata kubakwa ni kambi duni sana ikisema hivyo namaanisha kwamba makaazi yao si mazuri haijafikia ile standard ambayo unaweza sema ni standard nzuri ya mwanadamu kuishi kwani nyumba zao zimetengenezwa kwa zile plastiki zingine tayari zimeanza kuvuja hasa wakati huu wa mfua ni sehemu ambayo ni duni kwa, kwa, kwa kiwango kiasi nielewe vizuri rebeka hao ni wanawake ambao wamekimbia kutoka mapigano kisha wamepitia dhulma hizo za kijinsia wakati wamekimbia ama wakiwa katika kambi hizo za kujisitiri kwa kusema ukweli inafanyika kwa upande wote mwanzo ni wakati walikuwa anakimbia wakiwa barabarani wakiwa wanakuja pale ambapo sasa wapo ila kuna hasa Uh, ambazo zinapata kufanyika na tumeona kwa wakati huu hasa mwezi uliopita kama miezi miwili wengi ambao wanafika kwa kituo chetu cha afya cha tumaini tunaita kliniki yetu tumaini uh, wengi ambao wanakuja seme zaidi ya asilimia hamsini ni wale ambao wamebakwa uh, wanafika kwetu within 72 hours ama within three days of sexual so hizo ni vitu ni, ni ubakaji ambao umeweza kufanyika kwa wakati ambao si mrefu ni recent cases, very recent cases cases very so zinafanyika kuna kunazo ambazo zinafanyika kwenye kambi na kunazo ambazo nyingi zimaweza kufanyika nje ya kambi nje ya kambi ni nyingi kwa wakati mwingi wa mama wakati wanapoenda kwenda kutafuta kumi wengine kuja kuuza ili wapate uh, hela za kuweza kukimu ku, familia zao ama wanatafuta hizo kuni kuja kutumia kupika chakula kwa nyumba kwa familia ama wanaenda kufanya kazi kule nje pengine kwa mashamba ili wapate kulipwa kwaa mama wanapitia hali mgumu sana wakati wakiwa wanaenda nje na ni shida kubwa sana kwa sababu wanajua wakienda kule nje wako kwenye hatari lakini watafanyaje kwa sababu familia inawahitaji kama ni chakula ambacho wanaweza kupata pale kwenye kambi ya msaada kulingana na zile no ambazo zinaweza kupatiana chakula wengi wanasema chakula hakitoshi wamekuwa wakipewa hata hela wanasema zile hela hazitoshi kuongezea zaidi wakati wanapata hizo hela tumepata ambao wanakuja kwa kituo chetu nalalamika ya kwamba waliweza kuvamia kwenye nyumba zao naweza kupatia picha kidogo ili ku, uweze kuelewa hiyo nyumba yao ni plastic sheet, haina mlango wakati mwingi haina mlango pengine mama ameweka tu kitambara ama leso kwenye mlango ile itazuia tu so mtu haiprovide security ya kutosha so unapata kama ni kuvamiwa wanaweza kuvamiwa usiku hasa wamama pia binti wako ambao amba, amba, wameweza kuvamiwa na wanaitishwa zile hela ambazo wamepewa anaweza kuwa ako na hizo hela anapeana maanasema hana hela kila tu bado ataweza kubaka so wanapitia wakati mgumu sana ni huduma gani ambazo mnatoa kwa wanawake hao katika vituo vyenu vya afya Uh, katika tumaini uh, kama unapata kuelewa uh, ubakaji ni atasema ni ni, uh, ni kama medical emergency so tunaweza kuwakija kwetu tunawapatia vidonge vya kuwakinga kutokana na uja uzito ambao wakuweza kutarajia tunawapa uh, kama yule amefika siku tatu a uh, katika ile ubakaji siku ya tatu ya ile ubakaji tunampa pia uh, dawa ile inaitwa ya kuweza kuwakinga kupata uh, virusi vya ukimwi tunawapa pia madawa ya kuweza kuwakinga kupata Uh, magonjwa ya zina, zile transmitted infections tunawapatia ziletunawapatia ya kuweza kuwakinga katika b na tetena. na pia kama kuna wamepata majeruhi kidogo kidogo tunaweza pia ku- kutibu yale majeruhi inategemea vile mtu amekuja so tunawapa zile uh, matibabu vipi kuhusu afya ya akili na ndio pengine nimaweza kusahau hapo kidogo tunaweza wakati tunawapa yale madawa uh, yule mganga ambaye mwenye atampata mara ya kwanza kuna ile kwanza tunaita uh, uh, psychological first aid PFA. so ya kwanza akiwa anapeana ile historia yake tunampa hiyo fa kisha akishapata madawa ile yote, yote anahitaji tunampeleka katika chumba chetu cha kuweza kutunzwa katika kiakili matunzo ya kiakili ile mental health support nikiangalia ripoti yenu pia kuna mahali ambapo mnasema kwamba wengine wanafanya maamuzi ambayo ni magumu kidogo ya kuavya mimba hili likoje ndiyo inakuwa, inakuwa gumu kwa mama afikiria umepata ujauzito ambao ukutarajia kitu cha kwanza kitu cha pili ni ulibakwa kitu cha tatu ni mtu ambaye umfahamu inakuwa gumu sana kwa mama yule kuweza kubeba ujauzito na kuenda kuweza kuzaa yule mtoto so tuna hiyo uh, huduma ya kuweza kuwasaidia wale wa mama wavye ile mimba kwa njia nzuri ile tunaita safe care. na kwa katika kituo chetu cha tumaini tunawasaidia hadi uh, majuma kumi na mbili ya ujauzito ikapita pale kuna kituo cha serikali ambacho kinaweza kuwapeleka kwa sababu wako na vifaa zaidi ya ile tunaweza wasaidia zaidi ya majuma kumi na mbili wale ambao wamejipata katika hali hiyo lakini wameamua kwamba watabeba ujauzito mpaka mwisho huwa mnawafuatilia nadhani tulipata moja ambaye alikuja kama mimba imesonga kidogo na angeweza kusaidika hata katika hicho kituo chingin kingine ambacho kimaweza kuwarifaa kule na mimba ilikuwa imepita kiasi kwa upande wetu tunaendelea kumpa ile psychosocial support ilifika wakati yule mama atukeweza kumwelekeza kwa actors wengine ambao tunatumika pia na wao kama reference ili waweze kumsaidia kama ni matunzo ya ujauzito aweze kufanya matunzo ya ujauzito kwa vizuri aweze kusaidika wakati wa kujifungua kwa sababu kama ni hospitali nyingi za kujifungua humu goma inabidi alipe anasaidiwa na yule mama anaweza kujifungua kwa uzuri na pia wataweza kumwendeleza kumsaidia kama ni ma, ma, malisha ya mtoto malisha ya mama matunzo ya mama baada ya kujipungua umeelezea kuhusu hali ambao wanaishi wanawake hao si mahali ambapo inastahili mwanadamu wa kawaida unaweza kumpatia msikilizaji picha ya hatari ambazo hali hii ya usalama mdogo ambao umefanya wengi kukimbia katika maeneo haya goma inawaweka wanawake kama hao ni usafi wa mwili inakuwa ni gumu wakati mama ako kwa wa ile, ile wakati siku zake za hedhi inakuwa ngumu hawana zile taulo za hedhi unapata hawana kama ni zile chupi za ndani pengine hana ya kutosha na hata kama ako naye ni moja na hana ya kutosha badilisha haswa inakuwa wakati mgumu sana hasa wakati wako kwa hedhi anashindwa aitoe aoshe kisha atavalia nini tena na akiitoa ataosha ataianika wapi kisha sio taulo ama ile e, chupi peke yake ndoo ya kuoshea sabuni sabunitaita you know, ntaisemaje Itas, kwa kiswahili ni ngumu kidogo so unapata kwa wakati mwingi wala wamama pia wako kwenye hatari ya kupata infection. kwa sababu kwa hali ya usafi kweli kabisa haitakuwa imefikia basi kufikia hapo tunatamatisha siku ya leo makala ya sia njema mimi ni arol