popote unapoitegea rfi kiswahili karibu katika makala ya siha njema ukiwa na miarol orir katika makala haya tunazungumzia umuhimu wa kuwekeza zaidi kwa wuhudumu wa afya wanawauguza wagonjwa wa saratani ambayo inazidi kuwa donda sugu kila siku wahudumu hao haswa wauguzi wanabebeshwa mzigo mkubwa wa kuwashughulikia wagonjwa hao ambao ni wengi karibu wagonjwa 1 wapya kila siku kutumia rasilimali chache hali ambayo imewaathiri kisaikolojia na hata afya zao tumezungumza na rais wa wauguzi wanaowahudumia wagonjwa wa sertani nchini kenya roslin okumu anayetupa uhalisia wa suala hili kansa ni ugonjwa ambao inakuja na inakuwa ni kama safari hauishi mara moja na ukikuwa na mtu unajua muguzi anakuwa na nayeye kutoka ile wakati wa kumampea infomhn ya kukuzuia ugonjwa wa kansa sasa akikuwa na huyu mgonjwa mpaka tena apate diagnosis hiyo wakati wa diagnosis ni wakati mgonjwa anapata uchungu mwingi anakuwa katika h ile hali ya kusumbuka kwa kichwa wakati mwingine hata muguzi pia huwa anasikia vibaya anaanza kusikia kama akiona labda ni mtoto mdogo amepatikana na hio ugonjwa wa kansa ni mtu mwenye hajiwezi inamsumbua akili na akishapata matibabu tena vile vile vilevile kunakua shida zingine zinazatokelezea kama uchungu zaidi na hata ikawezekana kuwa hiyo matibabu pia kuna zile kemikali zenye ni kali zaidi zile zinaweza zinawezatakuwa na mahadhara kwa maisha ya huu muguzi inamaanisha hata yeye anafaa akwa anatumia zile protective gear, lakini vile vile kila siku anazi, anazi, udum, anatumia hizi dawa kupeana huduma inaweza kuwa na mahadhara kwa maisha yake kumaanisha muguzi huyu ni mtu anafanya kazi kwa hali ngumu zaidi huyu ni mtu anatakikana kwanga mawazo yake yale anapitia shida na wagonjwa anatembea nayo safari inatakikana hata yanakuwa na, ya na kama wauguzi katika kitengo mm. hicho mmepata viashiria ama visa ambavyo vimewafanya mkaona mketi pamoja mweze kuzungumzia jambo hili nimekuwa nikisaidia serikali kwenda kuziangalia hizo mahospitali kule wanatibu watu cancer. kuna zile hospitali hazijamit haijafikisha hiyo kiwango maanaake unapata hospitali imeanzishwa bila kuzingatiia mazingira na masharti yale yanapaswa kuwekwa ndiposa ikaweza kujengwa unapata hakuna hewa safi inaingia unapata tunasema kuna faa hizo kemikali zikimiksiwa ziwekwe katika njia yenye inaitwa system unapata hao hata hawajiweka kumaanisha wana changanya hizi dawa juu ya meza na hizi fumes. na katika sehemu ya pili tunaungana na muuguzi mmoja anayehudumu katika kitengo cha saratani marekani kaunti ya kilifi pwani ya kenya jina langu ni be mwambui nafanya kazi marekani ambao hospital ka katika gatuzi dogo la kaloleni mimi ni muuguzi lakini nimechukua ya saratani tukianzia uh, katika takwimu tunaona kwamba saratani ni namba tatu kutoka kwa uh, vifo vinavyosababishwa na uh, shinikizo la damu kisukari alafu uje sasa saratani watu hawajaweza kujua maswala ya saratani jambo la kwanza na hata wale ambao wanajua mara nyingi hutufikia hospitali akuwa washachelewa tayari na saratani ishasambaa numbe to bado tuna struggle na resources na nikiongea resources Aa, mimi kama muuguzi kama leo tulikuwa tunaangalia takwimu tuko kama mia nne ambao tumetrainiwa kwa swala hili zima la saratani na hiyo inachangia pia katika a, a, a, a poor prognosis of the disease kwa sababu hawapati ile atiba ambayo inatakikana kwa haraka na hata kuwa access pia sometimes hata wale ambao wamespecialize utawapata wakosana wengi mjini nikiangalia katika gatuzi dogo la kaloleni niko peke yangu so siwezi kuhudumia wananchi vilivyo tuje kwenye mtagusano wako na wagonjwa nini hukumbana nao kila asubuhi ama kila wakati unakuwa na wagonjwa hawo kile ambacho ninakumbana nacho mara nyingi ni uh, wagonjwa ambao wana hamu ya kujua mengi kuhusu saratani na nashukuru naweza kuwaeleza ama kuwafahamisha lakini kile kinachonisikitisha zaidi ni wengi ninaowapima part of them wameathirika na hata hawajui ile ilekansa imeanza kusambaa so already huyu ni mtu ambaye unaona quality of life yake kidogo imepungua kwa sababu saratani ishaanza kusambaa so hakuna mengi sana ambayo tunaweza kumsaidia ukiangalia pia hata mara nyingi wengi wametoka katika jamii maskini hata ukimwambia aende afanye test sometimes it is so afanyete ya kwamba hawezi kukulipia vile vipimo vya maabara bila shaka yes. kuna wale pia wagonjwa ambao sasa wamefika ile stage wanahitaji yes. matunzo pengine kwenye hospitali hata ikifikia hiyo stage tumefundishwa kusaidia yule mgonjwa hata kama tunajua imeshindikana na huenda akaaga aka we want them to have a dignified death kifo ambacho hakina uchungu so kuna vile ambavyo tunge uh, tungependa kumnasi huyu mtu mahali ambapo hatakuwa comfortable mahali ambapo uh, hatakuwa na uchungu mara nyingi saratani hu- huja na uchungu mwingi The, uh, hiki ni kitengo ambacho kinaitwa care na kuna private institutions na pia public institutions wengine wako na cancer cent ambazo ziko na but pia nazo wagonjwa nimesema ni wengi sio wagonjwa wote tunaweza kuwaweka pale so ni hamasisho tu kwa kwa serikali liweze kuwekeza zaidi kwa hili gonjwa saratani huwa ikifika mahali ambapo imeshindikana kwa nini muuguzi ana jukumu kubwa ya kuweza kuwasaidia wagonjwa hao watu wengi ni wauguzi huwagundua kwa sababu mara nyingine utakuta mgonjwa anakuja hospitali leo kesho na tunajiuliza mbona huyu anakuja kila wakati that that sense and that high index a inatusaidia muuvuzi ni muhimu kwa kila hatua ya huyu mgonjwa na wakati sana sana matibabu yameanza kwa sababu chemotherapy mara nyingine hata hiyo radiotherapy Aa, wakati inaenda kuua zile seli za saratani hazibakishi hizi seli nyingine normal. side za za ile ile treatment inahitaji sana uwe unatembea na mtu wengine hupoteza nywele wengine huwa ni yani wanakuwa tu dhaifu uh, hawawezi kutembea wengine hawawezi kula hawawezi functions za kila siku ama shughuli zao za kila siku wengine hawawezi kuoga so muuguzi anakuja hapo very important mtu wa muhimu sana wamuhimu sanaanamsaidia kuoga anamsaidia kula kwa sababu nutrition is very important in, in treatment wachana tu na treatment ya madawa hata muuguzi anakusaidia with psychosocial care ama afya ya kiakili kwa sababu saratani si ugonjwa rahis huwa unasumbua watu wengi wanakuwa na misongo ya mawazo so tumetrainiwa psychosocial support given to, to, to, to the relevant others you are next theea othesyexti amathee gives na hata wakati imeshindikana mtu anakufa muuguzi person utamuona pale kwa kitanda kama ungependa kuandika hata will kufanya kazi katika mazingira haya kama mguzi yes. uh, ni changamoto sijui kama nyinyi pia huathirika na ili kujisaidia huwa mnajisaidia vipi ili kuhakikisha kwamba wakati unamsaidia mgonjwa na wewe pia usije ukaishia kwenye msungo wa mawazo jambo ambalo linajitokeza ni kwamba tunahitaji uh, juhudi zaidi za kuhakikisha kwamba ambao tuko katika hichi kitengo tunapewa kipaumbele katika masuala ya safety because of the occupational hazards ambazo tunakuwa exposed to tunahitaji kutunzwa chemotherapy ni dawa ambayo hata sisi inaweza tuathiri ile miale uh, Sometimes in, uh, hata wale wengine hata ni waoga kufanya hiki kitengo kwa sababu mtu anafikiria nikiwa exposed kwa miale pengine uzazi wangu baadaye utakuwa na shida vitu kama hivyo n unajua hivi vifo vya, vya wagonjwa wetu pia sisi hutuathiri kama vile vinavyoathiri watu wengine pengine tuniokuwa na tuniokuwa nance ambao tumaweza wapoach anti wehave hss basi kufikia hapo natamatisha makala haya kwa kukumbusha kuwa ijapokuwa saratani si hukumu ya mwisho inahitaji ushikamano kutoka upande wa watoaji huduma za afya wagonjwa wenyewe na pia jamii wanazotoka wagonjwa hao mimi ni carol core hadi wakati mwingine kwa heri