ujambo msikilizaji wa ri kiswahili karibu katika makala ya sia njema ukiwa nami namiarol korir leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya afya akili tunakuletea makala kuhusu wakimbizi wa ndani kwa ndani mjini goma ambao licha ya kuyakimbia mapigano wanaendelea kudhulumiwa kingono hii ikionekana kama adhabu zaidi ya moja uhudumu wa afya wanaowahudumia wanasema kuwapa matibabu haitoshi bali inabidi suala la msaada kwao kuongezwa ili wasihatarishe maisha yao wanapokwenda kutafuta chakula na mahitaji mengine ya kimsingi kwa mujibu wa shirika la madaktari wasio na mipaka msf eneo la goma wapo wanawake wengi ambao wamebakwa hadi mara tatu kwenye kambi hizo hao ni baadhi ya wanawake wanaoishi kwenye kambi hizo ambao wamekuwa wakisaidiwa kwenye vituo maalum vya afya vinavyoendeshwa na msf maarufu tumaini hapa rusani mashamu ba saa mateso yeiko ni tunaishi make kama twenda vunja twezikula na sa tunafika kule wanatuarivisha wanatubaka genisumbua juu sina kazi sina cakuvakulisha njomaana szi amigi kisha sindikana ile njo tunakimbilia passnulani kilamtuo nahait yake kila ya. kazi enafaaka nandafuliana ju vatoto vakulenaniko Ma... na bwanangu na watoto tatu enelitufikisha kaumu wote nilivazaliaka ya, ya mbele ya vita imimba ni mimbanjnnabebeyau bwann alishaendakuwake ikonaona maisha ya umu siwezi iweza me peke na watoto niko naona imakuta ninaihemea nnakula vsiwezi siza mingi mkicondgonwa vita ingali tutafutisha tumamuemazi ao s ukisha lamuka uko nangufu natafuta snaishukisha lamuka tu nko mzima nkulaka konanaftsaahsswakati yavita tukakimbilia uku tunaishasa tunaishimie na mamangu na alko angu atan likwa mwezi atano manake mshaa mezi tatu kendamamaaamkanalia tanatk saa mtu alikuya alikuya vala teni naikonasilaha saanisogele anavala tenna nikana goa adalaamakambamerutia mbio mnikamwambia nikewaza nikieleza mamangu mienjominala mamangu anakwa na kinywasati atanitangaza mataita vazjirani siezi chega na mtu na siezi kala na mtu inakwatusawotekwainiko niko tunali tulizungumza pia na mmoja wa wahudumu kwenye kituo kimoja cha tumaini anaeleza umuhimu wa wadao kwenye sekta ya msaada kujumuisha matibabu afya ya akili na msaada wa kibinadam ili kuwasaidia wanawake hao mimi kwa majina naitwa tasila l e, niko goma natumika na shirika la msf lam supervisor anayehusika na kazi za zagv pia niko mganga ninatumika katika kambi la bulengo hapa pembezuni za mji wa goma nianze tu kwa kuuliza siku yako huo mm. unakumbana na yapi na yapi katika shughuli zako za kuwahudumia wanawake kila asubuhi e, ninafika kwa biro yetu kubwa hapa kwa mji wa goma e, tunajiandaa kwa gesi ya kuchukua magari na kwenda huko kwa kambi na huko tunashinda mchana kudwa tunatoka huko saa kumi unusu na huko tunashughulika na kazi za wamama wenye wanakuja kwa kituo chetu tunakiita tumaini hapo bulengo wamama ambao wamepata shida za ujeuri ama wamama ambao wamebakwa hapo tunawashughulikia uh, wanapata matibabu kwa dawa na pia wanapata matibabu kimafikiri wanapokuja kwa mfano mara ya kwanza wanakuwa na hali gani tumefanikiwa kabisa uh, kujengewa jengo ambalo linafaa kwa kupokea wale wamama kwa sababu jengo letu lina vyumba kumi na mbili kuna vyumba vinane ambavyo waganga wanatumia na vyumba viine ambavyo wale ambao wanasaidia wale wamama mama wafikiri wanatumia na pia tuna biro yetu kubwa hapo kwa mwanzo tulikuwa tukitumikia tu kwa hema ile hema ilikuwa kabisa siotbl kwa kupokea wale wamama sasa hao wamama wanapokuja kama vile ulivyouliza wanapokuja ni wamama wenye kabisa wamejaa uzuni na uchungu mwingi mara nakuta wamama hata wanalia wanakuwa na machozi mengi kwa sababu yaliyowapata map, ni mazito na ni ya uchungu sana wakati mama anafika akifika tunaangalia hali yake jinsi alivyo kuna yule ambaye anakuja kabisa unakutana hali yake ya usafi si nzuri wala angali anafika manguo yanachanika wala unakutana mwingine hata nguo yake ya ndani ile tunaita nguo za siri hana ukifika kwa hiyo muda hivo hiyo mama ameweza eh, kutayari kitu kidogo kama vile sabuni tuna mafuta tuna hata baadhi ya nguo ambazo tunasaidia si wote tunaangalia yule ambaye kabisa tunaona huyu anafaa kupata hiyo hiyo hiiyoket tunamsaidia tunampatia maji anaoga kwa sababu tumetengenezewa hata na mahali pa kuogea tunampatia maji anaoga tuna sabuni za kuogea tuna mafuta ya kujipakaa pia ikiwezekana tunamwangalilia na nguo ambayo anaweza badili unaweza kuwa na kitenge wala na nguo ya juu anabadilisha hapo na pia tuna sabuni ya kufua hizo nguo zenyewe alikuja anavaa kwa sababu rudi zina uchafu hiyo ni kazi ambayo tunaifanya hapo na hapo hiyo mama anatunziwa kwa madawa na pia anapelekewa kwa chumba cha kimafikiri wa kupata msaada wa kimafikiri unaweza kunitajia mifano ya wanawake ambao mumewafuatilia tangu wanapoingia kambini na wamekuwa pengine na mwisho ama maisha ambayo ni bora siwezi sema siwezi kupana mfano usahi kama wale wamama mama kwa maisha ambayo ni bora pale tunakuwa tunapunguza ile uchungu maisha ikiwa bora ni wakiwa wanapata pia sapoti ya kupata kama vile chakula kutoka wengine maate ambao wako hapo kambini lakini unakutana sasa hao wamama mama ijapokuwa sisi tunajikaza watunza kwa kiafya na kimafikiri unakutana sasa maisha pia uko nje si mazuri kwa sababu mahali ambapo kwanza wanalala hizo hizo tenti zao ambazo wamejengewa sijui ni tenti ambazo kabisa si comfortable kwa mtu kukaa ndani maisha ya chakula si mazuri sasa huyo mama hata anaporudi kwetu kweli tunaona kama tumefanya jambo la muhimu tumeksha kumtibu tumesha kumsaidia kimafikiri lakini nakutana ile shida nayo iko pale bado tu anaonekana ni mwathirika kuna baadhi ambao hmm kwa muda mulishawahudumia hapo awali lakini wamerudi kule kwenye tenti ama kwenye makazi yao na inabidi tena wanarudi kwa sababu wanakumbana na dhuluma hizo za kingono ama kijinsia ndio kuna wale ambao tunawapokea tumeisha wmafazia kazi zote wamerudi tumeshapokea hata wale ambao wamekusha kupata hiyo ujeuri mara pili wala mara tatu kwa mwanzo labda alipata ujeuri alibakwa akitoka nje ya kambi kwenda kutafuta sijui hizo kuni za kugonga anaporudi anakaa umomwake ndani hizo nyumba zao si comfortable unakutana mtu anaweza akamwingilia hata umo ndani anapata ujeuri hapo hapo kwa kambi kuna wale ambao tumekusha kuwatibu wanaturudilia hata mara tatu huyo mtu unakutana kabisa kumsaidia si jambo rahisi hata wale ambao wanawasaidia kimafikiri wale wa wa wapsikologi unakutana kabisa wanatoka jashwa kutaka kumfasiria yule mtu ulie aelewe arudi katika hali yake ya kawaida kwa sababu hayo mambo ni mambo ambayo yanarudiliwarudiliwa hapo kwa kambi na kwa sasa siku hizi hata tunawapokea sasa wengi ambao ujeuri unafanyika humo humo kambini kufikia hapo tunatamatisha awamu ya pili ya makala kuhusu masaibu ya wanawake wakimbizi nchini drc mimi ni carol core hadi wakati mwingine kwa hevi