karibu katika makala ya siha njema mimi ni carol korir na katika makala haya tunashirikiana na mwenzangu victa monturi tukiangazia ongezeko la wazazi wa kiume ambao ni wachanga nchini kenya na hata afrika mashariki hii ni kutokana na ukosefu wa uhamasishaji kwa watoto wanaojiunga na shule za msingi na hata zile za upili wazazi hawa wa changa maarufu tdt hupuuzwa katika jamii elimu na hata kuchangia maswala ya kijamii hata hivyo jamii na mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali yameanzisha mpango wa kutoa hamasisho kwa vijana wadogo ili kupunguza mimba za mapema vijijini na mitaani safari yetu inaanza hasa kwenye mtaa wa mabanda wa korogosho ulioko kaskazini mwa mji wa nairobi nchini kenya mtaa huu ni mojawapo ya mitaa ambayo idadi ya wazazi wa kiume ambao ni wachanga kwa fathers inazidi kuongezeka katika siku za hivi karibuni george ochien omundi mwenye umri wa miaka kumi na tisa ni mmoja wa wazazi hao wachanga wanaoishi katika jamii hii alipata lastia nda lilikuadanga nardaaseananaaa lkua nguudmpaka mefkuzwa kwasandakaah mu alimpatia ball he, na wazazi wakwenda kusikia kitu yoyote so kidogo wazazi wake walimpatia pres kwa sasa tunakaa na naye omondi anaendelea kufichua kwamba alijifunza kuhusu njia za uzazi wa mpango hivi karibuni tu wakati mashirika yalipomtembelea eneo lao ni hadithi inayoonyesha pengo liliopo katika elimu ya kujamiana kwa vijana wapo kwa sikuwa idea yoyote halafu napata ile anzti ndio mko nayee kwabeabisa hata ile time ya kuvaa hizo madini akuna ile haraka na ile furaha kidoet sazingine unamka ujapigiwa simu endekazi yeyote mjengo amaoroga so, pia nashukuru da tunacheza gam sazingine tunapatiwa kitu kidogo kama miatano ynosaa inabaki tumetegemea mita chache tu kutoka kwa nyumba ya omondi tunakutana na raymond otieno mwenye umri wa miaka kui na minane kwa mujibu wa otieno hakutarajia atakuwa mzazi akiwa na umri mdogo nime face mingi kutokana na, na ayenye nimepitia kama vile kupata kupata mtohi wako amini tuishi na yeye u ni wazi kwamba wazazi wenye umri mdogo kama vile umondi na utieno wanakumbana na changamoto nyingi katika maisha kama vile ukosefu wa kifedha ukosefu wa elimu vilevile uhusiano mbovu ndani ya familia zaona unaso unapata ukenda kumbakaziunamboafaupale kwa nyumba kuna anafaa kukula m pia, pia unampatia do na nini So tnaendnafanya vitu the <laughs> hata hivyo jamii pamoja na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yameanzisha mpango wa kuhamasisha vijana walio na umri mdogo adhari za mimba za mapema vilevile vile kuwa mlezi mwenye umri mdogo nicolas etian ni afisa katika shirika la utafiti wa idadi ya watu na afya afrika tulipata uh, kwamba aphrcktik wanahusika kwa pe wasichana mimba wengi wao pia bado wako shuleni kuna wengine ambao walitokelezea uh, kwa wale nao uh, takriban kumi ambao walihusika katika stadi lakini ni wengi katika jamii hio uh, changamoto kwamba uh, wao wenyewe wakati wanashaeana mimba wanatoeka uh, wahusiki uh, kwa ajili uh, ya huyu mtoto ambaye ametokea wengine ambao tulizungumza nao wanasema kwamba uh, waliweza kutoka shuleni wengine wanasoma usu wa ni kutafuta kazi ili kusaidia watoto wao kuna hao ambao wamejitokeza wanachukua jukumu ya kusaidia watoto ambao wamepata na wasichana watoto wenzao wenzaoiananatokeza kuwa ipo haja ya jamii kuwashauri vijana na kuwarudisha shuleni wazazi hao wenye umri mdogo ili kuendelea na masomo masomovile wasichana watasaidiavulanda wa pia wazingatiwe kwa sababu bado ni wachanga ni watoto wawezi uh, jikimu pia wasaidiwe uh, waweze kurudi shuleni wale ambao wametoka shuleni uh, pia wenyewe wanapata wanakumbana na unyanyapa pia jamii ishughulike kwa avulana waweze pia kushughulikiwa pande zao za akili uh, kwamba waweze kuwa timamu na waweze kurudi shuleni uh, program ama uh, uh, miradi ambazo za kusaidia wapate uh, kujikimu uh, katika kiuchumi pia wavulana wasaidiwe mafunzo kwa watoto uh, katika uh, uh, idara ya elimu tunasema kwamba walete ile kitu tunasema comprehensive sexuality education ili watoto wajue wapate ile information habari ya kutosha uh, kwamba ngono inakuja na zake hatari zake zi takwimu kutoka shirika la umoja wa mataifa na elimu sayansi na utamaduni unesco zinaonyesha kuwa mimba zinazotokana na vijana wa ya miaka 1 kumi, hadi 1t zimefikia asilimia ishirini nchini kenya hii inamaana kuwa msichana au mvulana mmoja kati ya watano ambao wana umri wa kati ya miaka kmi5 na kti ana mimba au amepachika mimba huku idadi hiyo ikizidi kuongezeka kwa asilimia tatu esna nyaramba ni mshauri wa jamii na mwanzilishi wa shirika la young women democrats nchini kenya wanahitaji kuelekezwa wanahitaji sana sanai ili waweze kukubali kwamba wamekuwa wazazi na wasipokubali kwamba wamekuwa wazazi wataishi wanahitaji pia kupewa that opportunity kuweza kuambiwa kwamba chenye walichokifanya kilikuwa ni makosa na wafafanuliwe kwamba hii ilikuwa ifanyike namna gani liufanyika na, na mgani na muda upi pia akishakuwa mzazi katika umri mdogo inakuwa ni vigumu yeye kufikiria hata masomo so wengine udrop out of school akifikiria bibi yake watakula nini so inakuwa ni changamoto kubwa sana kuole kijana kuanza ku, akiwa kwenye darasa kwa sababu asipelekezwa vizuri wakianza kupata msongamano wa mawazo utapata kwamba wameingia katika substance abuse watakuwa wameingia katika depression na wengine watakuwa wagonjwa na katika depression katiawasipopata mtu basi utapata lead into committing suicide. kwa mujibu wa nyaramba jamii ina juku mkubwa kuhakimu na kutoa mawaidha kwa wazazi hawa wachanga ili kuwepo na maadili bora pamoja na kupunguza visa vya mimba za mapema katika jamii wengine waliwekwa katika hii maneno ya ndoa maneno ya, ya, ya, ya, ya ngono wakiwa wadogo na mantizi na wafanya kazi nwameguro wakifanya hivyo hivyo wasipoona kwamba ni ati ama ni vibaya so wazazi pia tupate nafasi tutafute nafasi mzuri ambayo tunaweza kuunganika pamoja na watoto wetu so ninaomba serikali yetu ya kwamba kuna vitu vingi tunaweza fanya kama serikali pamoja na vikundi acha kwanza ni kwenda katika mashule katika makanisa huko penyee tunawezapata ao vijana wadogo wakongeleshwe waambiwe wa thahari ama athari ya, ya kwenda kujuhuzisha katika maneno ya ngono wakiwa wakiwa wadogo ama kuingia katika ndoa bado wachanga so kuelimisha wazazi walio na watoto ambayo ni, wa ni mababa za watoto atin yani father huyu mzazi kuambiwa, na jana, sasa, mzazi namna gani na kijana kwa sababu sasa yake kubadilika pia afanyiwe kukubali kwamba fanyika, you dont need to deny And move on. huko idadi ya wazazi wa kiume wenye umri mdogo inapoongezeka hamasisho la haraka linahitajika katika jamii ili kupunguza visa vya mimba za mapema nchini kenyakufikia hapo tunahitimisha makala ya sia njema shukrani mwenzangu victa moturi mimi ni carol corer hadi wakati mwingine kwa heri