karibu katika makala ya siha njema upo nami carol korir msikilizaji hivi majuzi rais wa kenya william ruto amesaini kuwa ashiria miswada mine kufanikisha mpango wa afya kwa wote ambapo wafanyikazi wote watakuwa wanachangia asilimia b7a ya mishahara yao kufadhili mfuko huo rais amesisitiza kuwa mpango huo utahakikisha wakenya wanapata huduma zote za afya kwa gharama ndogo na kuondoa pia ubaguzi kwa msingi wa mapato hata hivyo kuna baadhi ya mashirika ya kiraia na wanaharakati wa huduma bora za afya ambao wameukosoa mpango huu kwa msingi hauutaweza kukidhi mahitaji yote ya sekta hiyo kwenye makala haya nimeungana naye daktari davji atela katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini kenya kama unanisikia daktari karibu katika makala Karu, wow pia nipo naye george kebore ambayo ni katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini kenya karibu katika makala makalasan sanawa kunialika katika makala haya nianze na wewe daktari davji unazungumziaje mpango mzima wa afya kwa wote afya kwa wote tuaipenda sana tunataka kila mwananchi awe na uwezo wa kupata matibabu bila kuf ufikiria mambo za ela ama ile tukii status lakini jinsi tunavyojua hii sio mara ya kwanza uh, serikali ya, ya, ya taifa ya kenya inazindua mambo ya yah uh, uh, hii ni mara ya nne mara ya kwanza ulikuwa huu mwaka wa7 ambao pia ukakua huku 20, uh, na pia 2022. kuna zile matukio ambayo yalitokea ambao ulikuwa unasemekanakunao kosefu wa wafanyikazi madaktari maafisa tabibu sh au kuendeshwa jinsi uh, tarajiwa tukiangalia mambo ya bajeti elfu mbili na ishirini na moja kulikuwa na bajeti bilioni sitini na saba ya kenya shilingi pia kulikuwa na bajeti ya7 billion na tukiangalia hii mwaka bajeti ambao amewekwa yah ni billion ingawa tunaona bajeti inapungua na wanasema wataweka kama chama cha madaktari tunasema kuwa ingawa inaonekana ni, ni, ni kitu muhimu ambayo ni mzuri lakini bila kukwepo na wafanyikazi katika hospitali zote nchini bado tunaona kua hatutaweza kuweka uhc ama wakenya awatakuwa na uwezo wa wa kuona, kuona, uh, kuona kupata afya ama kupata services jinsi ambapo wangetaka ni rudi kwako george kibure ni kutambulisha vizuri ukiwakilisha muungano wa matabibu nchini kenya wakati ambapo rahis amekuwa kilonchi jadiri sana tukaulizana tumekuwa na launch tatu ambazo na ambazo zilitendeka mbeleni na serikali iliyopita na hazikuweza kuendelea tunataka kuipatia serikali ya sasa heko kwa sababu at least wameweza kuangalia mikakati kadhaa zile zilizokuwa zikikosa hatukuwa na msingi muhimu kwa mfano tukuwa na zile legislation zile ambayo tumepitisha kwa sasa vile ambazo zinatakiwa kutusaidia kuhakikisha kutu, kwa kwamba tunaweza kupata namna ya kuendelea kwa mfano kuendeleaafno hiyo ni msingi muhimu ile ambaye inakuja inatusaidia ina, ina kuweka misingi ambayo itatusaidia kwa ajili ya kusambaza huduma ya afya kwenda chini kwa sababu ile ile system ambayo tumekuwa nayo imekuwa ikipendelea sana mtu akuwe mgonjwa ndie akuja kwa hospitali lakini sasa tunaangazia vipi tuweze kuwahamazisha watu ili kwa ajili ya kuzuia magonjwa kwako daktari dampango ambao umekuwepo wanhif wa mpango gani unaonekana kuwa na ubora kidogo lazima tuzingatie uh, katika hii Social Insurance Fund na ile tuwekuwa na I will call it uh, nitaita kizungumkuti katika ile national hospital Insurance fund wakati mtu anapolipa uh, uh, prmim ya mia tano kila mwezi alafu anaenda hospitali ya umma na anakosa kupata matibabu katika i hospitali kwa sababu hospitali haifanyi kazi ilikuwa inalazimisha mtu aende katika hospitali ya, ya kibinafsi na utapata kuwa uh, bima ya yanhi ilikuwa inashikilia tu ile mkato kitanda peke yake kwa hivo ilikuwa inalazimisha mtu ajitolee pesa achange pesa auze, samba hapate matibabu kwa upande huu mwingine wamesema kuwa hii social health insurance fund itagaramia haya yote kwa ukweli hatujui mkakati ambao ambayo itatumika katika hii social health insurance a sababu wameweka pia kuna ile namna unasema pia kutakuwa na ile uh, emergency fund ambapo baada ya kumaliza ile social health insurance fund utakuwa ukiitumia hapo ndio kuna, nafikiria na, na kunayo kizungumkuti kwa sababu wakati huu pia wakati umeenda emergency katika hospitali ya kibinafsi bado unalazimika kulipa ile pesa maana nasema kuwa wakati uh, serikali itaanza kukata wafanyikazi na wakenya zile pesa asilimia mbili nukta saba tano lazima kila mtu aambiwe ni faida ipi, ambao, katika hii cover, ambao itasaidia kwa sababu tunao pia wale tunaita civil servants ambao waliachiliapsa ao ailtunaitaa ktia ile io maanawa a ile comprehensive cover kwa wao kuna l uwezkua watea hopa ulinan ah mpangilio wa social health insurance fund isipoangaliwa kwa hivyo wakati uwa tuweisema kunao ile uh, ubora ambao kunao katika ile fund ambao kwepo katika nhif lakini lazima hiyo iwekwe katika regulations o watu waone ile ile benefit ileambayo ikonayo uh, george kebr mpango huu wa afya wa sasa umewekeza pakubwa katika huduma za kimsingi tunaanzia kule mashinani unadhani hii imekawa sawa moja nianzie mahala ambapo ndugu yangu david ameachia na niseme kwamba kwamba kuna utofauti mkubwa kwa ile tunaita social health Insurance fund ambayo tumeweza kuweka kwa sasa kama ambayo inaenda imewekwa kama sheria na ile tuliyokuwa nayo kama eh, eh, national insurance kwa mfano katika katikanhhatukukuwa na njia zozote vile ambavyo ungeweza ku watu walikuwa hawana hawawezi pata hiyo huduma sasa tumeestablish kitu inaito, eh, fund na ile ambayo pia itakuwa inashughulikia magonjwa mengine ya kudumu yale ambaye mtu anaishi nayo hiyo haikuwepo kwa mfano watu ambaye wanaugua magonjwa kama ya eh, yab magonjwa kama ya ya HIV, uh, na pia ugonjwa wa damu na yule wa kisukari wengi wamekuwa wakitaambika kwa sababu hawapati huduma ya afya kupitana kupitia kwa hii njia ya yanh ya la, la ngine lile ambalo ni tofauti ni kwamba pia nhf haikuwa ina msingi muhimu ya kuweza kupanda ama kupeana pesa ya kusaidia kwa ajili ya kupeana huduma za kinga haiku kuwepa na mfumo wowote azw tunasema kwamba kwa sasa tunafurahia kwamba kuna mwito na kuna ileod kwamba tunatakiwa tuangazie masuala ya kuzuia tumeweza kuweka hawa ambao wanaitwa watasaidia nasema kwamba watasaidia kwa sababu mi nasema wao wamekuja si kama replacement health professional but wamekuja kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wana, wanafanya kama between the community individual na facility, na facility health professional health professional wako katika hospitali ile level leve kuanzia level leve kwenda juu na wao sasa ile ambayo tunasema hospitali ya nyumbani inakuwa kiwango cha kwanza ile tunaita eh, lev kwa hivyo wao watakuwa na iz watu wanazunguka wakipata kwamba kuna tofauti leo uko nayo ambayo unahitaji daktari wanakuunganisha kwa daktari kwa hivyo nasema kwamba ni kiungo muhimu cha pili itatusaidia sana kuhakikisha kwamba wananchi wa chini wale ambaye wa, wanasubiri ndio wavonjeke wazidiwe ndio wajue kuja hospitali kwamba tumebadilisha mfumo huo ili kusudi tuangazie masuala ya kinga sana na tuweze kuwekeza kama serikali kwa ajili ya kuzuia hivyo hiyo tunahifatia hera jambo lile ambalo la muhimu sasa lile ambalo tunaona kwamba serikali haijaangazia ni kwamba h kwa sababu tunajua kwamba hawa community community promoters watawaki itakuwa haya kumaanisha fasiliti zetu zote zitakuwa na wagonjwa wakija kutafuta huduma mbao ni wengi kupitia kiwango na hatuna wahudumu wa, wa, wa kutosha katika hizo hospitali wale tunaita professional professional health professional. kwa sababu kama hatuna wa kutosha kumaanisha kwamba tutazidiwa pia katika hospitali tunataka kuona serikali ikiweka mikakati ya kuajiri wa hudumu wa afya dai ungependa ku, kuongezea kitu kuhusiana na utayari wa serikali ya kenya kutekeleza mpango huu wakati um, serikali inasema kuwa inaandikisha uh, community promoters tunaitatakriban uh, laki mia moja uh, wamesema kwa sababu hakuna madaktari uh, na matibabu matabibu na nawa wafanyikazi wa afya wengine katika hospitali za nchi kwa hivyo ni kama tu gap to bridging the gap. na kitu muhimu ambapo ningesema kuwa kwa kweli hawa si uh, wahudumu wa afya ambao wameandikishwa kazi yao ni kuhamasisha wananchi kujua hali yao na pia kwenda hospitalini kuangaliwa na wafanyikazi wa afya kwa hivyo ili serikali isifeli au mambo ya afya yah isifeli kitu cha kwanza ambao serikali lazima ifanye kwa bidhii ni ile tunaita massive employment lazima waandikishe wafanyi kazi lasi hivyo tutakuwa tu eh, na wale wananchi wamehamasishwa na wameenda hospitalini na hawapati nam kwa pamoja nasema asante sana sanadachi tela ukiwakilisha chama cha madaktari nchini kenya na bwana george gebore ukiwakilisha matabibu nchini kenya asante kwa kushiriki makala haya basi msikilizaji tumefika mwisho wa makala haya mimi naitwacarol orr hadi wakati mwingine kwaheri