msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya wimbi la siasa upo nami carol core mwishoni mwa juma ambalo limepita mpatanishi katika mzozo kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na rwanda rais wa angola joa lorenzo alisema katika mkutano wa nabari jijini nairobi kuwa mchakato wa upatanishi ambao unaratibiwa na umoja wa afrika katika kuboresha mahusiano kati ya yadrc na rwanda huko kwenye msukosuko hali ambayo sasa inazidisha fahamu zaidi kuhusu mstakabali wa eneo la mashariki mwa drc rais lorenzo alisema kuhamishwa kwa waasi wa m22 kutoka maeneo wanayodhibiti na kukubali kupelekwa kambini ndiyo kikwazo kikubwa kwa mchakato huu kuzungumzia hili nimemwalika francois alwende ambaye ni mtaalam wa siasa za drc akiwa kinshasa kwa sasa lakini pia haji kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini dar es salam nchini tanzania karibu katika makala wimbi la siasaasat sanasa nianze na wewe alwende kauli hii inakuja wakati kunashuhudia wa mapigano kati ya waasi wa m2 na makundi ya wenyeji yenye silaha maarufu wazalendo sijui unathatmini vipi kauli hiyo ya bwana lorenzo asante sana nafikiri rais lorenso alisema ukweli wa mambo vile ulivyo kwa sababu yeye kama mmoja wale wapatanishi na zaidi sana yeye anapatanisha nchi ya kongo na rwanda lakini pia kauli hiyo inavunja moyo na wananchi wa kongo hawakutarajia hadi sasa wawe katika hali ilivyo kama vile tunavyoiona mashariki mwa kongo walifikiria kwa sasa watakuwa labda wamesha rudi katika maeneo zao na watakuwa katika hali ya amani wakitumainia uchaguzi ujao siku uh, uchaguzi siku zijazo lakini ni jambo la kuvunja moyo lakini kwa sababu ni mambo ya siasa na diplomasia inaonekana kwamba imecheza kidogo na vile wananchi walikuwa wakitarajia serikali ilikuwa inawapewa matumaini kwamba itakapofika kipindi cha uchaguzi watakuwa wamesharuti katika maeneo zao inavunja moyo kidogo na haileti matumaini sana tunapokaribia katika hali ya uchaguzi haji kaburu hivi karibuni baraza la usalama la umoja wa mataifa kwenye ripoti yake lilionya kuhusu uwezekano wa kutokea makabiliano kati ya nchi hizo mbili pengine unazungumziaje kwa sasa juhudi hizi za kikanda ka kweli ni mambo inanii yakusikitisa sana pale ambapo matumaini kama alivyosema mwenzangu wamekuwa makubwa kwa wananchi kuona kwamba wanakaribia uchaguzi kwa hiyo wanaweza kupata fursa ya kurudi kwenye maeneo yao ya kushiriki na kushiriki katika uchaguzi kama wulivyoandaliwa na serikali lakini hili lalowezo kwamba anaona kuna ugumu ni ugumu ambao sio upo tu hao ameukuta ilikuwa ni jambo linalotarajiwa kila siku kwa sababu upande ambao unatakiwa usuluhishwe mzozo huo kuna interest na wale wapiganaji ambao m na interest hiyo inavuka mipaka yote ya, ya kudai labda kama hivyo wanavyodai m kwamba wao wanataka na wao watambulike na hivi inavuka mipaka hiyo na kuletea hali ya kushangaza sana kuona kuna nchi inawasaidia ili wasikie azima yao kwa hiyo misala linakuwa gumu tangu mwanzo misala linakuwa gumu lakini sasa kauli hii kweli imevunja nguvu sana na umoja wa mataifa unaelekea kuonekana kwa kuwa ulifukuzwa umeondolewa majisha yao kule umekuwa hauna nguvu sana ya kulisemea jambo hili francois alwende vipi kuhusu mchango wa umoja wa mataifa ambao amba <coughs> um, amba umekuwa ukifuatilia sana kwa karibu mzozo huu wananchi hawaoni matokeo ya monisco ndiyo maana wanaandamana kila mara pale goma bukavu hapa kinchasa kila mara wananchi wameandamana kuomba mnisco iondoke kwa sababu mnisco ilialikwa nchini congo ili iji ipate kusaidia serikali kuleta amani na pia kuna jeshi la east africa community ambazo pia nanchi wamevunjika moyo hawaoni matumaini yoyote kupitia jeshi ilo kifupi ni kwamba umoja wa mataifa umeferi umeshindwa kusaidia nchi ya congo kupata amani ama kusaidia serikali kurudisha usalama katika eneo la mashariki hakuna jambo lolote la muhimu wamefanyia wananchi na wananchi kabisa wame, ni kama wameach, wameachiliwa wamekuwa bando hakuna msaada wowote wanapata na kutoka upande wa serikali na kutoka upande wa umoja wa mataifa na i, i, unajua kama yanayotokea sasa katika katia ambano si ya kutia moyo inayotokea inayo sasa ni ya kuvunja moyo zaidi na ni kupoteza matumaini tena zaidi kwa sababu ni kama mchakato mzima umevunjika tena aji kaburu unaona mzozo huu ukielekea wapi tukitizama mpaka sasa vijana wanajiunga katika kutetea nchi yao kwa kweli magesi ya umoja wa mataifa na umoja wa mataifa wenyewe haunasaidia chochote nkuvunjika moyo kwa wananchi wana ndio kuna ofanya wajiunge na jeshi ambalo inataka kupigana na, na wale wa lakini wao wanapata wapi wapis si ni jambo za ku msingi ni kwamba maeneo ambao wao wanayashikilia ni maeneo yaliyo na utajiri mkubwa ama, wa madini sasa hii ni ahii kwamba nyuma ya hao kuna matajiri wa, wa West huko na nchi za magharibi zinaosapoti kuelekea kwa mpangoi, ni kwamba amba kutaua vita ya muda mrefu sana kigali na kampala wafeme tume acca be layip bo bwana francois pengine nini kifanyike kwa sasa wakati huu hali ikizidi kuonekana kuwa mbaya ya mashariki mwa drc la kwanza kabisa ni jeshi la congo jeshi la kongo lifanye kazi yake kama linavyostahili kufanya la pili ni wananchi wafanya siasa wa kongo yaani siasa ya kidiplomasia upande wa congo lazima ufanye kazi yake vizuri wananchi pia hawana matumaini sana na serikali na wanajua kwamba serikali ndo ina jukumu la kwanza la kuwalinda na kuwapea usani serikali ni kama upande moja kama tunavyojua ni kweli kwamba haichezi karata zake kama inavyotakikana kuna ambayo rushwa imetawala ufisadi umetawala mambo sio mazuri siasa nyingi kuliko kusaidia wananchi serikali pia tunajua jeshi tunajua pia la kongo lina madhaifu yake na ndiyo maana unaona kwa sasa wazalendo wanajaribu kufanya yale wanaweza lakini hayaleti matumaini hayo kwa sababu nchi hawezi kulindwa na wazalendo wananchi hawa mashariki mwa kongo hawawezi kukombolewa na wazalendo ni serikali na jeshi la kongo ndio linafaa kuwakomboa sio wazalendo pia katika kidiplomasia lazima serikali ifanye icheze karata zake ka kidiplomasia ili ipate kusaidia wananchi kwa kulazimisha rwanda na uganda isitishe kusaidia wahasi na sio tu kama mwenzangu amesema sio rwanda na uganda peke yake ni wale walioko nyuma ya rwanda na uganda ndio wanafaa kuacha kukata misaada yao na kufanya biashara na nchi hizo kwa kimadini ili amani ipate kurudi eneo hili kaburu rais felik chisekedi ameweka wazi kuwa hatofanya mazungumzo yote na wasi anaowaita kama magaidi sijui nini mtazamo wako Aa, ni mtazamo wa kipuuzi sana mi naweza kuita kwa sababu hata hata yeye chisekedi kufika kuwa rahis pale kuna watu wako nyuma zake watoa magharibi isingekuwa rais yeye tu afiki anapata tu huo rahisi kama ilivyokuwa sasa cha msingi mimi nafikiri yeye azungumze na wale ambao pia walikula nao kiapo kwamba akienda hata wabuguzi wale m hakuna haja ya kufikiri mara kumi wakati jeshi kongo lipo silaha linaweza kununua Paline, kwa sababu pesa zipo madini anaelewa kuchungwa sehemu zingine ani pesa zile kwa hii zprekukasau priority ya kwanza kwa nchi yote usalama wake na usalama unaletwa pale ambapo unakuwa ni unaletwa na, na jeshi sasa jeshi kama halina silaha za kutosha za kukabiliana na hao na nwe unasema uwezi kuzungumza nao kuna nini hapa hapakatia tukimalizia nipate kauli zenu za mwisho nini jumuiya ya afrika mashariki sasa inaweza kutumia ili kupatanisha nchi hizi jirani nianze nawe alwende eh, kabla nitoe kauli yangu ya mwisho nafikiri hakuna haja serikali ya kongo ama raisi chisekedi azungumze na mishit3 hakuna haja kwa sababu mazungumzo kama hayo yamewahi kufanyika na cmdp imefanyika na mara nyingi lakini hakuna haja kwa sababu hao ni, hao wanatumia hao ni vibaraka tu ni muhimu serikali ikiwa itazungumza izungumze na wale wanaofanya 3 hiwam leo east africa community ijaribu kuona wananchi wa kongo vile wanavyoteseka wananchi wa mashariki mwa kongo wanavyoteseka kuliko kuona faida za kiuchumi na kuona mambo ya kidiplomasia wakiwachilia wananchi wa kongo waendelee kuteseka haji kaburu tukimalizia uh, mimi kwa kweli jeshi la afrika mashariki lilifanya kazi nzuri mwanzoni lakini limechezwa nguvu sana na walio nyuma ya rwanda na uganda hili ni jambo linaowezekana mpaka kenya walijitoa ni kwamba tunafanya ambazo hazilipi ni vitu ambavyo vime watu wa afrika mashariki na mimi nilikuwa mtu wa kwanza mwanzo kabisa nikuulizwa zamani kidogo kwanini tunaingiza kongo tunaingiza nami na, na, na, na sudani wakati baado ya matatizo ndani ya nchi zilizo katika afrika mashariki wakati ule hazijatatua maas ambayo yanatokana na kijeshi na watu ni wanachama old guys kama uganda ambao wako miaka mingi kwenye afrika mashariki wanafanya wazi si jambo la kuficha kufikia hapo msikilizaji tunasema asante kwa wageni wetu siku ya leo francois alwende asante asante sanamtangazai nashukuru pia asante bwana haji kaburu ukiwa kule dares salam mimi ni carol coril hadi wakati mwingine kwa heri