karibu katika makala ya siaha njema mimi ni carol corir na juma hili tunaangazia tatizo la claftlip au mdomo sungura katika siku za hivi karibuni idadi ya watu wanaopata tatizo hilo hususan watoto vimeongezeka niliyezungumza na joseph karyuki meneja wa mipango katika shirika la smile train mojawapo ya mashirika yanayotoa matibabu ya upasuaji kwa watoto wenye tatizo hilo wanafichwa na wazazi wao na pia familia zao hazitaki kuhusishwa na wao kwa hivyo mali o, unaona kuna o, watu wengi ambao hawajapata matibabu ni kwa sababu hawajajua kwamba huu gonjwa ama hii inaweza kutibiwa weza kutibiwa kupitia kwa upasuaji ambao hauchukui muda mrefu ila kuna vitu vingine ambavyo tunaangalia sababu prioriti yetu ya kwanza ni yule mtoto aweze kutoka heta kwa hivyo ikuwe kabisa kama ni kupasuka hapa kwa mdomo cleft lip. lazima mtoto akuwa amefikisha miezi mitatu akuwe na kama kilo tano na ile hb ama damu ya point kmi hivi ni kwa nini kama wataalam kipaumbele kwanza ni kupambana na unyanyapaa katika jamii wanaamini kwamba hii ndo inaletwa na vitu ambavyo si halisi utasikia watu wakisema kwamba uh, mama ambaye amezaa huyu mtoto aliweza jishughulisha na vitu ambavyo uh, si vizuri kulingana na mila na desturi za watu wale utasikia kwamba tena kama kas uh, iko kwenye familia ndio maana unapata huyo mtoto amezaliwa vile so kama jamii bado inaamini vile hakuna vile first solution itakuwa kupeleka yule mtoto kwenye hospitali apate matibabu kwa hivyo utapata wamemficha kwa muda mrefu What? am anakisia nii nasababisha hali hii sababu haswa ya mdomo wazi haijajulikana lakini utafiti bado unaendelea kuna zile wanaziita kwa mfano wanasema kwamba mama anapokuwa mjamzito um, na akuwa anakunywa pombe inaongeza eh, riski ya kupata mdomo wazi ikakuwa mama hajaenda clinic al, ala, apewe zingine zinaitwa kama folic acid ambayo inasaidia development ya mtoto akiwa kwenye tumbo ya mamaa pia inaweza sababisha kuna pia zile vitu kama unaweza pata kwamba kama kwenye familia kuna mtu aliwahi kuwa na mdomo wazi hivi ni kwa nini unadhani serikali zetu hazijaweka uwikizaji katika swala hili tunajaribu kuongea na serikali iweze kupea swala la mdomowazi kipao mbele kwa sababu hawajazipatia kipao mbele vile inafaa na ndiyo maana unaona pia ikifika ni kwa funding pia hawapatiani funding na ndiyo maana unapata mashirika mengine yasiyo ya, ya kiserikali kama sisi tunakuja kujaribu uh, kusaidia kufadhili matibabu ya hawa watoto na at the same time tukijaribu kushinikiza serikali iweze kutambua kwamba huu ni ugonjwa ambao unahitaji msaada kutoka kwa serikali na katika sehemu ya pili mwanahabari wetu victa moturi ametuandalia ripoti hii safari yetu inatupeleka hadi eneo la komarock viungani mwa mji wa nairobi tunakutana na angela nyaga akiwa na pilikapilika nyumbani nyaga ana mtoto aliye na mdomo uliosababika kwa kimombolftli mdomo uliosarabika ni pale ambapo mtoto anamwanya au pengo katika sehemu ya juu ya mdomo nilikudua mtoto anguvenyanili mzaa juu ati angifanyiwa nivanyiwe sa aingionekana ni mdomo ndani kwanza niliambea mtoto mpaka amalize marise ndio avanyiwe ukuasi wanji nakuwe na, na 4.5 unajaribu kumnyonyesha na bado ni challenge nichaenge nyonya vizuri juu ya theplat mdomo imepasuka the deep no so iliniteke time pia kupata hizo kg nilimzaa tu221 na after 3 months alifanyiwa the first operation the second operation pia akafanyiwa after 8 months kwa sasa anaendelea vizuri anakula vizuri Cages, kuongea pia hata anaweza piahata sasa nashukuru mungu nyaga anadokeza kuwa alipitia kipindi kigumu sana kumlea mwanawe kutokana na unyanya paa uliomwandama baada ya baadhi ya jamii na marafiki kuamini ni uchawi uchawiwengi walisema ni kama nimerogwa iwajaionah hataminikuwa naawakuwa na so atatu, ata hii watatu hata mi nikakuwa na hi cha kwani nimerogwa ni nilikuwa nimetoka from nairopi nimeenda kumzaria uh, nchi ingine like, but mbili yangu niliwambia mi siamini vitu kama hizi kwa kuwa namtumainia mungu najua mtoto wangu atakuwa sawa kwa sasa mtoto wangu ako sawa anaweza kula anaweza cheza na namshukuru mungu katika eneo la langata kusini mwa nairobi tunakutana na brus orangi mwenye umri wa miaka 40 ambaye amekuwa kiishi na hali hii kwa miaka mingi hadi alipofanyiwa upasuaji na mdomo wake kurudishwa katika hali ya kawaida sana sababu kawaidahototoatoaualnyumbani unaoneanaa ila wakati kule kwenjine, sababu unaweza ntofauti kl aa na nangeaawaina wngine amwaaaiaohanatowa inabidi uendelee na, na yako, ubali, pia, Lakini, ubali, then, ina maisha yako vizuri natangu pate matibabu pengine sasa hivi unahisi vipi na naweza kuongea vizuri vizurishahii uh, inaongea vizuri shiongea mu unawezajisikiza nazaishikia unanaitwahap uiaza matibabuuwa mdogo kuna tofauti uaamatibaua u mkubwa uiwa mdogo unakuwa na inaanga ni rahisi sababu unaweza unaezaguo uongea vizuri nilifanyiwaaaniwana ni miaka aribu miwili sana. Then, uh, ingine iliu kufanyiwa nyuma niiwa na aribu na kuminamb zimeua zikifanyika mwezi wan ilifanyiwa ya mwisho orangi pia ana mtoto mwenye hali hiyohiyo na kulingana na mkewe Lucy orangi anafuraha baada ya mwana wao kufanyiwa upasuaji eh, kwa sasa mtoto wangu alifanyiwa urekebishaji wa nasahii iko sawa anakula vizuri na grot yake iko sawa kabisa kitu cha kwanza uh, kwa kutoka saidi yangu upande wangu si kuwa nishaiona kitu kama hicho aikunipea sana manaake bwanangu amezaliwa nayo Uh, alikuwa na mimi katika labor room na akaniambia lusi yote atakuwa sawa na watu waliokuwa karibu na mimi na medical practitioners waniambia hii ni kondithon ambayo inarekebishwa so nisiwe na wasiwasi wasiwasimartin mwangi daktari wa upasuaji katika hospitali ya berarisu iliyoko jijini nairobi tayari amefanya upasuaji wa watoto elfusb wanaoishi na midomo iliyosarabika so, like we mwaka jana tulifanya upasuaji wa watoto zaidi ya mia tatu ya na hatuwezi kufanya upasuaji mara moja la so kwa sababu watoto yana wengine afya yao si sinzuru yana, lazima so tuwatibu kwanza wapone wengine walifanyiwa upasuaji wa hospitali zingine upra- na wamekuja kurekebisha na pia tunatoa tiba kama vile kufundisha kuongea matibabu ya mmeno na kadhalika kab la tufungua kituo hiki tulikuwa tunahamasisha atu kwa kushirikiana na kaunti mbalimbali mbali kama vile nandi na migori na hadi sasa huwa tunapokea wagonjwa kutoka mashinani kwa badala ya kuenda mashinani ni rahisi wagonjwa kuja kupokea uangalizwaaribu so so huku idadi ya watoto waliosababika ikizidi kuongezeka nchini kenya na barani afrika ipo haja ya mataifa ya kuhamasishwa vilevile madaktari wa upasuaji kiongezwa ili kukabiliana na hali hiyo kupunguza visa basi kufikia hapo tunatamatisha makala haya shukrani mwenzangu victa muturi mimi ni carol corin hadi wakati mwingine kwa heri