popote ulipo msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya siha njema wiki hii mimi ni florence kiuva leo hii katika makala haya tunaangazia zoezi aina ya yoga na manufaa yake kwenye afya ya binadamu kwanza kabisa nianze kwa kukujuza maana ya zoezi hili yoga ni mazoezi ya mwili yanayoongeza nguvu kwa misuli na kunyosha mifupa mishipa lakini pia yoga inalenga kuunganisha mwili ufahamu na akili kwa pamoja hivyo ni tofauti kabisa na aina nyingine ya mazoezi karibu tuandamane hadi tamati ya makala haya msikilizaji nilifanikiwa kukutana naye mwalimu wa yoga jijini arusha nchini tanzania na ni kazi aliyoifanya kwa muda atatufahamisha jina lake na anachokifanya kisha tutasikia zaidi kuhusu zoezi hili karibu asante kwa majina anaitwa ne tomas kishe ni mzaliwa wa arusha nimeanza kujifunza yoga 216 mwishoni nilianza kujoin kama mwanafunzi kwenye madarasa ya yai uh, pengine umwelezee msikilizaji yoga ni mazoezi ya aina gani na yana umuhimu gani kwa mwili wa mwanadamu kwanza naweza nikaongelea kuhusu yoga watu wengi wanasema yoga ni dini lakini naweza nikaondoa hofu yoga siyo dini kwani yoga ilikuwa kabla ya dini kuanza yoga ni mazoezi ya mwili na akili naweza nikasema mazoezi ya mwili kwa aina gani ni stretching ambazo zinamsaidia mwanadamu au mtu yoyote siwezi nkasema ndio unaweza kuwa f... flexible lakini pia inakuweka mwili wako unakuwa strong na naweza kusema hautuwezaweka <laughs> haraka na pia kwenye yoga tuna part tatu ambayo ya kwanza inaitwa grounding kwenye full class ya yoga hiyo gru inakusaidia wewe kuachana na mawazo ya kazi umekuja kwenye darasa la yoga mfano una mawazo ya kazi watoto nyumbanino mimi mda wa yoga nauita time. Time ni ule wakati wa wewe kama wewe so unatakiwa ujue ni nini mwili wako unataka so inakusaidia wewe kug um, hayo mawazo kwa muda ule na u- ulete mawazo kwenye mwili wako na akili yako so unaku, mwili wako unakuwa relaxed akili yako inakuwa free from thought na inakusaidia wewe kufanya mazoezi ambayo ni physical practice bila kufikiria nini kinachoendelea nyumbani au kazini na baada ya hapo kuna kitu inaitwa meditation inahitwa um, wengi wanasema mtu akifanya meditation anaweza akapaa naweza nikaondoa so, ni wasiwasi ni ile i unayopata thelas so una, mwalimu anakuelezea labae right so, ni baada ya mazoezi unapata una muda wa kueka ileare kwenye mwili wako mnaona na baada ya hapo metakuwa mwili wako utakuwa very strong kama ukiendelea kufanya mpaka kwa kwasababu yoga ha, so lazima uwe kijana ufanye yoga yoga unaweza kafanya namfundisha mzee wa miaka sabini na sita mwingine na miaka themanini ukija kwenye madarasa jumatano unakuta watu wazima kabisa na wanakwambia ni nini wamekipata ndani ya huo mda mfupi ambao wamekutana na mimi nikaanza kuwafundisha naam mwalimu naona unavyowaelekeza wanafunzi wako hapa wanainua miguu wanainua mikono pengine uyarudie hayo maneno msikilizaji wetu apate sasa tunaenda kufanya zoezi linaloitwa linalohitwa kwanza simama mbele ya mkeka wako hakikisha miguu yako iko pamoja pamojalta mikono yako pamoja kifuani. vuta uta ndani nyosha mikono juu angalia juu hakikisha merudinyuma ma dogo like a back bend. Nje. forward bend. shika vidole vyako hidolevakoa mguu kama inawezekana kama haiwezekani kunja magoti awezkaa magotiaarudisha mguu wako wa kushoto kwanza nyuma aundorudishe mguu wa waui pengine ujaribu kutuelewesha zaidi unaposema kwamba kuna mtu alikuja na pengine na matatizo ya mgongo au kiuno ni nini hasa ama ilo zoezi linafanya kwenye hiyo mishipa kwa wengi unakuta mifupa yao ina in tension ina- inasababisha mifupa inakuwa st mwili unakuwa sti unakakamaa unashindwa kufanya movement sasa so, so, ili kuweza kuacha ku, ili kuweza kusaidia wewe kuacha ile tension au tension unatakiwa ujue ni nini unataka na uwe tayari uwe na utayari yoga ni utayari uwezi ukaja kwenye darasa la yoga la kusema kwamba oh, nataka kuwa flexible ukafanya darasa moja umemaliza no unatakiwa uo tayari na uwe omitted its aongtething hauwezi ukafanya kwa muda mfupi na uka achieve yougolno watu wengi sana wameathirika kutokana na, na msongo wa mawazo ambaye ni stress ama aniet uh, wewe kama mwalimu wa yoga pengine hili zoezi lina umuhimu gani kwa watu wenye tatizo kama hilo lina umuhimu mkubwa sana na mimi ningewashauri ninge ndugu zangu fanyeni yoga sana kwa sababu yoga sio mazoezi ya mwili tu na akili bali ni hata namna ya upumwaji wako b b unajua ukiwa naanie unaambiwa unashauri hiyo breath itakusaidia sana ukiwa ukiwa na ile ya kujua namna ya kubrth ni nzuri sana mimi nikiwashauri jiungeni kwenye madarasa ya yoga yaliyoko karibu na sehemu mnazoishi na namtanoy pengine unajiuliza zoezi hili linasaidiaje mwili na kwa nini wengine wanajiunga nimezungumza nao baadhi ya wanafunzi wake anet na walikuwa na haya ya kusema mjiulishi msikilizaji wetu unaitwa nani unatokea wapi na kwa nini ulijiunga na yoga e, naitwa leila nimetokea arusha nimejoin yoga kwa sababu imenisaidia sana kimwili pamoja na kiakili na nahisi kila wakati kila klasi ambayo ninafanya kila postua inanisaidia sana hacha tu kurlax lakini pia muriwangu unakuwa una nguvu in a very positive way mimi ni marion na, uh, napenda yoga sana kwa sababu ni nzuri kwa kichwa na kwa body ni amina masha hili zoezi limekusaidiaje kwa majina yangu naitwa roda masha kutokea mombasa nimekuwa nikifanya mazoezi ya yoga kwa zaidi ya miaka mitatu sasa na naweza nawezasema yamekuwa sana ya muhimu yameweza kunisaidia kutibu mgongo kunyosha mifupa na hata wakati wa kujifungua ilikuwa kazi rahisi sana kwangu moja kwa moja tunaongana pia na daktari michel mutambala kutoka burundi ili kutuelezea zaidi kuhusu umuhimu wa zoezi hili na iwapo kuna hatari zake kwenye mwili wa mwanadamu zoezi la yoga husaidia kudhibiti na hata kuboresha matatizo mbalimbali ya kiafya kama vile kuvimbiwa mbio au maumivu ya pamoja na maumivu ya viungo hata wasiwasi wasi, usingizi na maumivu ya mgongo na maumivu ya misuli je ni kweli kwamba zoezi la yoga linaweza geuza mfumo wa kukaa ama mfumo wa kuketi kuketika kwenye upande wa kimwili yoga hukuza nguvu ya misuli ya mwili na uwezo wa kunyumbulika Ee, yoga huboresha pia utsabiti na uhuru wa kutembea yaani wenye matatizo ya, ya, ya magoti kuuma e, pia yoga husaidia kusuluhisha kasoro za mkao ya uti wa mgongo na mpangilio mzima wa mifupa na usabiti naam daktari pengine kuna uhusiano gani kati ya yoga na watu wanaogua magonjwa kama vile presshe au pumu kwenye upande wa fiziolojia yoga huimarisha mfumo wa moyo na uwezo wa kupumua yani kwenye watu ambao wana magonjwa kama ya preshe kama nilivyokwambia hapo awali watu wenye magonjwa ya, ya, ya mabafu yani yoga inawasaidia na kuwapa uwezo wa kupumua vizuri kabisa yoga inatusaidia pia ku, kuondoa taka kwenye mwili au sumu kwenye mwili yoga inatusaidia kwa sababu unapofanya yoga unakuwa unaufinya moyo na moyo ndiyo mahali pekee ambapo damu inapotokea na unapoufinya moyo unakuwa unaiachia sumu kutoka nje kupitia yoga ni kushukuru sana daktari na nikutakia wakati mwema msikilizaji kwa mujibu wa wataalam na shirika la afya duniani ni kwamba mazoezi ya yoga yanapunguza msongo wa mawazo kwa asilimia 86 na hata kumpa mtu usingizi mzuri kwa kauli hiyo nahitimisha makala haya siha njema mimi ni florenc kube juma lijalo nikualike tuungane tena kwa makala mengine kwa heri