msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya siha njema ukiwa na marolorer katika makala haya tunazungumzia mipango ya afya kwowote ikiwa sera za serikali kutoa huduma bora kwa raia wake bila malipo kwa bei ya auweni au hata kuwashirikisha jamii ni mjadala ambao una mvuto wa ulimwengu wote serikali mbalimbali zikitamani kuhakikisha kuwa gharama ya juu ya kupata huduma za afya imeondokea wananchi au aiwiki zuizi kinachofanya raia yeyote kunyimwa haki ya kupata huduma yoyote ya afya tunaangazia hili wakati huu mataifa ya afrika yakikutana jijini lusaka kuanzia jumatatu ijayo kujadili namna ya kuondoa vizuizi katika bara afrika katika suala zima la afya kwa wote kuvunja vizuizi na kuiweka afrika kwenye ramani ya dunia kuhusu masola afya ndilo wazo kuu kwenye kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani afrika usikose makala ya tatu kati ya novemba 27 hadi 30 jijini lusaka zambia pata taarifa zaidi kupitia sita 2023com kwa ushirikiano na rfi nchi wanachama wa, wa umoja wa mataifa kwa mujibu wa shirika la afya duniani yameazimia kuwafikia afya kwowote kufikia mwaka elfu bili thelthii ikiwa ni mojawapo ya malengo ya kimaendeleo endelevu takwimu za zaho zikionyesha watu milioni mianne duniani hawana uwezo wa kupata huduma muhimu za afya kwa kuanzia limejumuika na morin ngoda mtaalam na mtafiti katika sekta ya afya ya umma kujadili mpango wa afya kwa wote barani afrika ininaitwa morin Ngoda, public health officer na kwa sasa ninajishughulisha na mambo ya utafiti katika shirika lisilo la kiserikali ambalo uh, linaitwa apr kwa kirefu niac kulingana na viwango ambavyo vimewekwa na WHO kuhusu mpango halisi wa afya kwa jina lingine uhc chukua mfano wa afrika tuko wapi lengo la kufikia usawa na ubora katika huduma za afya ninaona kama bado ni changamoto tata katika kanda nyingi hasa barani afrika kunazo hatua ambazo zimepigwa uh, ingawa bado kunazo matatizo tofauti tofauti zinazosababishwa na mambo ya uh, kwa mfano kiuchumi uh, tunazo limitations katika zetu kama bara la afrika na mifumo tofauti tofauti ya huduma za afya katika bara la afrika ufanisi wa mipango ya afya barani afrika mara nyingi inategemea juhudi za ushirikiano za serikali uh, mashirika ya kimataifa na local communities vile uh, lakini licha ya changamoto zinazoendelea kunayo maendeleo mazuri mazuri ambayo yanaweza onekana kama vile kuongezeka kwa maarifa ya umma juu ya maswala ya afya min hivi sasa uh, barani ya afrika tunayo mfano ambao ni hai wa mpango uhc ambao tunaweza kusema tunaweza kuiga ingawa afrika tuna shida nyingi lakini ndani ya zile shida tunazo um, au hatua kidogo kidogo ambazo tumepiga uh, jibu langu kwa hilo swali ninaweza sema ni nam tunazo mifano ingawa huenda isiwe si ya kuiga kwa sababu bado hatujafika kile kiwango ambacho kinafaa lakini tunazo mipangilio ambayo yanaendelea na mikakati hii ina lenga kushughulikia changamoto za kiafya zinazoenea katika bara hili lakini ndani ya zile shida tunazo mipango ambazo zinatumika kutekeleza jukumu la afya barani la afrika na mipango hii ikiongozwa na sera za kitaifa ama national health policy katika kila kila nation barani afrika na mifumo ya kimataifa inalenga kuzuia na kudhibiti magonjwa maendeleo ya ya huduma za afya na kujenga uwezo wa wataalamu wa afya mara nyingi afrika tunajulikana kuwa na Uh, wataalam wasio na uwezo level ya in the global market bado iko chini hata so hivyo ufanisi wao unatofautiana kutokana na mambo kama vile uthabiti wa kisiasa uh, tuna shida tukiangalia political stability and rasilimali za kiuchumi na infrastructure iliyopo ya afya changamoto kubwa ni kwamba tuna uhaba wa fedha upatikanaji mdogo ama uhaba wa huduma muhimu za afya so mara nyingi tunalazimika kutafuta huduma hivi kutoka nje au kutoka nchi zingine inawezekana kwamba afrika tukafika mahali ambapo tunaweza kusema ukiamua kwamba unakwenda hospitali yote ama kituo co cha afya unaweza ukapata matibabu ambayo unaweza kupata pia katika hospitali za binafsi bila kugharamika sana ama hata bila kutoa chochote mfukoni Uh, swala nzuri pale lakini ufikiaji wa huduma za afya kwa wote barani afrika bila mzigo wa kifedha kwa raia kwa sasa ni lengo kubwa lakini ni muhimu ili kufikia uh, kiwango kile ambacho uh, raia anaweza kupata services za kiafya ambazo, a, a, a, anahitaji bila kuhisi ule mzigo kunazo hatua mbalimbali mbali ambazo itabidi tu, tuangalie kwanza kama bara kwanza kabisa kunahitajika uwekezaji mkubwa katika health infrastructure yetu vitu kama vifaa vya kutosha na wafanyikazi wa kutosha wa afya unapata kama patient service ratio iko juu kwa njia ambayo au haifai uh, serikali pia lazima izipe kipaumbele huduma ya afya katika bajeti zao hii ianze na bajeti pale za serikali na kuhakikisha kwamba ufadhili wa kutosha wa huduma muhimu zimetekelezwa uh, jambo nyingine muhimu ni utekelezaji bora wa bima ya afya au taratibu za ulinzi wa afya ya jamii katika kila nchi mara nyingi tumekuwa na ya jinsi ambavyo mambo kama nhif ama social amai zinakuwa siha njema na caroi katika sehemu ya pili tumeungana na daktari dvji atella katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini kenya na george gebore katibu mkuu wa muungano wa matabibu nchini kenya kupata mchango wao kuhusu mpango wa afya kenya ikiwa imepitisha na kuzindua hivi karibuni mpango wa afya uhc za east Africa, tunajua kwamba nchi kama hii ya rwanda wako mbele kwa ajili ya kuendeleza mfumo huu wa afya wote na kitu ambacho kinawaweka mbele sana ni kwa sababu ya kiwango cha hela ambacho wanawekeza kwa ajili ya kuhakikisha kwamba kila mrwanda anapata huduma za afya lazima uweze kuweka hela ambazo zinatosha kwa ajili ya kufanya vitu vingine ambavyo vinahitajika kwa mfano tunapotaja kwamba lazima tuajiri wahuduma afya hilo ni jambo muhimu sana hauwezi ajiri kama huuna hela za kutosha na pia tuweze kuhakikisha kwamba mara mingi wana, wakenya, wakenya wanapokuja katika hospitali zetu za umma wanakosa huduma kwa sababu hakuna daktari mahabara hainafanyi ama hatuna madawa tukiwa na pesa tutahakikisha kwamba hiyo ipo na ndio maana tunasema ni pongezi kwa serikali kuhakikisha kwamba zile hela zitakuwa zinakusanywa katika kila sahanati kila hospitali zote zinabaki hapo kwa ajili ya maendeleo ya hiyo ya hospitali mchakato huu lazima tuendelee kuona ile mpangilio ambaye serikali imewekwa imeweka kuanzia kwa rais tuweze kusustain hiyo ile ambaye ni political ile ambaye itaenda beyond what we have launched Uh, kwako dachi unaona tukope nini kutokana na mataifa ambayo yalishakwenda mbele na kufanikisha mpango kama huu yeah, serikali iongeze um, uh, pesa ambazo zinawekwa katika uh, mambo ya wakiwanatumaini kuwa ni pesa tu zile za za za, uh, za social fund zaapitatumika uh, pengine wataweza kufeli kwa sababu kunao asilimia themanini na tatu ya wananchi ambao hawana uwezo wa, wa, wa kutoa pesa kwa hivyo lazima uangalie hiyo kitu cha pili kuwa ni ile kukegelea mambo ya wafanyi kazi na hiyo nasisitiza sana kwa sababu mara nyingi zile ambazo zimefeli ka sabau aaakukuwa wamezingatia ile na hizo nchi ambayo zimekuwa na ile ile, ile, ile universal ambao kila mtu ona, akuna ile usawa wakifata batibabu workforce ambao pia wanapot kwa hivyo kitu cya kwanza serikali lazima iandikisha wafanyakazi jinsi anayotoekana wasiwe kuwa na madaktari au ambao wako nchini na kunawzo hospitali ambao hazina ajini ilivyo sahihi kitu ya tatu pia ni kuwa lazima ile uporaji wa, uporaji wa pesa hiyo lazima wa Let na faida ya kuweka pesa zao mpango wa afya ambao unatambuliwa kama uhc upo kwenye katiba ya WHO ya mwaka 1j kd 48 na imekuwa ikifanya juu chini kuyasaidia mataifa kuafikia lengo hili hadi wakati mwingine shukrani mimi ni carol e usikose kufuatilia kongamano la tatu la afya barani afrika sifia kuanzia juma lijalo ambapo tutakueleza amenguezaydecuso yote afia ya uma quahere