karibu katika makala ya sia njema mimi ni carol corer katika makala haya tunaangazia maswala ya tambuka katika afya ya umma wiki hii tukiwa katika kongamano la tatu cphia jijini lusaka kukuletea yaliyojiri kwenye kikao hicho cha wadau katika sekta ya afya kilichokuwa kinaratibiwa na shirika la udhibiti wa magonjwa cdc africa kwa ushirikiano na au kwa kuanza kuna wito kwa viongozi wa bara afrika kuzipa kipaumbele huduma za afya kama dharura wakati huu nchi nyingi katika ukanda wa sahel pembe ya afrika afrika mashariki na kati zinaendelea kushuhudia mizozo ya kisiasa na usalama mdogo dktari jean kassea ni mkurugenzi mkuu wa cdc we need to tunahitaji kuwa na uthabiti katika suala la diplomasia katika afya hata kama unapigana kisiasa au hata kijeshi kukiwa na mlipuko wa ugonjwa unavunja mipaka bila kujali haijalishi ni wakati gani tunastahili kupambana na mlipuko tunasaidia nchi za afrika magharibi kukabiliana na dharura pamoja na nchi zingine rais wa zambia mwenyeji wa kongamano hili na balozi wa kupambana na ugonjwa wa kipindupindu hakaine hichelema naye anasisitiza umuhimu wa viongozi wa afrika kutoa uongozi na kujitolea kuinua viwango vya afya barani kuvunja vizuizi na kuiweka afrika kwenye ramani ya dunia kuhusu masola afya ndilo wazo kuu kwenye kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani afrika usikose makala ya tatu kati ya novemba 27 hadi 30 jijini lusaka zambia pata taarifa zaidi kupitia sita 2023com kwa ushirikiano na, na mwenyekiti wa waandaji wa kongamano la cphia prof kiapong amesisitiza ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi kupambana na magonjwa ambayo ni changamoto kwa afrika ushirikiano kati ya serikali na sekta ya binafsi pia mashirika ya kiraia kubadilishana ufahamu na kuweka pamoja rasilimali uboreshaji ukuaji wa teknolojia katika afya ya umma ufanisi kwenye chanjo ya malaria ya rts ni dhihirisho tosha ya ushirikiano wa wanasayansi wa afrika pamoja na washirika muhimu kukabiliana na matatizo ya afya ya afrika nilipata nafasi vile vile kuzungumza na daktari gitinji gitai afisa mkuu mtendaji wa amref ukanda wa afrika kuhusu maswala haya unaweza kueleza aje mpango ambao ni jumlishi wa afya katika afrika tunahitaji nini na nini asante sana um, kwa vile tunaona uh, juu ya kukua na afya kamilifu katika la afrika uh, kuna vitu za maana uh, kitu ya kwanza ni kuhakikisha ya kwamba um, tumepata wafanyikazi wa kutosha wafanyikazi wa kutosha kwamba kama na madaktari lakini pia Uh, kada zingine kama nas sijui mifumo ya afrika ya afya kuweza kushughulikia maswala ya dharura iko vipi na nini inastahili kuwepo ili kuongeza nguvu mifumo hiyo kwa hizo nchi zaidi ya hamsini kila nchi iko na boda yake na hizi boda zinazuia sana vile afrika yenyewe itaungana ndio ikuwe eh, kama afya tunaangalia afya pamoja lakini kuna njia nyingi tunawezasaidia kontinenti hili letu la afrika kitu ya kwanza ni kuhakikisha kwamba tumeshirikiana kwa kontinenti mzima kuangalia juu ya wafanyikazi wa afya wafanyikazi wa afya kuanzisha wale wa kijijini mpaka kwa madaktari Kuang, kuangalia vile watakuwa wata trained vile watalipwa wata mishahara ndio wakuwe kazini na vile e, nchi tofauti zitawatumia pamoja bila kusema hawa nakaa hapa uganda hawa ni wa malawi tualau ile kitu tunaita free movement of people kitu ya kwanza ni madawa madawa na teknolojia ya utibabu kuna teknolojia mingi la laboratory madawa kitu ingine pia ni kuangalia fedha ukiangalia nchi mingi huko uh, afrika zile fedha zinawekwa kwa, kwa afya ni kidogo sana na si kusema serikali zimekataa ni kusema kwamba ikonomi ya, ya, ya uh, nchi za afrika ni kidogo sana sijuu kama unajua afrika mzima yote iko na watu um, uh, asilimia kuminasaba ya world population lakini kwa ikonomi iko tatu asilimia tatu sasa ukiangalia hiyo tunasema 17% ya watu wote wa nchi wa, wa dunia mzima wanagawana hii3 ndio iko kwa sababu ya hiyo tunapata kwamba serikali hazina pesa ya kutosha ingine pia inapotelea ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina kwa ufisadi tunajua hivyo lakini hata ile iko ni kidogo sasa kama pesa ni kidogo lazima tuwe very tu hiyo pesa inaenda wapi na kule tunataka hiyo pesa iende ni kitu tunaita unaita e kuprovid zile svice za afya karibu na kule watu wako zile za kawaida si kuweka hizo pesa kwa institute zingine watu hawafikii ktshughulike na maneno ya afya vijijini na afya karibu na vijiji kwa sababu hatuna pesa ya kutosha kama nchi za nje lakini kitu ya mwisho ni ile kitu tunaitwa ya, ya you know, governance na leadership dsi tu wale watu wanafanya kazi kwa afya lazima waelewe wanachunga mali ya umma na pesa ni kidogo na hiyo ufisadi lazima tumalize na pia tuangalie maneno ya kushughulisha oi yenyewe ndio watuambie ni nini wangependa na ndio tuweze kusema ile kazi tunafanya kwa afya inawaangalia wale wanahitaji hii maneno ya uh, a ya afya uh, ni maneno tumeongelea kwa muda na kama kwanza kuna hii maneno sasa ya anga uh, ukiangalia nchi za afrika Uh, kwa vile uh, nchi sasa tunaona kama temperature inapanda ya, ya anga tunaona kwamba mafuriko yakitokea hayatokei nchi moja yanatokea nchi mingi nchi za afrika zishikane kama kuna maneno ya kusema lazima tupate afya katikati ya, ya ngumzo za climate ama tunataka pesa zile tunaita pesa za adaptation za kusaidia nchi za afrika kuokoa maisha lazima tuongee pamoja tumeona hata tukienda kule jeneva uh, you know, washington wakati naongelea maneno ya pandemic treaty ama tunaongelea maneno manenoya ku, kuangalia vile dunia itaangalia maneno ya ugonjwa ikienea lazima twende na uh, matamshi mamoja tu tuseme tuko na one voice kwa sababu tumeona nchi zinaenda kando kando na ndio tunakosea oppotit zile ziko uh, kwa ku like one voice na nchi uh, zaidi za hamsini ndio tuweze kuinfluence vile pesa za dunia zinasaidia wananchi wa afrika pia na kufikia hapo tunahitimisha makala siya njema mimi ni carol corer usikose kuungana nami katika makala mengine upate kufahamu mengi yanayoendelea katika bara afrika kuhusu maswala ya afya kwa heri