na karibu katika makala siha njema wiki hii mimi ni florenc kuve msikilizaji hii leo tutaangazia kwa kina ugonjwa unaofahamika kama utindi wa ubongo au aueb kwa lugha ya kimombo pengine unajiuliza huu ni ugonjwa wa aina gani kwanza kabisa ningependa ujue kuwa ni ugonjwa unaoathiri ubongo na mara nyingi unatokea kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi na nane na sana sana umri wa chini ya miaka tano na husababishwa wakati m inapovuja kwenye ubongo au hakuna hewa ya kutosha unaweza kutokea wakati mtoto anapoanza kupoteza fahamu ponde baada ya kuzaliwa au mwezi wa kwanza wa kuzaliwa vilevile vile jeraha kwenye ubongo linaweza kusababisha matatizo ya kuongea na ugumu wa kufahamu mambo na tofauti za wa ubongo lakini inayofahamika zaidi ni spastic ticly ambayo husababisha viungo na misuli kuganda hali hii humfanya mtoto kuwa na uchunguu mwingi na mifupa hushindwa kulainika hivyo huchukua muda kabla ya mtoto kutembea kwenye makala haya tutawasikiliza wazazi ambao wana watoto wanaougua ugonjwa huu wanaharakati na pia daktari studioni nipo naye mama liam karibu sana na nikupe nafasi hii umjuze msikilizaji safari yako imekuwaje tangu ugundue kuwa liam anaugua mtindio wa ubongo karibu so mtoto wangu alidagnoziwa ali nakiwa na 9 na ilikuwa confirmed akiwa so, ilikuwa ile yanaona mtotohmei eh, hakui Wee. kama Wee. vile watoto wengine wanavyokuwa akifikisha miezi sita tuseme mfano anafaa kuwa kuwa anatambaa vitu anafanya nikaona hapa kuna shida una shida yake ililetwa wakati wa kuzaliwa so pia uh, maybe kwa wauzaliakujuliza watu eh, palsy, mtoto anaweza zaliwa nayo ama anaweza ipata akizaliwa ama baada ya kuzaliwa mm-hmm. uh, kwa yakuzaliwanazapata kitu kama ama mama alikuwa na vitu kama hizo yeah. zinaweza sababisha mtoto um, mm-hmm. na mm-hmm. amah azasababisha so uh, wa mtoto wangu alipata wakati wa kuzaliwa kulikuwa na shida ya kuzaliwa ile mtoto amechoka nini mm-hmm. hakupumua alipozaliwa mm-hmm. na hiyo ikafanya like, uh, ai kuingia kwa mm-hmm. akili so na hiyo nahiyo ule mtoto anazaliwa lakini hali so hiyo ndio mm-hmm. mtoto ame amepumua ile kuonyeshana akili imefunguka ama imeingia hewa so hiyo ikikosekana inaweza sababisha sasa palsi, na hiyo ndio hivi malezi uh, kwa malezi kidogo naweza sema ilikuwa ile a le inakuwa ngumu kwanza kabla ukubali kuwa mtoto wako ako hivi first, ukienda hospitali ukiambiwa mtoto mm-hmm. wako ako na palsy kitu ya kwanza ni atapona yeah? tunaambiwa ataponaaambiwa Uh, therapy ama dawa venye itakuwa lakini mm. ni kitu ambayo iwezi julikana kwa sababu kuna wale watoto ndio wanazaliwa nayo lakini uh, wana venye wanaendelea kimaisha wanaweza kwa kama watoto kawaida kuna wale ambao hawawezi so ina affect watoto tofauti sinaweza yes, kuwa na watoto kama hapa watano wote umeambewa wako na mild palsy lakini inawafet tofauti naam mama liam pengine ni tu ulipogundua kwamba liam anaugua ugonjwa huu ni nini ambacho ulitamani kujua mapema uh, kama hospitali uh, kwa sababu hii ingekuwa things yenye ingekuwa kwa huyu mtoto wangeadvis kuwa like nikitok, sa zile natoka na mtoto hospitalini uh-huh. wangeniambia eh, maybe kuna chances huyu mtoto anaweza pata erebalo hmm. so, waanzishe intervention akiwa mdogo kwa mwanangu ako na mideebpal nawengi wa mild palsy ni uh, wakaweza kuishughulikia mapema hmm. kidogo kuna inaweza kuwa much macht ompat venye hiko semati anaweza pona kwa sababu ukiwa nayo si ati ni, ni but the thingi haiwezi kuwa was yeah. so, a hiyo ndio kitu yenye tuseme mabi watu wengi hawaelewi kwamba uh, ni ugonjwa ambao ukizaliwa nayo ni eidha utakuwa hivyo thrapi inasaidia kufanya mtoto aendelee lakini haiwezi kuwa e, was kuliko venye ilikuwa so, ni kitu ningesema kama hospitalini wanaweza you know, advise mzazi wamwambie kuna anu mtoto venye tuliona wakati ulipomzaa kwa kulikuwa na hii shida na hii shida pengine kuna kitu e, tunaona kuna chances za zahii so tumwweke kwa, kwa observation mm-hmm. tuone tuonenaona hadi ilipofika miezi sita ndio niko ah, mtoto hamei kama m todo en kulingana na takwimu ni kuwa angalau watoto laki tano duniani wanaogua ugonjwa huu wengi wao wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na nane dstn oelo ni mmoja wa wanachama wa kikundi cha palsy guide nchini kenya palsy ama utindio wa ubongo ni, ni hali ambayo huathiri ubongo katika ule upande ambao sana sana unahusika na misuli so unapata ubongo na misuli pamoja hazpamoja inafanya na hiyo hali ambayo inaitwa ama utindi wa ukiangalia dunia nzima tunaambua kuwa tunatathmini kuna watu milioni 700 wana but katika sch ambayo nimefanya huku kenya unapata katika watoto 1 kuna mmoja ambaye yako na shida ya utindi wa ubongo condition ambayo inaitwa ndio unajiunga nasi makala hewani ni siha njema nami ni florence cuver na ni wakati wa kumsikiliza daktari masha godwin kutokea nchini tanzania karibu sana daktari na tuanze kwa kujua zaidi kuhusu ugonjwa huu wa mtindio wa ubongo ziko aina ka tofauti kuna mtindia ubongo ambao mtoto anapata shida upande mmoja yani mguu na mkono vinapata changamoto lakini kuna ambayo mtoto anaweza kupata shida chini tu halafu juu yuko vizuri au anapata shida juu tu chini yuko vizuri lakini kuna nyingine mtoto anapata shida upande m- viungo vitatu anaweza kawa upande huu na mkono upande huu na mguu kwa hiyo aina tofautiana kulingana na viungo vipi vimepata mtoto anayeugua mtindi wa ubongo kuna ambao huwa wanatirilika na mate mate anawatoka kutafuna chakula hawawezi sawa wakati mwingine kuongea hawawezi wengine wanachelewa kukaa wengine misuri na kaza wengine analia sana viungo vinakosa nguvu kabisa na pengine unafikiri ni kwa nini mtoto azaliwe na ugonjwa huo kwa hiyo tunawashauri miezi mitatu kabla ya mama kuwa mjia mzito kuna vitu wanaacha ulevi wataacha lakini tutaangalia vyakula sykolojikali tunamwandaa mama kuja kuwa mama wa, mto, wa huyo mtoto na baada ya hapo tutaangalia na vyakula pia lakini baada ya hapo mama anapokuwa mjia mzito sasa tuna vitu vya kuvifatilia tutamshauri mama aende kliniki tutashauri aina mama ali chakula kinachofaa lakini wanapokwenda kliniki anapata zile dawa za kusaidia mtoto asipate matatizo ma- maambukizi chanjo cha pili ni wakati wa kujifungua mama wakati anajifungua kuna wengine wanapata ule uchunguwa mrefu inamsababisha mama anachoka na anapojifungua inamsababisha mtoto kuchoka na hii inasababisha mtoto achelewe kulia mtoto anapozaliwa kulia ni jambo la lazima siyo la hiari asipolia kwa dakika chache tu inatuletea mtoto mwenye, mwenye mtindio wa ubongo anapotoka analia kwa toni ya juu ile inamsaidia kuvuta hewa ya kutosha kuingia kwenye mapafu na kusafiri kwenye damu hadi kwenye ubongo kwa sababu ubongo chakula chake kikubwa ni Uutu, kuna watoto huwa hu wanalia sana sasa unakuta wazazi wengine kwenye ile kubembeleza ile anambembeleza mtoto kwa kumrusharusha sana ile hatuishauri nayo inaweza ikamletea mtoto mtindio wa ubongo huu umri wa mia, chini ya miaka mitano sio umri salama sana wa mtoto kumrusha usimrushe kwa sababu chochote kinaweza ki kikatokea kabisa ukuaji wa mtoto naam unaposoma takwimu unapofuatilia kwenye mitandao unaona kwamba kuna wazazi wengi wanajitokeza kwamba watoto wao wanakumbwa na changamoto kama hizi pengine unafikiri kwa nini kuna ongezeko kubwa la ugonjwa wa wae kadri siku zinavyozidi kwenda tatizo hili tumeligundua limeanza kuwa kubwa na tungetegemea kadri siku zinavyokwenda lipungue kwa sababu hospitali zimeongezeka vifaa vimeongezeka siku hizi serikali yetu imetusaidia mpaka vijijini tuna dispensari za kutosha tuna vituo vya afya tuna zahanati lakini bado tatizo ni kubwa ukilinganisha na watoto tunaowapata kuwahudumia inapofikia kwenye matibabu kwa mtoto kama huyo inakuwaje wanafikiri mtoto akipata shida hii kuna vidonge ama kuna sindano atachomwa au atameza ili hali hii hali iishe hii hali ikishapatikana patikana haiishi ila tunachokifanya tunamsaidia mtoto kumpa matibabu ya kumwongezea uwezo wa kukua kama a kukua zile shughuli za kila siku za mwanadamu tunamsaidia mtoto huyu kuzifikia lakini sasa kwenye ukuaji pia kuna mwingine unaweza ukaanza naye leo ndani ya miezi miwili mitatu ukaona amepata mwingine amachelewa kulingana na ile ile ile kiwango cha shida alichokipata naam nikushukuru sana daktari masha kwa kutenga muda wako ili kuchangia kwenye makala yetu ya siha njema msikilizaji shukran sana kwa kufuatilia makala haya mimi ni florenc kuve hadi wakati mwingine kwaheri