Kuna ni msikilizaji karibu katika makala ya siha njema mimi ni korir kwenye makala ya leo tutakuwa tunazungumzia maswala kadhaa yakiwemo nafasi ya ai akili mnemba akili bandia katika kuboresha huduma za afya tutakuwa pia tunazungumzia swala la unyanyazaji wa kimapenzi swala ambalo ni donda suku katika maeneo ya vibandani tukizingatia eneo la kibera nchini kenya nitaanza naye mgeni wangu wa kwanza ambaye ningependa ajitambulishe kwa majina ni tom kinyanjwi mwana teknolojia katika data siene Uh, bwana tom unazungumziaje nafasi ya akili bandia katika kuboresha huduma za afya tukizingatia bara nzima la afrika wakati huu bara hili likiwa bado lina changamoto kadhaa katika kuboresha huduma za afya ama katika mifumo yake ya afya jambo la kwanza niku sisitiza ama muhimu ya teknolojia katika healthcare. kwa sababu teknolojia ni kitu ya maana sana imesaidia katika sekta mingi tukiitumia katika sekta ya, ya afya itatuwezesha kuboresha afya itawezesha kutumia mbinu mpya zinazokuwa uh, uh, kwa ulimwengu katika kampuni ambayo unaotumikia ni nini haswa ambayo munafanya ili kuhakikisha kwamba mfumo wa ai inaboresha huduma za afya katika kampuni letu nuafrica kenya tunafanya ni kutumia teknolojia kuangalia images mge za patients tunaangalia zile images tukitumia artificial tinteln kuona ni wapi kuko na shida kwa, kwa hii image for instance X-ray, CT scan instancexactmri tunaangalia common comindicto zatberlospneumoia na pia pialan so tunasaidia kuangalia hizi picha kwa haraka na kwa very good accuracy tuna ensure that mgonjwa uh, hagoji sana kwa kupata ult tunaenshure anapata lab results zake like mara hiyo hiyo akati ameenda hospitali hiyo hiyo siku baadala ya kwenda nyumbani kugoja results hadi ile siku zitatoka sa so, tunasaidia madaktari kuboresha afya ya wanaoathirika na magonjwa mbalimbali mbali tangu mwanze ushirikiano na baadhi ya madaktari na hospitali ambazo mnafanyia kazi pengine ungeanza kuzitaja ni tofauti gani ambao wanakuelezea kwamba tangu waanze kukumpatia mfumo huu wa ai wameweza kuona katika huduma ambazo wanatoa kwa raia tofauti tofauti cha kwanza ni kuona muda unao wanaotumia kutumia teknolojia wanapata wanatumia muda kidogo sana waangalia picha za wagonjwa wakati pale mbeleni walikuwa wanakaa sana kwa sababu daktari wa picha lazima angojewe afike pale ili waangalie wakitumia teknolojia wako na idia penye wataanza wanaona hizi picha kuna hii na hii na hii kuna hizi wanaweza kusaidia patient rather than kumpea pain kusaidiakumpea akigoja hadi ile siku daktari wa picha atafika pale tunafanya clinical trials with unicef innovation fund tunaangalia uh, kama hii teknolojia kwelikweli kweli imefika kiwango tunaangalia accuracy, uh, sensitivity specificity auai zile za statistics kuona kama kwelikweli kweli teknolojia itasaidia katika afya kwa sasa barani ya afrika huduma za afya bado zina gharama sana sijui mfumo huu wa ai unaweza kutatua changamoto hiyo vipi kitu ya pili pia ni kurahisisha of diseases. pale mbeleni lazima daktari ya hadi hospitalini ba kukiwa na teknolojia tunaweza kumtumia hizi picha pale nyumbani umaanisha zile pesa angetumia kukuja zile pesa hospitali ingetumia kumleta hadi hospitalini zimekuwa kitu ya pili ni, ku, ni kurahisisha kazi especially kwa sababu awa daktari hulipwa kulingana na picha so akitumia muda mingi kwa picha hivyo navo ndivyo wanavopata pesa mingi rahs inakuwa expensive ba sasa teknolojia itasaidia kwa sababu tuta a standard ya pale m zitakuwa zinasomwa kwa hii muda Uh, haki kwamba uh, ost iko constant na haibadiliki uh, ambapo kuna special cases tunafanyaje ili kuhakikisha kwamba tunajenga imani kwa watija wetu kwa sababu bado kuna dhana kwamba kama ujiona daktari ambayo ni daktari umeonekana na nesi ama yule mtabibu akatumia mfumo wa bandia akafanya kazi ile ambayo daktari angefanya mgonjwa bado atakuwa ana maswali hajaridhika kwamba amepewa huduma ambayo ni sawa pale sasa tunasema tenolojia ni assistive technology utaona daktari bado lakini sasa kusaidia daktari vitu zifanyike haraka anatumia teknolojia kama vile leo nikitaka pesa baada ya kwenda banki niende nione anayekaa pale kwa tela ananipea pesa natumia simu yangu kupata pesa zangu so ni hivyo hivyo kuna zile special cases lazima utaenda lakini kuna zile cases unaweza fanya na teknolojia nam asante sana tom kinyanjui kutoka ya kampuni ambayo imejikita nchini kenya maswala ya teknolojia mnemba katika sehemu ya pili sasa tunaingia katika dhulma za kingono na hapa studioni naye mgeni wangu karibu jitambulishe kwa msikilizaji kwa majina naitwa stehen ombija mimi ninapatikana pale chuo kikuu cha AMREF international university pia niko mahali panaitwa idara ya kenya medical research institute penye tunafanya utafiti wa magonjwa na vito vya kuhusisha afya katika uh, njia za mbalimbali ombija bado tuko kwenye siku kmi nasita za kupambana na ukatili dhidi ya wanawake swala la mahali unakoishi inakuwa pia ni changamoto katika kupambana na dhulma hizi. hizi ambazo zinawalenga aswa wanawake ama dhulma za kijinsia ni kwa nini unadhani wamba maeneo ya vibanda ndio yanakuwa sehemu hatarishi zaidi na zinachangia visa hivi partner violence ni jambo ambalo linawezatokea mahali popote hata ukiwa nchi za ng'ambo ni jambo ambalo linatokea ukiwa katika nchi hizi wanaita global south pia ni jambo ambalo linatokea lakini katika utafiti wetu ambao tumefanya kwa kina tumeweza kuona ya kwamba wanawake ama watu wanamoishi katika uh, vitongoji duni kama kibra Slums, katika lugha ya kimombo mfano ni hiyo kibra tumeweza kupata ya kwamba wanawake wanamoishi katika zile eneo mbalimbali wana chansi ya sana kupatikana na hii ukatili wa mpenzi ukilinganisha na wanawake ambao wanaishi Uh, general population ama katika mazingara mengine ambayo siamo zile vitongoji duni kuna vitu kama uh, ukosefu wa maji ukosefu wa vyo unaweza pata ni vitu zinachangia uh, mtu kupatikana na jambo kama hili katika hitikadi zetu za wkiafrika ya kwamba uh, shughuli za kutafuta maji shughuli za utumiaji wa maji shughuli za vyoo vya watoto ambao wako katika vitongoji kama vile ni shughuli ambavyo vimeachwa akina mama na katika harakati hiyo ukosefu wa vitu kama hivyo uh, mume ama mtu anapokuwa na uhusiano na mwanadada ama mwanamke katika vitongoji kama hivyo hana ile hisia ya kwamba si shughuli yake bali ni shughuli ya mama na wapo hizo vitu havipatikani kwa urahisi kwa njia mbili ama nyingine unapata kwamba kuna tension, kuna kwanga na vitu kama hivi ukatili wa mapenzi na wakati pia amedhulumiwa amechukua muda sana uko nje anafikiria ameenda kufanya mambo yake na hilo hali ameenda kutafuta tu maji lakini tunaona pia akienda kule anaweza kupata anazozolewa ana, anadhulumiwa mtu mwenye anamwona pale anaweza kumdhulumu katika njia ya hiyo uh, ukatili wa mapenzi je huduma hizi kwa, kwa, kawaida kwa kawaida ni kati ya shilingi ngapi hadi ngapi wanawezalipia 1 kumi, 15 hapo ishirini ni hitimishe makala ya siha njema nimekuwa na wageni wangu studioni bwana njuruge na bwana umbija tukizungumzia maswala ya akili bandia katika huduma za afya na pia ukatili dhidi ya wanawake katika maeneo ya vibanda mimi naitwa carol orel hadi wakati mwingine kwa hiri shukrnukn