ujambo msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya asia njema upo name arol ori na studio leo tutakuwa tunazungumzia kuhusu magonjwa yaliyotengwa magonjwa ambayo yamesaulika kujadili magonjwa haya niko naye daktari hassam kariuki na daktari mari nyamongo na tunazungumzia magonjwa haya tukizingatia kwamba ijapokuwa ni magonjwa ambayo yamesaulika hivi karibuni yameanza kupanda na yanasababisha na hata kusababisha ulemavu kwa watu wengine ningependa wajitambulishe watuambie wanatokea shirika gani na ni nini wanajishughulisha nayo karibu asante sana naitwa profe sam kariuki mimi mkurugenzi mkuu katika idara inayoitwa drugs for neglected inayoitwamanake ni uh, pale tunafanya utafiti wakuangalia madawa ambayo yatatumika kwa yale magonjwa ambalo uh, lina makao makuu nairobi mimi ni mwanzilishi wa hilo shirika kwa kuanzia makala haya ya msikilizaji ni muulize tu profesa kariuki magonjwa haya ambayo yametengwa mbona yanazidi kusahulika zaidi na ni kwa nini ni muhimu tuanze kupiga tochi katika magonjwa haya haya magonjwa sana, sana yamesahulika juu yako yanathiri sana wale watu ambao ni masikini wa chini kabisa katika nchi tuseme kwa mfano katika afrika sana sana unapata haya magonjwa ni kwa wale ambao wako katika sehemu ambazo ni kavu sehemu ambazo hamna barabara za kuwafikia sehemu ambazo zimekumbwa na matatizo mengi ya kutoenda shule hata ya kukosa chakula daktari mary magonjwa haya ninavyojua ni kwamba matibabu yake yana changamoto ama hayana tiba kabisa sijui ni kwa nini ningependa kuongezea kwamba haya magonjwa yaliyotengwa hasani kwa sababu haya magonjwa yako katika maeneo yanayoitwa tropics na subtropics haya magonjwa hayapo katika nchi za ulaya eh, usa na canada haya magonjwa hayapo kwa hivyo tukiangalia uh, vile madawa wafadhili wengi hawajakuwa wakipatia msaada nchi za afrika ambazo zimeathirika zaidi msaada wa kutosha kushughulikia haya magonj kwa hivyo utapata kwamba madawa ya haya magonjwa mengine yana machungu sana dawa zingine ambazo pengine ni vigumu sana kuzinunua kama nchi za afrika kwa hivyo haya magonjwa yana matatizo mengi sana katika nchi zetu za afrika hakuna pesa uh, katika nchi zetu za kuendeleza utafiti uh, programs ambazo zinaweza tusaidia zinawezatusaidiatutatue hizi uh, changamoto za haya magonjwa hayaagoprofkruk bila shaka unatumikia shirika ambalo linajaribu kuleta dawa ama kutafuta matibabu ya magonjwa haya tufanye nini ili kuleta mvuto katika uwikizaji wa dawa ambazo zinatumika kutibu magonjwa haya uh, tangu kuanzishwa kwa, kwa uh, shirika hili letu tumeweza kupata msaada wa kufanya um, upya ama kutengeneza upia pia madawa kumi namawili ma, ma, ambayo yanatibu eh, magonjwa sita ambayo yalikuwa mabaya sana kwa, kwa, kwa watu ambao waliosahaulika wali tumeweza kufanya hivyo kwa sababu tumeweza kuongea na wafadhili ambao wako nchi za nje lakini pia wako katika nchi hii ambao wanafikiria kama sisi ni jinsi vile tunaweza hudumia Uh, ha, ha, hizi jamii ambazo zimesahulika ndiyo waweze kupata madawa ya magonjwa ambayo yametengwa dkri mary kwa nini ni muhimu tuzingatie pia swala la jinsia tunapopambana na magonjwa haya uh, haya magonjwa huwadhuru wanawake wanaume kwa njia tofauti <laughs> na pia wakati tunapopeana matibabu mara nyingine hatupati wanaume nyumbani ama wanawake hawapo watoto hawapo mara nyingine pia tukipeana ujumbe katika lugha ya kiingereza pengine watu wengine hawataelewa hiyo lugha kwa hivyo katika uh, kazi zetu za kuwasawazisha watu uh, communities tuhakikishe kwamba wamama wamepata information wamepata ujumbe na pia wakati tunapopeana madawa tuhakikishe kwamba uh, tunaweza wapata nyumbani kama wapo nyumbani tuwapate mahali yum uatemhaliwa e am ugonjwa kichocho tunapopeana madawa uko kisumu kuna wavi, wavuvi tukipeana madawa mchana hatutawapata kwa hivyo lazima tuzingatie wakati gani tunaweza wapata nyumbani uh, ujumbe gani unahitaji kusikia ili waweze kuwa pamoja nawenza kujumuika katika programu za magonjwa yaliyotengwa profesa kariuki uhusiano wa magonjwa haya na hali ambayo ulimwengu sasa inapambana nayo hali ya mabadiliko ya tabia ni muhimu ku, uh, kujua kwamba haya magonjwa ni magonjwa kama yale mengine yoyote ambayo pia yameathirika juu ya, ya yale tunayoona kwa, kwa hali ya anga ambayo inaendelea kubadilika tumeona kwamba uh, kwa magonjwa haya sana sana ambayo yanaenezwa ya na wadudu napata kwamba hali ya hewa ikibadilika wale wadudu ambao uh, walikuwa na sana kwa sehemu moja wanahama kwenda sehemu nyingine juu vile hali ya hewa inafanya kuwa hali ambayo inaeneza hawawadudu kuzaana na wakizaana ndivyo wanaeneza hawaya magonjwa kwa hivyo ni muhimu kama jamii na kama serikali tuendelee kuelewa haya magonjwa yanaenea sehemu gani mwaka ujao miaka 5 ijayo ndio tuweze kujiweka tayari manake tuseme ukali wa hali ya hewa utaendelea juu ya vile tu, uh, tumeharibu hali ya hewa kwa ama kuweka makali sana ambayo ya yanaharibu hali ya hewa haya magonjwa yataendelea kuenea lakini cha muhimu ni kujua ni vipi tunaweza uh, eleza uh, tuseme jamii zetu waelewe kwamba wakati wowote kama ni ugonjwa wa denge fiva utaweza fika hapa tunaweza kujikinga namna gani kuwa na tuseme madawa mapya ya kuweza kupea watu ambao watapata haya magonjwa uh, lazima tuwe pia tuki, tukiwa na fedha ambazo zitafanya research, na, ndio tuweze kuelewa zaidi haya magonjwa yakitoka hapa yanageuka namnagani mwaka ujao miaka tano ijayo ndio tuelewe sana sana kisayansi uh, daktari meri magonjwa haya ambayo tumeyataja yana unyanyapaa sana sijui swala hilo eh, tunashughulikia vipi ili kuhakikisha kwamba mtu anapokuwa na magonjwa haya asiogope kwenda kutafuta msaada ama kutafuta matibabu umesema vizuri kwamba maende ukienda kama region mombasa kamamatende um, wadruma unaita maende kama kwale kilifi utapata kwamba wazee wako na uvimbe katika sehemu ya uyasiri wamama wako na uvimbe wa mguu wako na uvimbe wa mikono wako na uvimbe wa matiti mtu akiwa hivyo anaweza jinyanyapaa mwenyewe sio hata uh, kunyanyapaa unyanyapaa wa kutoka kwa watu wengine utapata kwamba mtu amejishuku na pia pengine katika familia yao inaweza tengwa kwa sababu watasema hao watu wako na ugonjwa wa kijamii pia uh, ugonjwa wa kichocho kuna uh, ambapo watu hutoka damu na tumepata kwamba wasichana wengi wakitoka damu watu watasema pengine wako na ugonjwa, wajinzi, ugonjwa wa jinsia amaona ugonjwa wa kwa hivyo haya hayamagonjwa yaliyotengwa uh, ya ni magonjwa ambayo yana yanaweza kusababisha unyanyapaa sana na tumeona kwamba katika mafunzo yetu ya kijamii tunazungumzia kuhusu um, kupunguza unyanyapaa tunawahimiza watu wakiwa na ugonjwa wowote wakiwa na shida zozote wakiwa na tashwishi yoyote waende katika hospitali wasingoje E, ugonjwa uzidi zaidi ili waende hospitali kauli zenu za mwisho nikianza na pro, uh, profesa kariuki kwa nini mzigo huu wa magonjwa yaliyotengwa unatuhusu sisi kama bara afrika ni muhimu sana tuchukue huu mzigo kama wetu mwanzo maanake sisi ndio tunameathirika zaidi ya nchi zingine na bara zingine kwa hivyo tunapofanya mambo ya, ya, ya sayansi mambo ya, ya utafiti tuanze na sisi wenyewe tuseme kwamba tutaweza kufadhili utafiti ambao utaweza kutusaidia sisi kuelewa haya magonjwa ambayo yamesahulika ambayo yametengwa juu sisi wenyewe ndio tumeathirika zaidi ya wengine uh, katika hii dunia yote kwako kwa, dktari sijui kwa nini huu ni mzigo wa baranzima haijui mipaka ukiangalia kama msito Uh, hazijui uh, kuna mpaka wa kenya na uganda ama kuna mpaka wa kenya na tanzania ukiangalia ugonjwa wa tracoma pia at, haujui mpaka wa kenya na uganda uh, kenya na tanzania kwa hivyo ningependa kusema kwamba ni ugonjwa wa bara nzima na kama nchi moja katika afrika iko na uzito tunaona kwamba huo uzito uenea kila mahali nam msikilizaji kufikia hapo tunafika tamati ya makala ya sia njema niseme shukrani profesa sam kariuki kwa kuja katika makala yetuaa na kwako pia daktari mary asante. asante basi hadi wakati mwingine kwaheri