jambo msikilizaji wa rfi kiswahili na heri njema ya krismasi na mwaka mpya na kukaribisha katika makala ya siha njema jina langu ni carol corer katika makala haya tunazungumza kuhusu ugonjwa wa kisukari ambao unazidi kuwapasua kicha ulimwengu mzima ukiwaathiri watu wa umri mdogo na mkubwa visa vikiongezeka kila uchao madhara yake pia yakiwa chanzo kikubwa cha matatizo zaidi ya kiafya nchini sudan mwendelezo wa ugonjwa huu si tofauti na ulivyo katika mataifa yanayoendelea kutueleza zaidi huyu hapa james shimanyula profesa javaseyak ni mkurugenzi mkuu wa kitengo cha kuthibiti ugonjwa wa kisukari nchini humo kisukari una mfungamano na maisha yanaoishwa watu mabadiliko ya hali ya maisha ndiyo chanzo kikuu kuna baadhi ya mambo ya kuzuia kuadhirika kabisa na kisukari ambayo ni kufanya mazoezi kuwa makini na chakula unachokula kisukari sio ugonjwa tu wa matajiri unawaadhiri watu wote martin amule ana umri wa miaka 47 ameishi na ugonjwa huu kwa muda wa miaka mitatu huu hapa ushauri wake ushauri wangu ni kuwa ugonjwa huu ukishaupata unajikubali na unaishi nao maana tayari upo kwenye mwili wakouwezi kufanya chochote ila, ila unaweza kudhibitiwa na unadhibitiakitueleza kuhusu maisha yake tangu madaktari wampime na kumjulisha kuwa alikuwa na ugonjwa wa kisukari amule alisema mimi unywa maji mengi na inahusika wakati mwingine kujisaidia hadi mara nne imegundua mazoezi cha kwanza pili usitumie chakula chenye sukari sukarikabohidreti Carbohydrate ambayo amule anataja ni vyakula vya wanga kama vile viazi mhogo na mkate naye alex luak baba wa watoto watatu pia anaugua ugonjwa wa kisukari nashauri mazoezi ili kusaidia kumega vyakula itasaidia pakubwa watu wengi walio na umri ulio zaidi ya miaka 4 bai huwa hawafanyi mazoezi kisha wanatumia chakula chenye chenyekabo ushauri mwingine wa kuishi ukiugua ugonjwa huu unatolewa na janet malwal ambaye anaendelea kupambana na ugonjwa ushauri wangu kwa watu wa sudan kusini tuachane na chakula cha mafuta mengi na mitindo ya maisha ya magharibi turudi kwa vyakula vya asili na tufanye mazoezi punguza sukari na chumvi na ufanye mazoezi shirikisho la kimataifa la ugonjwa wa kisukari limeorodhesha ugonjwa wa kisukari nchini sudani kusini linasema ugonjwa huo umekuwa ukipanda kutoka asilimia 6 hadi 8 kuanzia mwaka 221 nchini kenya hali si tofauti na kupata picha kamili nimezungumza na daktari yusuf mahat kutoka hospitali ya rufaa ya nakuru naam ugonjwa eh, wa kisukari inamaanisha ya kwamba sukari ya mwili imeenda juu eh, katika mwili kuna kiungo muhimu kinachoitwa kongosho kiungo hiki ndicho eh, kina kinaweza kutoa eh, homoni inayoitwa insulin uihili homoni kazi lake ni kushukisha eh, kiwango cha sukari katika mwili katika wagonjwa ambao wana ugonjwa wa kisukari unapata y kwamba aidha kongosho halifanyi kazi kwa hivyo insulini haiko kwenye mwili ama mwili yenyewe haisikii ile utendaji kazi wa insulini kwa hivyo unapata ya kwamba sukari inaenda juu katika mwili e, ningependa kujulisha wasikilizaji ya kwamba kuna aina mbili ya kisukari kuna aina ya kwanza ambayo inaitwa kisukari aina ya kwanza ama diabetes type 1. na kuna aina ya pili kisukari aina ya pili ama e, mara mingi aina ya kwanza inaathiri sana watoto wachanga na vijana wa umri wa kati aina ya pili ya kisukari inaathiri sana e, wazee ama watu ambao walio na umri uliozidi 450 siha njema na dalili za kutambua kisukari ni kama ifuatayo baadhi ya signs ambayo mtu anafaa kuangalia ni kukunywa maji sana mtu anasikia na ku kila wakati ya pili ni mtu kwenda choo sana kukojoa unapata pia hiyo ni sain kubwa sana ya, ya kisukari alafu wale ambao wanapata wanazidi saini wakati mwingi pia wanakondamao sanasana hizo ni sai za aina ya kwanza ya kisukari aina ya pili ya kisukari ni ngumu sana kubashiri maanake mtu huwa ana ugonjwa anaugonjwa kisukari takriban miaka saba nane tisa hadi kumi 5 kabla ya kujulikana kwamba ana ugonjwa wa kisukari na wakati mwingi wagonjwa wetu ambao tunawaona wana ugonjwa wa kisukari a aina ya pili tunagundua tu yani tunapowatibu tuna kwa magonjwa nyingine utakuwa unajiuliza ni kwa nini tunashuhudia ongezeko la kisukari miongoni mwa watoto wenye umri mdogo mtoto anapozaliwa wakati mwingi kuna ile dosari anazozaliwa nazo mara mingi na dosari hii inaweza kuathiri kongosho sasa kongosho ikiathiriwa na dosari ya kuzaliwa ama problem unapata ya kwamba ile kongosho haiwezi kuzalisha insulini inavyofaa kwa hivyo mtoto mchanga ambaye kongosho yake halifanyi kazi atakuwa hana insulini ya kuweza kudhibiti sukari katika mwili na maanake utaona sasa watoto wadogo wengine eh, wanasukari wanagonjwa kisukari ukija kwa uja uzito kuna magonjwa mengi ya ujauzito magonjwa haya ambayo wakati mwingi yanaathiri mama yanaweza ku eh, vile ambavyo mtoto anakuwa katika ile nyungu ya, ya, ya, ya mama sasa mama akiwa na ugonjwa for example ka, kama ile ya, ya shinikizo la damu unapata wale watoto ku, wanapata dosari moja au nyingine sasa unakuta ugonjwa wa mama unaweza kuathiri mtoto ile kukua kwa mtoto kule ndani viungo vingi e, mojawapo kongosho halikui vizuri na baadaye mtoto anazaliwa akiwa na kisukari lakini haimaanishi mama akiwa na sukari lazima mtoto akuwa na ugonjwa wa kisukari akina mama wajawazito pia huwa kwenye hatari ya kupata kisukari wakati wanabeba mimba mara mwingi e, ile kisukari ya wakati wa uja ama ile inaito kwa lugha ya kimombo uh, ni ugonjwa wa kisukari ambayo wakati mwingi unamshika mama wakati wa um, ujauzito peke yake anapojifungua basi baada ya mwezi mwezi ama wiki zifuatazo sukari yake inaweza kurudi hali ya kawaida lakini wakati mwingine unapata mama anapata ugonjwa wa kisukari wakati wa ujauzito lakini ile kisukari hairudi ilivyokuwa zamani kwa hivyo anaendelea kuona ugonjwa wa kisukari kwa maisha yake pia matibabu ya kisukari ni kuongezwa insulin inayotengenezwa nje ya mwili kama kongosha alizalishi insulini tunatengeneza insulini pale nje katika maabara na tunaweza kumdunga yule mtu wakati fulani kama wakati tatu kwa siku kujaribu kufanya vile mwili mtindo mfua, ya mfuatano wa mwili inavyofanya kwa hivyo mtu akitaka kula anadunga ile insulini alafu anakula aina ya pili ni kutumia tembe E, na tembe tunatumia sana kwa abt aina ya pili ukiwa tayari umepata ugonjwa wa kisukari au na mgonjwa unayemuguza kitu kikubwa ni kuzingatia ushauri wa daktari kuhusu dawa na pia matunzo ya kila siku e, mtu anapokuwa na ugonjwa wa kisukari kinga zake za mwili zimeshuka chini naam na sana sana, sana tukaangalia mguu kulinganishwa na mali roho ipo mguu iko mbali sana shaona na wakati mwingi kuna zile mishipa za kufanya mtu ahisi uchungu zinaanza kuathirika kutoka kule chini sasa unapata mtu ana kisukari lakini zile mishipa zake za kuhisi uchungu zimepungua kwa hivyo ni mtu ambaye anaweza dungwa na msumari ama dungwa na mwiba na asiwezi kuhisi na asipoweza kuhisi baada ya kudungwa wakati mwingi unakuta pale inakuwa na kidondo kikubwa ni muhimu sana kwa watu walio na ugonjwa wa kisukari waweze kuvaa viatu ambavyo tunaita open ama viatu pana na waweze kuangalia hali za kucha zao mara kwa mara waweze kuangalia mgu zao kwa macho yao manake ile kuhisi uchungu wakati mwingi inakuwa imepungua kuosha na kukausha mgu zako kufikia hapo tunatamatisha makala haya shukrani kwa mwenzangu james shimanyula mimi ni carol corel nikikutakia kila la heri tuungane tena mwaka mpya wa 224 tukijaliwa na mwenyezi mungu