ujambo na karibu katika makala ya sia njema upo nami arol korir katika makala haya tutakuwa tunaangazia juhudi za baadhi ya mataifa ya kuboresha matibabu ya kifua kikuu ukipenda tb kuhakikisha kuwa wagonjwa wote watu wazima na watoto wanapata matibabu ya kisasa katika matibabu ya tbi kwa muda mrefu watoto wamekuwa wakilazimika kutumia dawa za watu wazima ambazo zinavunjwa au viwango kupunguzwa kwa kuwa dawa ambazo ni maalum kwa watoto hadi hivi karibuni hazikuwa zinapatikana na kubainisha ugonjwa wa tb pia watoto waliachwa nyuma kwa muda mrefu kwa kwanzia acha tumsikie baba wa watoto wawili ambao waliugua tbi wakati wa janga la korona muda ambapo tiba za magonjwa mengine yaliyonekana kutozingatiwa pasavyo asavmareliaimeisha lakini bado joto aishuki kulikuwa na maweba, na nana sasa akaanza matibabu matibabu siku tatu ine kampima tena akaona hizo zimedidimia lakini mtoto anatoa njasho mtoto akapigwas kupigwas kaona kama ni mawimbi nyeupenyeupe hivipande nye moja akiua akatupea changamoto mara mbili ama kasoma negative mbiliamaasomadftari kusoma nami pia namuelezea vile mtoto ndalili zenye ako nazo akathibitisha ni kweli mtoto ni wakuweka kwa matibabu akaniambia nikuacha mtoto mdogo hata sisi tufanyiwe ile examination mtoto mdogo vile alipigwa skani ikaonyesha pia akona shida nayo inaonekana kwa mbali habari njema hatua zinaendelea kupigwa kuimarisha matibabu haya nilizungumza na michael masharia mshauri wa kiufundi katika kamati ya afya ya kongamano la kanisa katoliki nchini kenya vilevile vile peter pre ambaye ni balozi wa kupambana na kifuo kikuu jijini nairobi asante sana um anza na matibabu utaonelea kwamba matibabu sahizi ni ya miezi sita kitambo ilikuwa miezi nane sasa imekuja miezi sita na inajua kwamba kutoka kwa who kuna ile sistizo kwamba tupunguze hat hayo zaidi kuja miezi nne ikiangalia matibabu ya kifua kikuu sugu kwa dawa mdrtb uh, matibabu tulitoka miaka miwili ambapo watu walikuwa na dungwa shindano kila siku kwa miezi sita mwaka wa e220 serikali kwa kupitia kitengo cha kifua kikuu cha kenya tulibadilisha ika kwa sasa matibabu hayana shindano tena tembe tu pekee yake kwa miezi 1i na 8ane sahizi hayo matibabu who imesema tuyapunguze zaidi kuje miezi sita Uh, peter r wewe ni shujaa shuja. wa kupigana na tb hebu tuambie ilikuwaje mpaka leo hii unaitwa shujaa aikwa safari rahisi niligonjeka kifua kikuu kwa muda wa miaka sita ilianza tu matibabu ya kawaida kama vile unajua ya miezi sita hen afte nikapata, uh, advice nikapatabvims ambaye ilikuwa karibu na male ambapo nilikuwa nikiishi uh, yule la alikuwa rafiki yangu sana then wakati nlipokuwa nikindilia matibabu baado ya miezi miwili nikajihisi niko sawa then nikaenda kumuuliza na kweli ini kweli tb akaniambia kulingana vile nasikia ukikohoa hiyo sio b hapo uh, ndipo nilipoacha matibabu yangu then uh, kwa muda wa miezi miwili nikapata na nabtna ile tb ya kawaida MDR. Uh, mdr wakati ule tulikuwa tunatibiwa na tablet sita pndano kila siku na zile sindano wazikuwa rahisi wakati huopita wa ulikuwa na mwonekano wa aina gani uh, nilikuwa mdogo sana niliisha nilibaki na kilo k nam takwimu pite uh, na michael bado zinaonyesha kwamba kuna pengo kubwa katika ubainishaji wa tb sijui tatizo hilo linatokana na nini katika ubainishaji tuko na x sahizi tuko na mradi mpya ambao unafadhiliwa na usid na global fund na huu mradi umeleta tnut ambayo inafanana na tofauti ni kwamba hii inaweza tumika mahali ambapo kuna stima na ukipata mahali ambapo kuna nguvu za umeme utapata kwamba hii inaweza chajiwa kama simerununu usiku kucha alafu itumike mchanauufanyaaziyaupmaifua ya pia tunajua tumeongeza ambayo inasaidia kupima kifua kikuu kwa kupitia mkojo tukifanya hivo najua itasaidia sana s kwa watu ambao wanaogua onjwaukimi na ni wagonjwa zaidi po tunawezapata kifua kikuu kwa watu wakubwa na watototumebadiisa ltmm uri wake nim inawezapimasi camt t makozi yakipita yatatokana sasa tukipima hiyo kinyesi tutapata zile nini jam za tb siha njema nai ufanisi wa hivi punde ni majaribio ya dawa za tb miongoni mwa watoto ambazo ni rahisi kutumia zinatumika kwa muda mfupi hii ikimaanisha hatua mbele kudhibiti usugu wa bakteria zinazosababisha tb kuwa sugu majaribio haya ya matibabu haya ni ushirikiano kati ya shirika la unitaid na chuo kikuu cha stlnboh afrika kusini na kuna matumaini ya shirika la afya duniani dunianiw kuidhinisha matumizi ya dawa hizo hivi karibuni nilizungumza na robert matiru mkurugenzi wa mipangilio katika unit aid kuhusu majaribio haya kwa nini tumefurahishwa na majaribio haya ni kwanza utafiti unabainisha tembe moja ya antibiotic inayopatikana kwa urahisi ikitumika kila siku kwa zaidi ya miezi sita inaweza kupunguza kwa asilimia 5 amsia 6 hatari ya watoto kupata tb sugu mdrtb muhimu pia ni kwamba dawa hii imethibitishwa kuwa salama kwa watoto muhimu pia ni kusema kuwa kawaida utafiti unaohusu watoto huchelewa ila huu umeenda sambamba na ule uliohusisha watu wazima ikiwa dawa hii itaidhinishwa na who itakuwa ni rahisi watoto kuitumia hivyo basi uadilifu unakuwa rahisi na hatari ya watoto kupata mdrtb inapungua ingine utafiti huu ulihusisha watoto 1 wenye afya waliochaguliwa bila utaratibu maalum na kuwapa dawa ya majaribio ya mdrtb sehemu tofauti amesisitiza uh, to uh, umuhimu wa majaribio katika harakati zinazolenga watoto now adolts are better able to take you know, the number of pills that are required Um, watu wazima wanaweza kutumia kwa urahisi tembe hitajika na si lazima kuchomwa sindano kwa watoto kama dawa haipo kwenye ladha au tembe ndogo kwa ukubwa ni changamoto kubwa kwa kuwa lazima uvunjevunje usage uchanganye na chakula au kinywaji iwe ladha ndzuri majaribio haya ya tb cham pindi yatakapoidhinishwa na who tutatumia kabla mwisho wa mwaka au mapema mwaka ujao matibabu hayo ya tb zingatia watoto ni dawa ambazo ziko kwenye duzi sahihi labda nzuri au zinaweza kuchanganywa na kinywaji so au chakula uh, right ili isiwe vigumu right kwa mtoto so kuhutumia <muchas> kufikia hapo tunatia kikomo makala ya sia njema kumbuka kwamba tb ina tiba mimi ni carol korir hadi wakati mwingine kwaheri