jambo na kukaribisha katika makala siha njema mimi ni carol korir na kwa ushirikiano na mwenzangu victa maturi makala ya leo tunazungumzia visa vya matatizo ya afya ya akili vinavyozidi kuongezeka katika mitaa ya mabanda jijini nairobi washauri na wataalamu wa afya wanasema visa hivyo vimechochea watu kujitoa uhai kiholela na wengine kutekeleza mauaji ongezeko la ugomvi katika familia ongezeko la matumizi ya dawa za kulevya na hata wengine kujitenga na familia zao kundi moja la vijana kwa ushirikiano na jamii limeanzisha mpango wa kutoa ushauri mitaani ili kupunguza misongo ya mawazo na matatizo ya afya ya akili anavyosimulia vikta mtori katika chumba hiki kidogo mtani ayan kibera na mkuta emaulet atino mama wa mtoto mmoja akiendaa chakula cha mchana atin ni mmoja wa vijana wengi anaoendelea kupona baada ya kupitia machungu na msongo wa mawazo ambao kwa mujibu wa wataalamu wa kiafya hali hii husababisha magonjwa ya kiakili kwa watu wengi pasina kujua mimi nilipata mimba nikiwa nilikataliwa na mzazi since nilikuwa alikuwa na matumaini mingi kwangu Da, alisema ataki kitu yeyote kunyeusi nijipange na pia baba mteipya aliruka alisema mimba si yake tafute mwenye alinipea mimba nilifukuzwa nyumbani kwa sababu mamangu aliambia alinikataa na akaambia wangu anifukuze niende kwa mwenye alinipea mimba ilikuwa ngumu kuona mzazi kwa sababu nilikuwa na mauchungu itakuaje mzazi mwenyewe zikakuelewa na kusamee niliamua tu b3 ni msamehe pia nisamehe baba mtoto ndo nisikue na mzigo mzito kwa moyo kulingana na hatino safari ya maisha yake haijakuwa rahisi baada ya kupitia kipindi kigumu hali iliyosababisha unyogofu yani kwa kipindi cha siku nyingi nilikuwa na ile msongo wa mawazo ile yenye ilikuwa nafikiria adi kujiua kujitoa uwai na nitue hata hiyo mimba niko nayo kwa sababu nilikuwa nafikiria ni kama dunia imenikataa knye lifanya msukutoa mimba ni, nilifikiria kuhusu mtoto wangu na kuhusu maisha yangu kwa sababu nilifikiria nikarudi shule nikamaliza hadi cha nkarudmizkioto chann ni tunakwanga na collective therapy. ambapo unaongea shida zako kila wakati nikiongea huwa nkiongea free na nasa ale shida nilipitia kitamu nilikuwa nataka niimize wasichana wengine kupata mimba si mwisho na unaweza toka na ukasoma kilomita mbili kutoka kwa atinu oliver karani ni mkaaji wa eneo la laf u viungani mwa mtaa wa kibera karani anadokeza kuwa hali yake ya maisha ilibadilika pale ambapo alikosa kufaulu katika mipango yake baada ya kumaliza kidato cha nne na kisha kujitosa katika urahibu wa madawa ya kulevya mental health yangu ilianza haswa kama nimemaliza high hisol junakumbuka hiyo ndio wakati ambapo nilikuwa nimepewa so many promises na mayanti unajua ukiambiwa ile wakati unamaliza una shule kwamba utapelekwa ng'ambo nilikuwa natembelea juu yaani nilikuwa nimejua hii ndio klasi yangu so ikiendelea hivyo miaka mbili ikaisha unikuwa na marafiki walikuwa marafikiwalikunakua kukaa pale nyumbani naona nwakikula miraha nananiraha kainlolakini nika, mi, nika saaminae nikaingia na kichwa hakuna chang'a sija kenya lakini kunwa hkena akii snaju so, kuniharibu afya karani kama vijana wengine mtaani umaskini ukosefu wa mwongozo bora na mazingira yanayozunguka mitaa ya mabanda nchini kama vile uwepo wa madawa ya kulevya ni baadhi ya changamoto ambazo watu wengi kuumbana nayo we maishani hivyo kuadhirika na msongo wa mawazo na nmagonjwa ya kiakili nilipoteza mengi nilipoteza vitu vingi e, familia kazi ambayo nilikuwa nayo biashara nilikuwa nazo zote nilipoteza aso hata e, wazazi wangu niliapoteza nilikuwa mgonjwa 01 mgonjwa sana ilifika e, mahali mpaka hata marafiki wakanishuku walikuwa akanishuku wliliumekanyaga waya kupigia mzazi wangu simu kawambia mam naweza kuja nyumbani unajua ni kama ile story ya, ya prodigal sana hata wao kuwa na kitu yote aliniambia kujanjoo nyumbani kijana yetu i went home nakumbuka mamangu mzazi akiniambia kaa chini ujite mkutano nilipokaa chini nilikuwa na simu nilikuwa na karibu na nili zote nikabakisha35 niliona nilionao marafiki hakuna mtu anakusaidia wakati ukwa mgonjwa hakuna masimu na hapo ndipo maisha yangu alianza kubadilika ya kijiri katika shirika la akili bomba mtaani kibera mkutano unaowaleta pamoja wale wanaopitia au waliopitia magonjwa ya kiakili umeshika kasi hapa wengi hupokea mawaida jinsi ya kutatua matatizo mbalimbali katika jamii flix kokonyo ni mmoja waliopona matatizo ya kiakili vilevile yeye ndiye mwenyekiti katika shirika hili nilikuwa na bt kwa kizungu wanaitat kwa kiswahili nitasema nilikuwa na machungu na machungu yale yalikuwa anatokana kwa sababu nilikuwa mzuri kwa soka lakini nyumbani wazazi hawakuwa wamegundua ya kwamba nilikuwa mchezaji mzuri mzee wangu akaanza kukataa mimi kucheza mpira ilihali nilikuwa mzuri kwa mpira ya so ilibidi nikatoka nyumbani kwenda mahala ambapo nilikuwa nnatizama kama watu wananielewa wale ambao walikuwa wnanishangilia wengi walikuwa vijana ambao wako kwa miadarati so nikimaliza mpira au ndo walikuwa wananieleza kwamba we ni glipa mzuri safi sana so kwa huo urafiki na huo nitasema uhusiano ambao nilikuwa nimekosa pale nyumbani Aa, nikakuja kuipata na wale watu ambao nitaita pia rs ikanipeleka karibu na wao na nilivyoingia kwa uizi kuna wale wenzangu ambao waliwawa na kuna wengine ambao walifungwa jela so ilifika wakati ikabidi nichague ya kwamba nikitizama maisha yangu inaelekea wapi naona labda nitakufa ama labda nitafungwa jela so ikabidi niamue niwache ujambazi na niuachane na miadarati nchini kenya magonjwa ya kiakili yamekuwa tatizo kubwa la afya ya umma huku tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini kenya ikikadiria kwamba asilimia 25 hadi asilimia 40 ya wagonjwa wanaotembelea hospitali wanakabiliwa na matatizo ya afya ya kiakili maeadiambo ni mshauri wa jamii na mtaalamu wa kiafya katika shirika la Shofko, yani shining hope for communities nchini kenya so tunaambianga watu sana sana In life kuna changamoto mingi kwa maisha unaezakuwa umefiwa na mtu nakupatia changamoto ya kimawazo unaezakuwa umedhulumiwa na mtu kwa njia yeyote naea kupatia changamoto pot umaskini wenye tuko nayo uko na madeni kila mahali lakinitunambianga watu akwamba okay, okay. cangamoto ziko unainukaje unaongeaje unasema Speak out ama unanyamaza nashda neona aa kinyamaz changamotoanaoanto aonamtuaatshaurapata akwamba mtu anaua mngine mtu anaingia kwa adiambo anatokeza kuwa ushauri na saa na waharaka unahitajika ili kupunguza visa hivi vya matatizo ya afya ya kiakili miongoni mwa jamii so, kama, kama tunafanya jamiiokwa interven- kama ni ulma za za kingono kama hizo ubaka una i kulawiti kiucha kwanza ni matibabu Then, kwa station, But, kitu moja ni kwamba kila violation ambayo mtu anapitia ama kila challenge ambayo mtu anapitia lazima awe na songamano songa wa kimawazo so lazima pia aone aone na ni muhimu sana na nikitu asisikumoja lazima mtu aonekane kila siku mpaka wakati ambayo mtu atapona ukiwa na changamoto yote ukikuwa na, na shida yote kwa maisha usinyamaze nayo kunyamaza nayo tunafika kwa hiyo level ya kuumizana sana mzazi hatuko nao vizuri kwa sababu vile nliamua tu kurudi decision nirudi shule na sahii mzazi wangu mama wangu nilimsamea sa huwa tunasikizana tunaongea tunaweza tunaezapigas uh, wito wangu ni kuona vijana wakiweza kupata ajira namba moja maanake ajira pia inachangia wengi wako idol na wengi uh, wameingia kwa miadarati pili pia kuna wale ambao labda wameingia kwa kufanya visa ambavyo tulikuwa tunafanya za crm na mimi najua kwamba hakuna mtu mbaya tabia ndio huwa ni mbaya mtu akirekebisha tabia anasalia tu kukuwa uh, mtu mzuri kulingana na maendeleo endelevu yani sustainable development goals kipengee cha tatu ipo aja y mataifa kwa kisha uwepo wa maisha salama na kuhamasisha umma afya bora kwa wote kufikia mwaka 20030 basi kwa leo tunakomea hapo katika makala si njema mimi ni carol corer hadi wakati mwingine kwa heri