ujambo na karibu katika makala ya siha njema mimi ni arol orer katika makala haya tunaangazia umuhimu wa kuzipa kipaumbele huduma za kimsingi na matumizi ya teknolojia kuwafikia watu wa chini katika mataifa tofauti watu waishio kwenye nchi zenye mizozo hasa baada ya janga la uviko 19 ambalo lilitikiza dunia nzima na mifumo ya afya huduma za afya ikiwa nguzo katika kila nchi ni huduma ambazo bado nchi za ulimwengu bado npambana kuafikia ukamilifu wake na kuhakikishia wananchi wake haki hii changamoto kubwa kuwafikia lengo hili nambari tatu katika malengo ya kimaendeleo endelevu ni ufadhili miundo mbinu na hali ya kisiasa katika nchi tofauti kwa mara nyingi imebainika kuwa serikali haiwezi kutoa huduma hii ipasavyo hivyo kulazimu sekta ya binafsi kuchangia kwa kiasi kikubwa tunaangazia ushirikiano huu kati ya serikali na sekta binafsi wakati huu shirika la kimataifa la village Ridge, ambalo ni mwamba katika huduma za kimsingi ukanda wa afrika ukandawafrka pofungua ofisi yake ya kikanda nchi ya kenya baada ya kufanya kazi na kufanikiwa katika nchi za msumbiji malawi miongoni mwa mataifa mengine kwa kwanzia nimezungumza na ofisa wa kuhusu maswala ya kimsingi inapoingia soko la kenya hapa nchini kenya mumekuwa mkijishugulisha na miradi gani ili kuhakikisha kwamba mnajaza lile pengo la ukosefu wa huduma za afya asante sanaamajina so, naita ni manage wa communication katika villagerich na hapa kenya tuna programu nne ya kwanza tunafanya kazi na wizara ya afya kubadilisha itshealthotline hili iliyokuwa uh, hotline ambacho inaitwa 719 ilikuwa nambari ambayo watu walikuwa napiga ndio waweze kupata uh, huduma na infomon kuhusu covid na sasa sisi tunataka kusaidia serikali kubadilisha hiyo namba iweze kupeana maneno zaidi ya covid iweze kupatia watu information zaidi ya hiyo ya covid so hiyo njio kitu ya kwanza tunafanya ya pili uh, ni katika kusafirisha sampuli za polio so tunasaidia wizara ya afya ya kenya kusafirisha sampuli za polio kwa kiasi zaidi na kuhakikisha kuwa hizo sampuli zinabaki na ile kaliti yake sababu hiyo kaliti ikipotea wakileta kwa lab za kemri hawatapata kujua kama polio iko ama haiko ya tatu tunasaidia community health workers na ambao hapa kenya inaitwa community health promoters kupata hizo vifaa ambazo zinahitajika kusaidia watu wanapozunguka kwa manyumba kule mashinani sasa hapa tunasaidia hao community health workers kujua wakati hizo vifaa zinaisha na kujua wakati wanapo, wanafaa kuitisha zingine so tunatengeneza okay. programu ambacho inasaidia wajue kama vifaa zinaenda kuisha wajue mapema waitishe mapema kwamba pia mumekuwa katika mataifa ambayo mengi yao yana mizozo kwa south sudan na niger mulikuwa mnatoa huduma ya aina gani na unaweza kunitajia baadhi ya mafanikio ambao kama shirika unaweza kujivunia ambao mnaweza kusema sasa tunaweza tukahamisha katika mataifa mengine ambayo hayana huduma kama hizo mm-hmm. ndio ya katika hizo nchi kweli kuna shida nyingi na kama i tunawasaidia katika kusafirisha madawa za, za afya katika sehemu ambazo ni ngumu kupata kwa sababu unakuta katika hizo nchi barabara ni mbaya mawasiliano ni mbaya sasa njio uh, watu katika ule mash, katika mashinani kwa hizo nchi wapate hizo dawa ni ngumu sana so kama l kitu tunafanya ya kwanza tunafanya kazi ya, ya drones tumefanya agreement na private sector ili kusafirisha madawa kutumia drones kwa nchi zingine kama niger tunafanya kazi kwa, kwa hiyo kama ya polio ili kusaidia serikali waweze um, kusafirisha sampuli za polio zifike katika hizo uh, sehemu mbali so hizo ndio baadhi ya uh, mambo tunaangalia kama tunaweza tunawezaleta hapa kenya ili kuweza kusaidia nchi pia waweze kusafirisha dawa katika sehemu za mashinani ambazo ni ngumu kufika drc pengine ni mikoa kama gani ambayo mmekuwa mkifanya kazi sana so tumekuwa tukifanya katika quto province na kufahamu zaidi kuhusu jukumu la village vlech la kwanza la kurejesha nchini kenya matumizi ya nambari ya simu ya dharura iliyokuwa inatumika wakati wa uviko kumi na tisa huyu hapa afisa mkuu mtendaji emily bancroft kuwa na namba ya simu ambayo watu wanaweza kupiga bila kulipia inaweza kuleta mageuzi makubwa tulifanya utafiti malawi na tukagundua we dead, kuwa mgonjwa utumia sekundi tisini peke na mhudumu wa afya anapofika kituo cha afya muda hu atumie kueleza anaumwa kupata matibabu in na kila kitu no kumhusu so That's not time. wizara ya afya nchini kenya imeafiki kuwa ipo haja ya kurejesha namba hiyo kuboresha upatikanaji wa huduma za afya daktari gladys mugambi anasimamia kitengo cha uhamasisho wa huduma za afya katika wizara ya afya ningependa uzungumzie ugeni ambao umepata ama mshirika mpya kutoka h hii inamaanisha nini na unaona italeta utofauti gani hasa katika kuhakikisha kwamba hudumaza kimsingi zinafikia wale wa chini tumefurahia kuwa na village rich kuja kenya na wanapokuja itakuwa ni faida kwetu kwa sababu ministry of health tunahitaji partnerships health promotion tuko na call center tume setup, na hii ni kuhakikisha kwamba tuna wetu wanatofikia kuna watu na maswali kuna watu wangependa kuelewa vile huduma zinapatikana na kuna njia mingi tunahitaji kuwasiliana na vile tulianza wakati wa covid tulipewa hii namba 719 na ndio ilitumika wakati wa emergency na wakati huo hatukuwa na uwezo wa kuimanaji village villagerich imekita pia kwenye huduma za afya yanayolenga watu waliotengwa na waishiwo kwenye nchi zenye mizozo claudia shilumani ni naibu rais katika village rich to... kwa kawaida huchukua siku 21a kusafirisha sampuli ya polio katika kituo kinachotolewa kwenda kenya maabara kwa mfano kutoka nairobi kwa sababu sampuli za polio huchunguzwa katika maabara ya kimataifa katika mpango wetu tunalenga kupunguza muda huo hadi siku tatu wewe fikiria kuna mlipuko wa polio na unafaa kusubiri siku 21 upate majibu utakuta huyo mtu hata ameshaondoka sehemu ile kwa hiyo mpango huu tunaendelea naokeya emily bangroft anasisitiza umuhimu wa mataifa mbalimbali mbali kubadilishana ujuzi na mafanikio katika sekta ya afya kama mkakati wa kuhakikisha usawa wa huduma hizo kwenye ukanda wa afrika kitu kimoja ninachokijua hatuwezi kuendelea kutenganisha msaada wa kibinadam na huduma za afya na hili tuliliona wakati wa covid ambapo janga likiathiri mataifa mengi hatuwezi kujua wapi msaada utatokea tunahitaji kuimarisha mifumo yetu ya afya na huduma za kimsingi ili kutayarisha nchi kukabiliana na hali za dharura kwa hiyo kazi kubwa ambayo tumekuwa tukifanya katika mataifa yenye mizozo ni moja usafirishaji wa sampuli za polio huu ni ushirika na who katika mataifa 15 unavyojua katika nchi zenye mizozo mifumo ya utawala inapotatizika tunaanza kuona mambo kama chanjo inasambaratika na tunakuwa na milipuko tunachofanya ni kusaidia kujenga mifumo hiyo na huduma za kukabiliana na dharura drc tumefanikiwa kuboresha uchomaji chanjo kwa sasa drc ipo vizuri kuliko maeneo mengine katika ukanda na tulichofanya ni kuchukua mafunzo kutoka ma- mafanikio yetu msumbiji kwa mfano namna ya kuhifadhi dawa usambazaji chanjo kwenye maeneo baridi matumizi ya sola kutumia teknolojia kusambaza dawa kufikia maeneo yasiyofikika kutumia ndege zisizo zarubali hdo they invest in sl um, d like na kufikia hapo unatamatisha makala siha njema mimi ni carol corer hadi wakati mwingine kuaheri