karibu katika makala siha njema mimi ni carol corel katika makala haya tunaangazia mchango wa shirika la unit aid kurahisisha upatikanaji wa matibabu ya bei raisi maalum kwa makundi fulani na ambayo mara nyingi hayapo sokoni kwa sababu hayawezi kumudu ushindani mkubwa katika soko ukiwemo taratibu za kusajili dawa mpya na kukubalika kwenye sekta za afya za umma garama ya juu na upatikanaji wa dawa zinazotibu magonjwa tbi miongoni mwa watoto dawa za bei nafuu kwa watu wanaoishi na virusi vya hiv imekuwa ni paswa kichwa hata shirika la kimataifa lenye makazi yake ya enva makao makuu ya shirika la afya duniani linaendelea kufanya mageuzi katika sekta ya afya kwa kusaidia dawa hizo nadra kufikia walengwa bila vikwazo vingi bodi ya usimamizi ya ikizuru kenya miongoni mwa mataifa ambayo yamenufaika na mchango huu sistiza itazidi kushirikiana na serikali za dunia kutekeleza jukumu hilo tenu avafya ni naibu mkurugenzi mkuu wa well mambo I mean mawili yanatutambulisha ni kuleta kwenye soko matibabu yasiyokuwepo namaanisha nini? nini wakati mwingine no kuna dawa zipo sokoni ambazo ni za watu wazima lakini kwa sababu ya kiwango ukubwa haziwezi kutumiwa na watoto au hazina wagonjwa wengi hakuna wawekezaji wanaovutiwa kuzitengeneza kwa hiyo imekuwa ikipambana kuleta dawa kama hizo sokoni kwa mfano matibabu ya watoto ya tb ya maji ambayo ina ladha ya pia za malaria kingine kikubwa ni kusaidia dawa mpya kukabiliana na changamoto za soko ili kuhakikisha zinawafikia walengwa kwa muda ufao bei nafuu na kwa haraka kwa mfano dawa za ar za au dtg mnavyojua ni bora inatumika na wengi kwa kuwa haina madhara mengi tulisaidia kwenye majaribio ya kimatibabu dawa hiyo ilibuniwa katika taifa ambalo uh, halikuwa na wagonjwa wengi wa afrika walioshirikishwa na kulikuwa na maswali kuhusu ufanisi wake afrika kwa wanawake wajawazito na kujibu swali hili tuliwekeza dola milioni1 a imesema itawekeza katika matumizi ya mnemba au ai katika ubainishaji wa tb tbia ni mkurugenzi wa mikakati katika katikakutokana uh, um, na mpango wa tb hapa so tumesikia na kuona shauku kubwa um, ya matumizi ya tarakilishi za kisasa kubainisha tb um, ni hatua kubwa ni kitu ambacho kitawanufaisha wengi that really that na hali tofauti najua ainishaji uh, unaopendekezwa na kipimo muhimu AI ila wazo la kutumia AI, akili mnemba au ai X-ray kufanya vipimo vingi so na kutafsiri matokeo ya x na kuwalenga watu ambao wanaweza kuwa kwenye hatari kuambukizwa TB, tb ni kitu ambacho tunapanga uh, so kupanua wigo na itakuwa hatua kubwa mbele na kupata ufahamu zaidi kuhusu utendakazi wa katika mapambano ya tb mwenzangu florenc kibuva aliongozana na mwaofisa wa shirika hilo kukagua miradi ya afya inayoshirikiana nai naitwa ae mcharia mngi na mimi nasimamia ugonjwa wa tb katika kaunti ya kiambu ukipata tb wakati mwingi siku 2shirii a 8 ndio mtu anza kupata hizo darili na inaweza kachukua muda mrefu sana hata mwaka moja kama kuna darili bado lakini hujajulikana ukuona ugonjwa wa tb naam iwapo basi mgonjwa ameshagundua kwamba anaugua ugonjwa wa kifua kikuu anafaa kuchukua hatua kama zi mgonjwa ashaya hospitalini na amepimwa amepatikana kuna ugonjwa wa tb kitu ya kwanza tunatakaa kwanza kumwanyisha madawa hapo kwa hapo kwa sababu ukimwanza madawa hapo kwa hapo ni kusema kwamba ameanza kuwa na hizo uh, uh, uh, bakteria za tb zimeanza kupungua idhii na wiki mbili inamfanya asiwezi kusambaza tb kwa watu wengine so hizo dawa za tb anakunywaa kwa muda wa miezi sita kama ni ugonjwa wa tb ambayo inathuru mapafu lakini kuna magonjwa kuna tb zingine ambazo kama inathuru mifupa inathuru Yo, ina huru hiyo tunaipeaka dawa kwa miezi kumi na mbili. so miezi ya kwanza mbili tunaangaliahuyo mgonjwa kila wiki mmoja anakuja kuchukua madawa ili tuone uh, tuangalie kama kona kama anampr uh, kilo kama mgojwa bado anaendelea kukunywa dawa vizuri lakini mieziya mwisho nne tunampega ya wiki mbili kila katika mwezi anakuja tunaangalia he hiyo yakuangalia kama akom kama anakunywa madao ipasavyo hen uh, miezi sita ikiisha kama alikuwa na ugonjwa uh, wa kifua na ilikuwa bakteri imepatikana kwa kohozi tunampima kohozi ili tujue kama bado anaweza kaambukiza wengine ma nam na daktari kwa mfano sasa nimepimwa nimepatikana na bakteria ambayo unasema inasababisha tb ama kifua kikuu na nina wanafamilia tunaishi pamoja hivyo nifanyeje ili kuwalinda na wao wasiji wakapata virusi hivi kama uko na ugonjwa wa tb sana sana ule ambayo tumepima kohozi na tumepata bakteria ziko ndani inatupasaga sisi wafanyikazi wa serikali wa, wa, wa afya tunatuma mtu kwa nyumba yako kwanza tunaangalia kama familia yako the family kama akona hizo darili za tb konazo tunawaleta hospitali nao pia wanapimwa kwanza kitu cha kwanza kabisa ni kuangalia kama umewambukiza kama hujawaambukiza tunakuaga na kitu tunahitaga tpt kuna dawa ambayo tunapeaga wale ambayo hawajaambukizwa wale wako asimtomat ili wasiambukizwe na ugonjwa wa tbn swali lingine li ambalo najua uh, msikilizaji wetu anaweza kuwa najiuliza kwa mfano mgonjwa wa tb ametumia kikombe na nikakichukua nikasahau kwamba pengine hakijasafishwa nikikitumia basi nitakuwa nimebeba virusi vya tb hhtb tumesema ni it nini kusema kupitia kwa nini ya chakula tb inakuea ya hewa so lazima mtu akw ametupa hizo bakteria kwa hewa alafu usipumue ndani kwa hivyo kama ni kumeza haziwezekakuthuru nam hivi kama wahudumu wa afya pengine mna visa vingapi vya ugonjwa huu kwa mwaka sasa tuseme kwa mfano mwaka uliopita mwaka wa eh, eb2la tatu eh, kiambuu tuliweza kurekoda wagonjwa elfust uh, na 6ti na sita kwa, kwa ujumla, na kitu kingine tunawafanyaga au wagonjwa wote pia tunawapima kama wako na ugonjwa a hiv kama wako na ugonjwa wa hiv tunawapatia madawa at least naweza nikasema kiambutu tunaweza tukafurahia na kuwa pru kwa sababu au wagonjwa wote tunawapimaga 10 tunawapima hiv na wale wako positive wakoivhata00 bado tunawapatia dawa za HIV, HIV, HIV, HIV. Unit aid wameshirikiana na hospitali hii ya ruiru level 4 ningependa kukuuliza pengine wametoa msaada wa aina gani wamepiga hatua kiasi gani katika kukabiliana na magonjwa haya wametusaidia sana kwa sababu ichi ndio walikuwa kwanza kutuletea hizo madawa za tpt ndio walikuja kwanza tukafanya helhe waka screening na wale tulipata wako na latent tb ama vlus bakteria ya tb iko kwa mwili lakini haidhuru mtu tkuna dawa tunawapeteaga hiyo inaitwa tpt ili tuweze kutoa hizo latent tb ili huyo mgonjwa sahili atapata iil vi, vi, vi, virusi hizo zi. bakteria zisimdhuru pia wametusaidia sana kwain ya wagonjwa wa tb mahali ambapo sasa kila mtu ambaye anakuja hospitali ak kuna mahali tunampitishia anafanywa sri anaangaliwa kama akonahizo darili za tb kama akonazo tunamtuma kwa makabara ya laborato anaweza kupimwa kama kona tb bado wametusaidia sana katika ya tbtunasema bb oid kila mgonjwa ambaye akona tb tunampima kama kona ugonjwa wa covid na ule mgonjwa yote ambaye amekuja na darili zacoid tunampima kama kuna ugonjwa wa tb kwa sababu zote mbili ziko na da darili sawa sana, sana ya kukohoa nam ni kushukuru sana daktari asante sana basi kufikia hapo unatamatisha makala haya ya siha njema shukrani mwenzangu lorence kibuba mimi ni carol or hadi wakati mwingine kwa hili.