Karibu katika makala mengine ya siha njema. Mimi ni Carol Corir na juma hili tunaendelea kuwashirikia wanawake ambao wanachangia kwa njia moja au nyingine maendeleo kupitia sekta wanazotumika. Katika makala haya, tunaangazia wanawake ambao wametia fora katika sekta ya afya kama wanasayansi, watafiti na matabibu. Kwa kuanzia makala haya nimezuru makao makuu ya shirika la DNDi ukanda wa Kenya, linalojishughulisha na tiba ya magonjwa yaliyotengwa ambayo mengi yao hupatikana sehemu za kitropiki. Tunaye Daktari Lena Matata, mwanasayansi wa magonjwa yanayosababishwa na virusi. Lena ni daktari. Kwa upande wangu binafsi, mi niko kwenye kitengo cha magonjwa ya virusi, aina aina ya magonjwa ya virusi. Kwa mfano, magonjwa ya HIV yani kwa Kiswahili uh, VVU, ugonjwa wa denge na virusi vingine. Kwa hivyo hapa DNDI tunaangalia magonjwa ambayo hayaeleweki vizuri na ni magonjwa pia ambayo yamepuuzwa na taasisi zingine tuseme Hivi ni kwa nini bado hatuna wanawake wengi ambao wanachagua taaluma hii ya sayansi ama utafiti, mambo ya majaribio ya matibabu? Mwanzo tukiwa kwenye zile um, mwanzilishi ya masomo yani kwenye darasa za chini, shule za msingi na sekondari, ni muhimu sana kuwapendekeza wanafunzi wote na si vijana pekee, lakini pia wasichana kwenye masomo ya sayansi. Kwa hivyo lazima msingi uanze wakati mtoto yuko kwenye shule za msingi. Misingi na elimu inaweza kuwa inachangia wanawake kidogo wanasita uh, kuchukua ama kujitosa katika ulingo wa sayansi mbeleni. Wasichana walikuwa hawasaidiwi sana kuhakikisha kwamba wao wanapendekeza uh, masomo ya kisayansi au masomo ya hesabu, na masomo hayo ndio yanasaidia kwa, ukifika chuo kikuu inakusaidia kuingia kwenye masomo ambayo inakusaidia kuingia kwa hizi sekta za sayansi na utafiti kwa jumla kuna vikwazo gani ambavyo tunaweza kuzungumzia ambavyo vinaweza kuwavunja moyo wanawake ambao wangependa kuwa madaktari watafiti, ama wanasayansi? Kuna baadhi ya walimu ambao wakikuona kwamba wewe ni dada uh, sana sana kwenye shule, shule za msingi wanapendekeza ya kwamba wewe utafanya kazi ambazo ni akina dada wanafuatilia labda, uh, kama kazi za upishi. Katika sehemu ya pili tumezungumza vilevile vile na Daktari Bona Nyeuke Anoke, daktari bingwa wa ugonjwa wa maisetoma, aina ya ugonjwa unaohusishwa na donda ndugu. Mimi ni mkuu wa idara ya maisetoma hapa DNDi. Tunaangalia ugonjwa wa maisetoma ambao ni fangasi, ambao hupata watu wengi ambao tunaweza sema wametelekezwa Msikilizaji mwenye hajahi kukutana na maisetoma, maisetoma ni ugonjwa ambao unakaa vipi vipi? So, watu hupata baada ya kupata kidonda kwa mguu kwa mkono au kwa upande mwingine wote wa mwili. Inaanza kama mwiba inadunga mtu, fangasi yenyewe inaingia kwa mwili, kwa watu wengine inaweza kuwa ni bakteria. So maisetoma inaweza patikana aidha kama fangasi ama bakteria. Ile ambayo tuna fanya uh, utafiti hapa DNDI ni ya fangasi. Fangasi hiyo ikishaingia kwa mwili inakuwa kidonda ndogo, kwa watu wengi hawasikii uchungu. So hiyo uh, uh, kidonda yenyewe inaendelea kukua, alafu inakuwa kubwa kama tunasema i, until, vile wewe inaonekana inakuwa kubwa, alafu kuna mashimo shimo ndogo ndogo ambayo zinaonekana ambao kutakuwa na inavuja maji sengine usaa, na sengine utapata chembe chembe ya mchanga ambao zinatoka, ambayo zinaweza kuwa nyeusi nyekunde au nyeupe. Wakati huo unapata sasa inafika kwa mfupa wa huyo mgonjwa, alafu huo mguu au mkono lazima ikatwe na madaktari. Tuzungumzie safari yako hadi kufikia leo, pengine ulivutiwa na nini ukaona uwe kwenye utafiti wa maesetoma ama katika kitengo cha magonjwa yaliyopuuzwa ama kutengwa? Uh, miaka saba au nane iliyopita sikujua ambayo nitakuwa nafanya kazi kama hii mimi nilitaka kuwa daktari nikakuwa daktari nilifanya uh, kazi kwa hospitali Kenyatta Hospital nikafanya kazi hapo uh, Nairobi Hospital so nimekuwa both uko public na private sectors ikafika wakati nilitaka sasa kuweza kufanya vitu vingine ambazo ziko kando na kutibu wagonjwa, yuko kuangalia wagonjwa kila siku, ndio maana nikaanza kuangalia kuhusu mambo ya utafiti. Nikaanza utafiti wa HIV na Ebola vaccines huko nikikuwa University of Nairobi, halafu 2018 ndio nikaingia DNDI. Uh, ugonjwa wa mysetoma uh, before nikikuwa huko uh, shuleni huko niki uh, nikikuwa medical school tulifundishwa kuhusu maisetoma lakini nikienda practice yenyewe maisetoma yenyewe hatukuona. Kukuja DND ndo tukajua kumbe maisetoma yenyewe kuna watu wengi sana wana uh, shida ya hii ugonjwa na utafiti inahitajika, na ndio maana nikaona ni upande nzuri ambao niliona naweza kuweza kusaidia watu vizuri. Unaweza kunitajia pengine mradi mmoja ambao umeshirikishwa ambao unaweza kusema hata leo hii nikiachana na mambo ya kuwa kwenye majaribio ama utafiti, unaweza kuwa unasema kuna kitu ambacho ulichangia? Drugs for Neglected Diseases, kazi yetu ni kufanya utafiti ambao kuangalia vile tunaweza pata uh, matibabu ya hizi ugonjwa. Tunaangalia ugonjwa huu wa fangasi ambao hupatikana kwa mazingira ambayo kumekauka kidogo mahali kama Kenya utapata huko upande wa West Pokot uh, Baringo, Turkana utapata wagonjwa wa, wa mycetoma. Nchi zingine ambapo tunafanya kazi ni kama Sudan, Senegal, uh, India ambao pia unapata wagonjwa wengi wa, wa mycetoma wanapatikana. Tuliweza kufanya utafiti ambao tulipata uh, matibabu uh, kama fosravuconazole ambao ni uh, ni tembe ambayo inachukuliwa inasaidia kuua hizi fangasi ambazo zinasababisha mycetoma. Tulianza utafiti wa mycetoma mwaka elfu mbili kumi na saba na tuliweza kuimaliza mwaka elfu mbili na ishirini na moja na tulipomaliza hiyo utafiti tulipata kuwa fosravuconazole ufanisi wake ni more or less the same kama ile ya itraconazole ambayo huwa inatumika kila siku. Uzuri wa fosravuconazole, na ndio maana tunataka usajiliwe kwa nchi kama Sudan, ni itraconazole huchukuliwa mara mbili kila siku kwa muda wa miezi kumi na mbili. Fosravuconazole inachukuliwa mara moja kwa wiki lakini pia kwa hiyo muda wa miezi kumi na mbili. So hiyo tunaona ni advantage kubwa sana kwa wagonjwa kwanza, uh, kutochukua dawa mara mbili kwa siku. Na pia ukiangalia bei, kama unachukua dawa mara moja kwa siku ukilinganisha na hiyo mara mbili kila siku, utapata bei yake inakuwa kidogo. Uh, itrakonazol inabidi after ukule chakula, na kama ni mara mbili kwa siku. Na unaona hawa ni watu ambao uh, wamesahaulika. Hawa ni uh, farmers, watu ambao wanalinda wanyama. Hawa ni watu ambao unaweza sema hawawezi pata hizo 3 meals a day. Sasa tukipata tiba ambayo hailazimishi uende kwanza utafute chakula ukule, ndio uchukue dawa, ndio utibike, tunaona pia ni advantage kubwa sana. Tuliweza kuongelesha uh, hiyo regulatory authority Sudan, na ndio tunafanya hiyo uh, usajili wa forstrav kona zulu huko Sudan. Ah, umekutana na vikwazo gani? 2019, huko Sudan tulikuwa tumeenda kufanya kazi na hapo ndio kukakuwa na political revolution na nilikuwa huko Katum saa ile walifunga airports, unasikia gunshots kila mahali. Hapo ndo nakaa chini, unakumbuka, nimewacha watoto bwana nyumbani, nimekuja Sudan kufanya nini? Maanake se ujui kama utatoka hapo na maisha yako au kutakuwa na shida zingine hapo ndo nakaa unafikiria, kwa nini nilichagua hii kazi au lakini, kutoka huko vitu kutulia wakati huko, na pia ukikumbuka wale wagonjwa wote umeweza kuwasaidia, unakumbushwa uzuri wa kazi yako. Tena ukianza kufikiria pia personally, maana yake pia uh, niko based in Nairobi, lakini kazi zangu ziko nje ya Kenya, unapata hiyo kusafiri uh, pia ni kwingi sana So kuna famili yako wazazi wako marafiki yako, unapata hauna hiyo time ya kutosha ya kuweza kukaa nao kuzungumza nao, una miss very important events kwa maisha za watu hizo. Pia zin, una, sengine unakaa unafikiria kwa nini nimechagua hii kazi mbona singefanya kazi nyingine? Kufikia hapo, shukrani umekuwa nami na Carol Corel. Kumbuka, ukiwekeza katika mwanamke mmoja, unawekeza katika jamii nzima. kwa heri.