Karibu msikilizaji, katika makala ya leo ya Sia Njema. Mimi ni George Ajowi, na leo katika makala haya na kusafirisha moja kwa moja hadi kisiwa cha Ndeda katika kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya. Msikilizaji, kisiwa cha Ndeda kimekuwa katika giza tangu enzi za ukoloni. Hii ni kutokana na umbali wake na nchi kavu, hali ambayo imekuwa vigumu kwa nguvu za umeme kuwafikia wakazi hao. Lakini tangu mradi wa sola ulipozinduliwa kisiwani humo miaka sita iliyopita, mabadiliko makubwa yameanza kushuhudiwa katika kisiwa hicho, hali ambayo ililazimu kaunti ya Siaya kupanua zahanati ya Ndeda. Kina mama ambao wamewaleta watoto wao katika zahanati ya Ndeda iliyoko kisiwa cha Ndeda, kaunti ya Siaya wanaonekana wa nao wakiwa na wasiwasi kutokana na maradhi ambayo yanawasonga wanao, lakini ndani kwa ndani wanaofueni kwani miaka ya nyuma huduma ya kupata matibabu hapa ilikuwa ngumu Bebe, kwani walilazimika kusafiri mwendo mrefu, ambayo ilibidi wavuke kutoka kisiwani hadi nchi kavu kupata matibabu. Mimi naye ni Morina Kinyi Honyango, inatupeleka vizuri tambo. Ndio tulikuwa na shida, lakini vile daktari alikuja, tuko sawa eh. Labda kwa mtazamo wako hospitali hii unaona imekusaidia ama imewanufaisha kwa manufaa gani? Ni karibu, tunaweza kuja hapa saa umesikia, saa zote unaesikia umegonjeka Kuja, unapata daktari yako karibu sasa unapata usaidizi. Hata utumie fedha nyingi unakuja tu bila hata malipo. Hapa ni karibu e. Tambo kabla swala ikuja hapa mfanye ifanye mpaka usiku e, matibabu ilikuwaje usiku? Changamoto mlikuwa unapata usiku ilikuwa gani? Ilikuwa kazi ngumu, juu kama mtu wako ni mgonjwa ama wee ni mgonjwa, mpaka utolewe nje ndio upate matibabu nje. Unamaanisha unangoja boti ikuje, lakini saa zingine hiyo boti pia hakuna sasa ukifika asubuhi naye inapata ina, kama malaria imezidi mtu wake anaweza kufa ama wee unaweza gonjeka vibaya sasa tulikuwa na kazi ngumu lakini saa naye tuko mzuri sasa mambo ni tofauti kabisa kwanza mradi wa sola imefanya huduma katika zahanati hii kutolewa kwa saa 24 hali ambayo ililazimu serikali ya kaunti ya Siaya kufanya upanuzi wa wadi ya kujifungua ya kina mama ambayo tangu kufunguliwa kwake mwaka elfu mbili na ishirini na moja imerahisisha huduma za afya hapa. so, ilikuwa lazima uongoje mpaka asubuhi ndio uende nango, kwa sababu pengine ni ugonjwa mbaya, utafika asubuhi upate kama mgonjwa ameshaenda huyo, mtu amekufa, ame, kwa sababu hospitali hakuwa karibu, na pengine ilipata kama hauna fea ya kwenda naye nje haraka haraka. Sasa saa zingine ni gonjwa ambayo inataka matibabu haraka haraka, lakini uwezo hauna juu hatuna gharama nyingi sana ya kutoka nje, unaweza kuja saa yoyote. Sasa umegonjeka usiku ama wewe, juu ya hii kazi yetu ya barini tuko sawa, huyu daktari yetu inatusaidia. Kwa kuwa kisiwa hiki kilikuwa kimesahulika tangu wakati wa ukoloni na kukaa katika giza nene, kumekuwa na changamoto za kupata matibabu ya kimsingi. Daktari Atha Oda ambaye alikuja hapa mwaka 2011 kabla mradi huu wa sola ameona mabadiliko makubwa katika zahanati hii. Hali ya matibabu ilikuwa sio swari sana, tulikuwa na matatizo nyingi sana sana sana kwa kutokuwa na taa, tukiwa na wagonjwa wale wanakuja usiku sana sana, wale wanakuja kujifungua, wamama wanakuja kujifungua, tulikuwa na shida sana, tulikuwa natumia hata spotlight ama hii taa ya, a ya, ya kutumia mafuta. Mnapotumia mbinu kama hiyo katika hali kama hiyo emergency ya kujifungua huwa kuna risks kama gani? Unajua, kama hakuna taa huwezi kuvisualize Eh, vizuri kwa hivyo, tulikuwa na shida sana, lighting ilikuwa shida kubwa. Kwa mujibu wa Daktari Oda, takwimu ya visa ambavyo vimekuwa vikiripotiwa katika zahanati hii ni ugonjwa wa malaria. Hata hivyo, miaka ya hivi karibuni zahanati hii imefanikiwa kupata vifaa vya kisasa vya matibabu ambavyo vinatumia nguvu za umeme, lakini hapa tegemeo kubwa ni mradi huu wa sola, na naweza sema tumepiga hatua kwa sababu tunaweza tu vifaa hata ma mashini tofauti ili kusaidia wagonjwa ama kuokoa maisha. Kuna mashini ya kupeana hewa ile ya oxygen concentrator. Hayo yanatumia stima. Kuna kuna mashini ile tunatumia kusaidia wale ambayo wako na shida ya kupumwa ama asma, inaitwa nebulizer machine. Hiyo pia inatumia taa. Sasa hata saa hii tukiwa na wagonjwa wenye wanahitaji hiyo huduma, huwa tunawasaidia bila matatizo yoyote. Idara ya maendeleo ya kimataifa ama Department for International Development, DFID kwa ushirikiano na shirika la maendeleo la Ufaransa AFD, pamoja na makampuni mengine zimefadhili mradi huu wa sola kwa mikopo kwa mradi wa nishati mbadala wa sekta binafsi kupitia ruzuku ya pauni milioni 9.4. Mbali na mwangaza unaotegemea mradi huu wa sola, aidha wakazi hapa ambao wanategemea maji ya Ziwa Victoria katika matumizi ya nyumbani walipata afueni, kwani wafadhili pia waliwaletea mtambo wa kusafisha maji na hivyo kwa kinga kutokana na maradhi yanayoletwa na maji chafu. Kennedy Odhiambo ni meneja wa mauzo katika kampuni ya Renivia mmojawapo wa wafadhili wa mradi huu. Lake Victoria si safi vile tunavyoiona, matumizi na uchafu zote zinaingia hapo, so watu walikuwa wanakunywa maji chafu, maji ambayo hayajatibiwa. So kulikuwa na magonjwa mengi, ndiye tukapata tena usaidizi kutoka kwa German kampuni uh, naitwa Grin, wakajenga hapa water purification system ambaye sahizi inasaidia community kukunywa maji safi ambayo hata ime rejesha magonjwa kama ya typhoid amoeba. Kitambo kulikuwa na ugonjwa mingi sana, kulingana na utafiti, lakini saa hizi imepungua, kwa sababu kuna maji safi. Na hiyo maji na hiyo mashini yote inatumia hiyo umeme yetu, bila kutumia petroli. Hii maji unazungumzia, maji inatoka kwenye ziwa Victoria. Maji tunatoa ziwa Victoria, tunaipump na umeme yetu, tunaifanya filtration, na hiyo umeme inapita kiwango tofauti tofauti ya usafi, ndio watu watumie. Mimi naitwa Hassan Osman wa kutoka Northeastern Mandera, niko hapa Ndeda nikifanya kazi ya samaki sodo. Kwanza ni ya taa na sisi kutengenezewa maji ya kunywa. Hiyo kwanza, 100% tuko sawa sana, ambapo hiyo imetusaidia upande ya ya kunywa, imetusaidia 100%. Kwa sababu hii Lake Region watu wanakunya hiyo maji bila ya treatment, lakini sasa wametuletea hapa karibu na bei iko nafuu, ambapo kila mtu ana- anaenda na ishirini yake anapewa 20 liter. Na hiyo 20 liter inaenda baka, baka kwa mauteli kuchota maji na kuweka dawa hapo, ndio inatusaidia ushirikiano wa DFID AFD, na vilevile vile jamii ya hapa zimenufaika pakubwa. Zanati hii ya Ndeda ilikuwa na ugumu katika kutoa chanjo kwa watoto, lakini sasa chanjo zinapatikana hapa wakati unaofaa, kwani wamewekeza katika jokovu ama ukipenda fridge. Hapo kitambo tulikuwa tunaleta vaccines kiasi ya kutumia labda kwa siku moja inaisha amba tunatumia ikibaki, lazima tupeleke kwa hospitali jirani, ili iwekwe wenye wako na power. Kwa hivyo ilikuwa shida kubwa sana, kwa sababu unatumia tena, una organize tena vaccine inatoka, inaenda pengine ili wafadhiwe huko. Ilikuwa inatubidi tunachukua vaccines kutoka Bondo tunaleta na tunatumia. Ilikuwa ngumu sana hiyo kutembea tembea, every week tunatembea Bondo hata twice or three times a week. Hiyo nina gharama na inamaliza muda, ilikuwa ngumu sana sa hii tunaweza store vaccines yenye tunaweza fanya oda ya mwezi moja. Mgonjwa anaweza kuja wakati wowote wa, kwa sababu ile ilibidi tufanye clinic specific days kwa masiku chache tu, hata kwa wiki ama kwa mwezi tunaweza fanya hata mara mbili mara ma, ine mara tatu, lakini saa hii kila wakati wanapata huduma saa yoyote. Mojawapo ya malengo ya maendeleo endelevu ama ukipenda Sustainable Development Goals ni kuhakikisha maisha ya afya kwa binadamu na kukuza ustawi kwa wote katika umri wote. Daktari Oda anasema kiwango cha vifo vya watoto wachanga vimepungua kwa asilimia kubwa. Tulikuwa na vifo high infant mortality rate, watoto vifo ya watoto ilikuwa nyingi, vifo ya wamama ilikuwa nyingi, lakini vile huduma sasa iko hiyo, imepungua naweza sema uh, vifo ya wamama ni sijapata tangu 2012 nini ilikuwa inaleta hii mortality rate kama watoto unajua kinga yao iko chini na wale ambao wako chini ya miaka tano, tano hawakuwa na mambo ya chanjo watoto walikuwa wanakufa hapa kama tano hata kwa siku mpaka tulikuwa na mahali pa kusika watoto kule lakini sahii hata hiyo eneo sahii watu wanatumia kunika kuanika samaki kwa sasa. Matamanio ya wakazi katika kisiwa hiki cha Ndeda ni kuwa zahanati hii ipanuliwe, ili iwe hospitali. Japo itachukua muda mrefu kwa hilo kutimia, wenyeji hapa watazidi kutegemea na kuzuru zahanati hii kwa huduma ambazo zinapatikana kwa sasa.