Matumaini yangu, hujambo popote unapotegea RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia ugonjwa wa kifua kikuu TB, wakati huu dunia ikiwa imeadhimisha siku ya kimataifa ya kifua kikuu inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 24 Machi. Tutakufahamisha ni kwa nini kifua kikuu bado ni donda sugu katika mataifa yanayoendelea likiwemo taifa la Sudan Kusini, kisha tutakufahamisha kuhusu juhudi na mafanikio ya mapambano dhidi ya kifua kikuu. Kwa kuanzia makala haya tunapiga kurunzi nchi ya Sudan Kusini, ambapo suala la usalama mdogo linachangia pia msambao mkubwa wa ugonjwa huu na pia kuchelewesha ubainishaji wake na hata baadhi ya vifo. James Shimanyula ametuandalia ripoti ifuatayo. Daktari Rita Charles, mmoja wa madaktari wenye utaalamu wa ugonjwa wa kifua kikuu katika chuo kikuu cha mafunzo ya udaktari mjini Juba nchini Sudan Kusini, anasema kuwa watu wapatao elfu kumi na nane huambukizwa ugonjwa huu na kifua kikuu husababisha vifo vya watu wapatao elfu tano mia tatu kila mwaka katika nchi hiyo ambayo ni changa barani Afrika. Msambao mkubwa wa kifua kikuu huchangiwa pia na usalama mdogo nchini Sudani Kusini. Idadi ya vifo ni kubwa kutokana na ukosefu wa usalama katika nchi yetu, kwani watu hushindwa kutembea na kuelekea kwenye vituo vya matibabu, wakati wanahitajika kuripoti kwenye vituo hivyo ambako wangetibiwa haraka. Changamoto ni kubwa kama vile unavyoona kwenye vituo vyetu vya afya, mara nyingi huwa kuna msongamano wa watu. Mara nyingi vituo vya afya hutibu zaidi ya wagonjwa mia moja. Daktari Rita anatoa ujumbe maalum wa haraka kwa wananchi wa Sudani Kusini na nchi nyingine za bara la Afrika GB. Ugonjwa wa kifua kikuu unabisha kwenye milango ya nyumba zetu na there. Sisi sote lazima tuzingatie kuwa kifua kikuu kipo wakati wote na lazima tujichunge ipasavyo kupambana na ugonjwa huu. Siku to ya kimataifa ya kifua kikuu inaadhimishwa majuma tisa kabla ya tarehe thelathini na moja mwezi wa tano ambapo ulimwengu utaadhimisha siku ya hakuna uvutaji wa tumbaku. Ripoti iliyotolewa majuzi na Shirika la Afya Duniani, inashughulika na masuala ya afya ulimwenguni, inaeleza kuwa matumizi ya tumbaku na uvutaji wa sigara unadhuru na kuharibu mapafu ya binadamu na pia unalemaza kinga ya mwili na kutoa nafasi ya uambukizwaji wa kifua kikuu. Rudiger Krech ni mkurugenzi katika kitengo cha ja kukuza afya cha ja shirika la afya duniani lenye makao yake Geneva, Switzerland. Anatueleza matokeo na athari ya matumizi ya tumbaku 350 kwa masikitiko makubwa watu milioni mia tatu hamsini wa wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Nchi ambazo hawa watu wanaishi zinatumia ardhi yenye rutuba kukuza tumbako. Tunaomba wakuu wa nchi hizo ambazo zina uhusiano na shirika la afya duniani kukomesha ukuzaji wa tumbaku na kupanda mimea ya chakula. Krech anagusia miradi ambayo imeanzishwa Kenya na Zambia na shirika la afya duniani likishirikiana na shirika la chakula ulimwenguni kuwahimiza wakulima kupanda maharagwe na mazao mengine badala ya tumbaku. Ukuzaji wa tubaku uliwazungusha wakulima visivyo. Wakulima hao hupewa mikopo na baadaye walipe mikopo hiyo. Kuna watu wengi ambao hukopa ili kukuza tubaku Kenya na Zambia. Lengo la wakulima nchini Zambia ni kuwaepusha wakulima elfu tano kupanda tubaku. Tunalinda mazingira, tunakuza uchumi na tunaweka afya ya binadamu mbele. Matamshi ya Daktari Krech yanakuja wakati ambapo shirika la afya duniani limetangaza kuwa zaidi ya ekari milioni tatu za mashamba katika nchi mia moja ishirini zinatumiwa kukuza tumbaku na hali watu milioni mia tatu ulimwenguni wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. nchini Kenya, mashirika ya kimataifa yameendelea kuwa kiungo muhimu kuunga mkono juhudi za kuboresha matibabu ya kifua kikuu. Mwenzangu Florence Kibuba amezungumza na mwakilishi wa Unit Aid nchini Kenya. Naitwa Jackson Hungu, mimi ni maneja wa mir miradi tofauti tofauti kule Unitaid. Kutoka wakati Unitaid iliingia Kenya mwaka wa elfu mbili na sita, Unitaid imemfanya kazi tofauti tofauti tumejivunia kufanya kazi na serikali ya Nairobi ku, ya Kenya kuleta madawa mapya ya kusaidia watoto wameshikwa na ukimwi, watu ambao wame wameshikwa na maradhi ya kifua kuu na malaria na kusaidia, kusaidia serikali katika miradi yao kuongezea watu ambao wanapata hizi madawa I, ili wasi, wasi, watu wasikufe bure kwa hivyo kuleta teknolojia ama dawa ambayo serikali inaweza jivunia kununua kusaidia watu hiyo ndio changamoto ile kubwa uh, Unitaid inasaidia na nyinyi kama Unit Aid pengine, ni nini mikakati yenu ili kuhakikisha kwamba miradi mlionayo ina faida kwenye hizi nchi ambazo ni za kipato cha chini? kama Unit Aid, tunafanya kazi na, na watu ambao wana, wanatengeneza hizi teknolojia kutafuta mbinu ya kufanya hizi teknolojia kama tuseme madawa na madiagnostics za, za, za, za kutafuta hii maradhi yani, kwa watu tunatafuta mbinu mpya za kufanya ati, ukitumia hii dawa kama sasa tuseme zamani ulikuwa una, una meza uh, tembe tatu ya dawa mara tatu kwa siku, hiyo inaweza kuwa mingi sana kama uko na ukimwi. Sasa tume uh, Tume, yani tumefanya kazi na watu wengi kutafuta mbinu ya kutengeneza dawa iwe unakunywa tembe moja kila siku na hiyo inafanya kazi. Mmepiga hatua kiasi gani katika kukabiliana na ugonjwa wa kifua kikuu? Kifua kikuu ni ugonjwa kali sana. Kuna madawa ambayo inatumika lakini inafika wakati hiyo madawa haifa inakataa kufanya kazi. Yani, kifua kikuu inakuwa resistant hata ukimeza dawa, hiyo dawa haifanyi kazi. Kwa hivyo inabidi kuanza kutafuta dawa mpya, kuanza kutafuta mbinu za kutumia hizo dawa kulinganisha na zingine kupata uh, suluhu. Hiyo research tunafanya na watu wengi, uh, Umoja wa Mataifa kama WHO, ili kusaidia nchi namna ya kuzitumia, ili tupate watu wote wanatibiwa. na wadau katika sekta ya afya wanashinikiza haja ya mbinu za kisasa kama vile matumizi ya akili mnemba au AI katika mapambano haya. Kwa majina ni Tom Kinyanjwi, mwana teknolojia katika data science. Ah, teknolojia ni kitu ya maana sana, imesaidia katika sekta mingi, na tukiikubali tuki ama tukiitumia katika sekta ya kuba, kuboresha afya itawezesha tumia mbinu mpya zinazokuwa innovative especially kwa ulimwengu. So kitu ya kwanza itasaidia sana kuimprove, or rather kusawazisha afya katika kontinenti letu la Afrika, kama vile ambavyo watu wanaoishi kule overseas wameweza kuboresha afya. Ni nini haswa ambayo mnafanya ili kuhakikisha kwamba AI inaboresha huduma za afya? Neurolabs Africa, kenye tunafanya ni kutumia teknolojia kuangalia images za patients, tukitumia artificial intelligence kuona ni wapi kuko na shida kwa, kwa hii image. For instance, X-ray, CT scan and MRI, tunaangalia common indicators za tuberculosis, pneumonia na pia lung cancer. Tunasaidia kuangalia hizi picha kwa haraka na kwa, na kwa very good accuracy. Tuna ensure that mgonjwa hagoji sana kwa kupata results. Tuna ensure anapata lab results zake like mara hiyo hiyo akati ameenda hospitali hiyo hiyo siku, badala ya kwenda nyumbani goja results hadi ile siku zitatoka tangu mwanzo ushirikiano na baadhi ya madaktari na hospitali ambazo mnafanyia kazi, ni tofauti gani ambao wanakuelezea tangu waanze kukumpatia mfumo huu wa AI? Cha kwanza ni kuona uh, muda unao wanaotumia kutumia teknolojia wanapata wanatumia muda kidogo sana kuangalia picha za wagonjwa. Kitu ya pili pia ni kurahisisha Kufikia hapo tunatamatisha makala haya. Shukrani wenzangu James Shimanyula na Florence Kimuba. Mimi ni Carol Corer. Hadi wakati mwingine, kwa heri.