Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na atumai umekuwa na likizo nzuri ya Pasaka. Karibu katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tutakuwa tunaangazia kongamano la wanawake wanaofanya mageuzi katika sekta ya afya juma hili wakiwa katika kongamano jijini Dar es Salaam, maarufu kama Women Lived Health Global Conference, kuja na maazimio ya kuweka mbele maswala afya. Vilevile tutakuwa tunakufahamisha kuhusu juhudi za kupambana na kipindupindu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukikita katika kituo maalum cha kuwatibu wagonjwa wa, wa kipindupindu jijini Lubumbashi. Kwa kuanzia makala haya tumezungumza na Daktari Ellen Sinkoro, afisa mkuu mtendaji wa wakfu wa Benjamin Mkapa, akiwa jijini Dar es Salaam, ambalo litahusisha wadau mbalimbali, wakiweko hasa wanawake viongozi na of course hata na wanaume ambao wamekuwa mstari wa mbele katika kujadili maswala ya kijinsia. Vilevile katika kongamano hili tutapata fursa ya kuweza kutambua nafasi ya mwanamke katika nyanja mbalimbali za uongozi hasa kwenye sekta ya afya au masuala ya afya, jinsi gani tumekuwa tuna mikakati ya kuhakikisha kwamba kuna uongozi wa wanawake kwenye kuimarisha afya za wajamii, lakini pia afya ya mama na mtoto na vijana aa, tutapata pia nafasi ya kuweza kuangalia nafasi ya mwanamke kama kiongozi katika pia hata katika kuhabarisha jamii, um, teknolojia za kisasa, wanawake wana nafasi gani? Pia na wenyewe waweko katika kuimarisha teknolojia mbalimbali kwenye huduma Afya. Kwa nini uh, ni muhimu daktari, wanawake wanapokuwa mstari wa mbele kuongoza kampeni ambazo zinalenga kwa mfano kuboresha afya ya mama na mtoto kupambana na mambo kama mimba za utotoni? Nafikiri na utatambua kwamba uh, mwanamke kwa ujumla wake uh, kwa maumbile wao huwa mara nyingi ni wanaoathirika zaidi kwa maradhi mbalimbali. Kwa hiyo lazima kuangalia maradhi au madhara ambayo unaweza kuyapata toka ukiwa mjamzito, toka mtoto akiwa tumboni mpaka unapojifungua, na katika malezi. Na pia tunajua wanawake wako ndio mstari wa mbele zaidi katika malezi ya watoto, kwa hiyo ni vizuri kuangalia afya ya huyu mama na afya ya huyu mtoto ambaye atakuwa katika jamii. na bado analelewa zaidi na jamii na wanawake wakiwa mstari wa mbele kuwalea hao, lakini pia utagundua kwamba upande huu wa mimba za utotoni zikiwapata hawa watoto wa kike, ujue kwamba unamrudisha nyuma huyu mtoto wa kike kimaendeleo na hata katika afya yake, kwa sababu pia wana athari ya kuweza kupata ulemavu au kufariki pia. Kwa hiyo katika jitihada kubwa za kupunguza vifo vya kina mama wakati wa ujauzito, lazima uangalia kuanzia utotoni. Ukiruhusu au tukiendeleza sana watoto kupata mimba za utotoni, pia wanaweza kupata athari zinginezo ambazo hatuzitaki kuziona, lakini taona pia huyu mtoto hata aliyepata mimba. Kuna watoto wengine wanapata mimba wa utotoni au wakiwa wadogo, sio kwa kupenda, ni kutokana na sababu mbalimbali mbali, zikiwemo pia hata masuala ya kubakwa. Ni vizuri tukampa fursa huyu mtoto wa kike bado akaendelea na masomo yake na bado akaendelea kulelewa, kwa sababu bado ni mtoto. Kapata mtoto akiwa mtoto. Tukimalizia daktari, kuna masuala tata afya ambayo yanawalenga wanawake ambayo yameibuliwa katika mataifa mbalimbali mbali, nikizungumzia kwa mfano uavyaji mimba. Kuna maswala ya kitamaduni kama ukeketaji wa wanawake na wasichana. Nini mchango wa wanawake katika kushughulikia maswala kama haya? Sisi kama wataalam wa afya tunaelewa kwamba suala la ukeketaji lina madhara makubwa sana kimwili lakini pia hata kisaikolojia. Kwa hiyo ni kitu ambacho mimi binafsi sikiungi mkono. Tambue kwamba ina madhara pia hata katika makuzi ya huyo mwanamke au mtoto wa kike atakapoendelea kukua mpaka atakapokuja kupata ujauzito, atakapokuja kutaka kwenda kujifungua na kadhalika. Kwa hiyo vyote hivyo vinaathiri mfumo pia wa uzazi wa kwa njia moja au nyingine wa huyo mtoto wa kike au mwanamke. Lakini nafahamu kwamba baadhi ya nchi wanajaribu sasa kutaka kuihalalisha. Nafikiri ni vizuri tena, tunarudi pale kwenye swala la uongozi. Je, viongozi wetu wanaofanya hayo maamuzi, wanawake wenyewe wapo, na hata katika ngazi mbalimbali mbali, kama ni kwenye mabunge au kwenye jamii au kwenye serikali, wao wenyewe wanalizungumza vipi kwa upande wa uviaji mimba, ambayo na, naona pia saa ingine lina, linakuwa linachanganya. Unajua, mwisho wa siku mwili wa binadamu ni wako wewe mwenyewe e, na binadamu ndo unaelewa madhara yako wewe kama mwanamke. Sasa hapa nazungumzia kwa mwanamke ambaye ndo ameshika mimba, anaelewa athari ambazo anazo anavyopata mimba o, maamuzi hayo yanatakiwa yatoke kwa mtu mwenyewe binafsi. Nafkiri ana haki ya kufanya maamuzi yake, lakini yafanyike kwa njia inayokubalika ambayo ni salama. Lakini pia hata uviaji mimba huwa saa ingine inatokana na ma mapendekezo ya daktari, kwa sababu anaona kuna madhara mengi ambayo unaweza kuyapata ukiendelea na hii mimba. Kwa hiyo hili ni suala ambalo kwanza kurudi kwa mtu mwenyewe binafsi kufanya maamuzi yake. Mwisho wa mwaka 2023 mataifa mengi Afrika Mashariki, kusini mwa Afrika kama vile Zambia, Zimbabwe yaliripoti maelfu ya wagonjwa wa kipindupindu na mamia ya vifo. Nchini DRC jimboni Haut Katanga kulikuwa na zaidi ya wagonjwa elfu moja mia sita ambao 170 walifariki. Mwenzetu Denise Mayo ametembelea kituo cha mtaani Kenya jijini Lubumbashi ambacho kinatibu wagonjwa hao. Na banduku yangu, usafi, ni ya banduku yangu... mbele ya hospitali kuu mtaani Kenya jijini Lubumbashi, hapo kunaendeshwa kampeni ya wimizaji kwa kujikinga na ugonjwa wa kipindupindu. Hapa tukuna saidia banduku yetu akishote mai mubidon, tukuna mwekeako dawa ya klor mu mumai na huko ndani ya hospitali wagonjwa wa kipindupindu wamelazwa katika chumba ambacho kimejengwa mbali na vyumba vya wagonjwa wengine na dawa. Mie ni infirmier traitant wa CTC Kenya, jina yangu ni Adrien Ngoi Mwabana. Bana, wakati wa mgonjwa anafika, tutamupokelea pale na wanduku wale wanamuleta tunabamimia ile maji ya klor njuu ya kuwadesinfecte tasema, vile tutamuangaria hali ile anakuja nayo ni magonjwa iku mu hali ya mubaya zaidi, wala mubaya ya kuenea eko mu hali ya mzuri kama hali iku ya ajabu zaidi ya mubaya sana, pale tunaanza kupatishia ile dawa yake serumu orale na perfusion. Akiendelea muzuri, tunamuangalia hali yake ya kiku namna gani, macho iku namna gani, asiyambe tena wala asitapike. Watu yuko nakuja hapa awalipe hapana, kwiku natunziwa kwa bure huyu ni mama wa mgonjwa, niko na mgonjwa hapa mtoto yake wa miaka mbili. Unaweza kuniambia jina lako? Kongola Albertini. Mimi minafata mtoto aanza kuaga na kutapika na leo siku tatu sasa. Huko hapa hali ya mtoto ikuji? E, kamembia kushinjaa vile ni kwa naye na hapa naye pomininjanaye panakuwa shanjima mzee, tunarudia tena hapa, na wakati ya kutoka tena mnatumwangia dawa, tunawanga dawa juu ya kusema kule kunenda kunyumba Ende okay. Kunfekt watoto jambo sana. Mama Denise Mayo, ni hatua gani imechukuliwa kusudi kupunguza hesabu ya wagonjwa ambao wanaonekana siku hizi? Tuliweza kupanga mipango ya kuweza kutia watu mbalimbali mbali katika mjini na wilaya vijijini, hivi waweze kupasha watu wote kuambia kama kolera iko hapo watumie angalisho na wafanye mipango ya kuweza kukinga magonjwa ile siweze kuwapata. Ya pili, tuliweza kupata mipango ya kutoka kwa ndugu wa OMS wanatusaidia na bamese en frontier. Tunaweka vituo ya kutunza watu kwa bure hivi, kama mtu anafariki tunawapatia dawa ile wanaita klor i juu ya kuweza kumwanga maiti na kuweza kuizika katika usalama. sababu gani wanapasha? Kutia dawa kwenye maiti ya mtu aliyefariki na kipindupindu. Mtu kama amefariki na kipindupindu anakuwa hasara kubwa kabisa, sababu mwili wake wote huko na mikrobe ili ya malali ya kolera basi kufikia hapo tunatamatisha makala Siha Njema. Shukrani Daktari Ellen Senkoro kutoka Benjamin Mkapa Foundation na mwenzangu Denis Mayo. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwaheri.