Karibu katika makala mengine ya Siha Njema, mimi ni Carol Korir. Leo hii tunaangazia huduma za dharura za afya, wakati wataalam katika sekta hiyo wakionya kuhusu ongezeko la uhitaji wa huduma hizi katika ukanda wa Afrika, hali hii ikichangiwa na kasi ya ongezeko la magonjwa yasiyoambukizwa na shinikizo la biashara huria katika ukanda. Kukaa mkao wa utayari ni hali za kila siku ambazo madaktari wa Amref hulazimika kuzishughulikia kila uchao katika kujaribu kuziba ombwe la upatikanaji wa huduma za afya. Daktari Joseph Lelo ni mmoja wa madaktari anayewashughulikia wagonjwa wa kusafirishwa kwa ndege, shughuli kubwa ya AMREF flying doctors. Mnajishughulisha um, na nini haswa mnapojaribu kutoa huduma za afya kwa raia? Asante sana Caroline. Kwa majina anaitwa Dr Joseph Lelo. Uh, mimi ni daktari katika AMREF flying doctors. Kazi uh, yetu haswa huwa ni kusafirisha wagonjwa, wagonjwa ambayo wanaweza kuwa katika hali maututi ama kwa ambayo imewapata kighafla ki dharura kama vile ajali ama magonjwa. Yanaweza pata mtu ambaye pengine amesafiri, ambaye ako mbali na nyumbani kwake. So AMREF flying doctors, tuna ndege aina nne ambazo zinaweza kuchangamka haraka haraka ili kwenda kuchukua wagonjwa popote pale waliko katika nchi yote ya Kenya, hata pia Afrika Mashariki. Kwa hivyo ukiangalia kwa sekta ambaye tunajaribu kusaidiana kabisa na serikali, ni kwa hiyo sekta ambaye inasema ina, inajaribu kupeleka wagonjwa haraka haraka ili wapate masaidizi ama matibabu uh, baada ya kupata kama kwa mfano ajali. Kwa hivyo tukiwa na ndege inaweza kutoka Nairobi haraka haraka iende ikiwa na daktari na muuguzi chukue huyo mgonjwa kwa utaratibu na uteketaji wa kazi ambaye ni ile inayohitajika ili kumleta kwa usalama na kwa mbio hadi kwa hospitali Nairobi. Nam, nyinyi ni sekta binafsi, sijui wateja wenu sasa mnawafikia namna gani? Kwa sababu mtu anaposikia AMREF Flying Doctors mtu anafikiria kuhusu gharama. Hivi basi munaweza kuwafikia aje haswa watu wa wale ambao wako kwenye maeneo wa ambayo hayafikiki wakapata huduma zenu? Mesajilisha product moja ambayo inaitwa Maisha na hii ni bei ya chini kabisa, ambayo ni shilingi elfu tatu mia moja kwa kila mtu, ambayo inawezesha hii gharama kubwa ambayo inahusika na usafirishaji wa ndege, ili iweze kufikia kila mtu. Kwa hivyo shilingi elfu tatu mia moja si, si nyingi vile na ina, inawezesha mtu kupata njia ya kubebwa na ndege ambayo inaweza kuwa na gharama ya ma, maelfu hata mil, mamilioni ya, ya fedha. Kwa hivyo tunaweza kuwafikia kila tuna members ambayo wana taslim kama elfu mia moja kila mwaka ambayo wanalipa hizi hela za elfu tatu mia moja na kwa hiyo wanapata hii access ambayo inawawezesha kuchukuliwa katika emergency yote na kuletwa Nairobi. Afisa mkuu mtendaji wa Amref Flying Doctors Dr. Steven Gitau anasema hali zimebadilika na uwekezaji katika huduma za afya za dharura kama wanazotoa zinaanza kuwa huduma za kimsingi. Amref inasema ingawaje ni gharama kubwa kutoa huduma wanazotoa kutokana na gharama za safari za anga, ipo kwenye mazungumzo na serikali kwa mfano ya Kenya, ili kuhakikisha raia wote waliosajiliwa chini ya mpango wa bima ya afya ya serikali wanapata huduma kama hizo za Jina yangu ni Steven Gitau, uh, yeah, kutoka Amref Flying Doctors. Mimi um, ndiye mkurugenzi mkuu. Ni kwa nini mna umuhimu sana katika kujaza pengo la utoaji huduma za afya hasa uh, katika sekta ya umma? E, asanti kwa hilo swali. So tuko katika zile harakati za ku provide emergency services, na tunashikiriana sana na serikali na other private sector players, manake kupata hizi huduma wakati yuko kwa hali mbaya ya afya ama ajali, ni muhimu sana kwa kuokoa maisha. Kwa hivyo tunashirikiana na sana sana sana hospitali mingi za kitaifa, hospitali za kibinafsi na serikali yenyewe, kwanza kujulisha wananchi eh, eh, hii huduma iko na inapatikana kwa bei nafuu na wanafaa waitilie maanani ndio tuweze kuokoa maisha. Wakati kuna ile harakati ya emergency, inaweza kuwa ni road accident, inaweza kuwa ni moto, inaweza kuwa ni mtu mgonjwa mbali kaunti mbalimbali kuwaleta hospitali, inaweza kuwa ni watalii pia wako wanatembea Kenya, wako fahari mbaya, tunasaidia kupata matibabu kwa haraka ndio tuweze kuokoa maisha yaobwana Steven, tatizo kubwa ama changamoto sana katika sekta ya afya huwa ni gharama ya kutoa hiyo huduma na nyinyi, bila shaka, biashara ambayo mnajihusisha nayo ni ya gharama ya juu. Ni vipi ambavyo mnaweza mkahakikisha kwamba raia ambao sana sana wanahitaji huduma kama hizi, wale ambao wanaishi maeneo ambayo hayana miundo msingi, hayana barabara, kuweza kupata huduma hizi za afya? Asante ah, kwa hilo swali mzuri sana. Tumekuwa tukiongea sana na serikali Kenya, ambayo inataka sana kuimarisha maneno ya afya nchi hii, na ile kitu tunajaribu kufanya ni kushirikiana na serikali, ndio ikuwe kila mtu mwenye ni memba wa National Social, National Health Insurance Fund, ama the new scheme ile inaitwa Social Health Insurance Fund uh, kila memba wa hiyo, um, NHIF ama SHF, atakuwa ana uwezo wa uh, kuweza kupata uh, zile, um, huduma tunapeana uh, juu kama umevyosema hizi huduma ni, ni za bei kali saa zingine, na mwananchi wa hali ya ndogo saa ingine hataweza kulipa, lakini tukifanya hii kitu kwa ile hali ya insurance, inakuwa umoja ni nguvu. Natoa kitu kidogo, unatoa kitu kidogo, eh, inajaza kibaba. Unaweza kunihitajia baadhi ya mafanikio ambayo mmekuwa nayo kama madaktari ambao mnatumia ndege kuweza kuokoa maisha? Tumeweza kuokoa maisha sana. Saa ingine tunaitwa eh, safari mbalimbali mbali. Kwa mfano tuseme kuna mama anajifungua wajia ama Turkana la, kwa ile hali ya kujifungua imekuwa complicated na wale madaktari wako kwa ile kliniki wanasema huyu mama na mtoto wana need kuhamishwa kutoka hapa, wapelekwe kwa hospitali nzuri. Sasa ikifika ni wakati kama hiyo, ndio wanapigia AMREF Flying Doctors. Na sisi AMREF Flying Doctors, kutumia ndege zetu tunaweza kuingia pale kama Lokicha kuwachukua na kuwapeleka hospitali kama ya Kenyatta. Kwa hiyo service, unaona, umeokoa maisha ya mama na mtoto. Sasa nyingine unaweza itwa, labda kijana mdogo ameumwa na fisi, ama mtu amepata ajali mbaya, uko mbali na ile hospitali iko labda ni akaunti ama klinik haiwezi kumtibu, so tunaitwa, tunaambiwa kujieni, huyu mgonjwa mpeleke kwa hospitali mzuri. Hiyo ndio kazi yetu, na kwa hiyo harakati sasa tunaweza kuokoa maisha ya watu wetu na hata watu wanayoishi kwa nchi ama tu wanaokuja kutembea. Bwana Kitao, kwa nini huduma kama hizi za dharura ni muhimu sana, kiungo muhimu, wakati tunasema kwamba tunajaribu kutoa ile mipaka ya kiukanda ili kuhakikisha kwamba watu wanaweza kutembea, watu wanaweza kufanya biashara kote? Asante ah, sana kwa hilo swali. I think eh, maneno ya afya ni muhimu sana kwa binadamu. Hatuwezi tukajenga nchi hatuwezi tukakuza biashara kama tuko na shida ya afya. Watu wetu wakiwa wako na afya mzuri, wataweza kujenga nchi, lakini kikiwa afya si mzuri ama ile access to health haiko mzuri then, unapata ukipata ajali haufiki kwa barabara na maisha inapotea. Namna hiyo, kila wakati unapoteza maisha, ina affect jamii sana. Labda unapoteza mama ama baba, au ndio amekuwa akishughulikia hiyo jamii. Kwa hivyo tunataka sana kuchunga na kuokoa maisha all the time na hmm, ndiyo maana hii service ni muhimu sana. Kwa nini unaona kwamba ongezeko la magonjwa yasiyoambukizwa yamechangia sana uhitaji mkubwa wa huduma kama hizi? Hmm. Asanti sana, so hiyo tunaita non-communicable diseases. Sana sana hizi ugonjwa zinaendelea kuongezeka sana, na tunaona sana ni juu ya lifestyle. Watu wako na high blood pressure eh, watu wako na mental, mental health issues, watu wako na diabetes na hizi magonjwa zinaendelea kuongezeka eh, juu ya ile lifestyle tunaishi, ile chakula tunakula. Kwa hivyo uonge, uongezeko wa hii magonjwa inafanya tukuwe na more emergency cases kuliko venye tulikuwa nazo mbeleni. Kwa hivyo sasa hii access ya zile service tunapeana tena inahitaji sasa iongezeke, ama ikuwe rahisi ku akes. Na tunaona hizi magonjwa pia siku hizi zimeongezeka pia kwa watoto, si watu wakubwa peke yake, mpaka kwa watoto. Kwa hivyo ni muhimu sana tukuwe na akes, ndio kitu ikitokea kuna mtu anaweza saidia huduma hizi pia ni muhimu wakati kama huu ambapo huduma za afya katika sekta ya umma zikishuhudia changamoto kutokana na migomo ya madaktari na wahudumu wengine wa afya na ufadhili mdogo kutoka serikali. Kufikia hapo, tunatamatisha makala ya siha njema. mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.